• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách Downgrade ROM từ WM6.1 xuống WM5.0 cho i-Mate PDAL?

tdmavth175

Mình có 1 con Imate Pdal hôm kia mình up rom lên 6.1, bây giờ muốn đưa về bản rom gốc 5.0 nhưng lúc up nó báo lỗi IPL down rom ko thành công:( anh em ai biết cách hạ xuống 5.0 xin được chỉ giáo.

PhamQuang

Manager
File ROM của PDAL là gì vậy?
Bạn nói qua quy trình bằng hình ảnh xem nào, mình sẽ có cách giúp cho, có lẽ chắc được.
Cần các vấn đề sau:
- Bạn nói qua các bước Up ROM
- Định dạng ROM WM5.0 bạn định Up
- Định dạng ROM WM6.1 bạn đã Up.

tdmavth175

I Have enough experience of Imate PDAL , It's too simple , just follow the steps below:

1- got any ROM version from Imate website "www.clubimate.com"

2- Format your Imate flash card using your PC ( use any USB card reader matches the size), "FORMAT WITH FAT OPTION ONLY , DON'T FORMAT WITH FAT32 " and keep it connected to your PC for now.

3- prepare your PC to show all hidden files using "folder option " from your PC control panel, without this you will not be able to access the below in step 5>

4- run the EXE ROM file of Imate Rom on your PC but don't follow the steps on the screen , just keep it waiting for an action)

5- now browse your PC ( go to your windows Temp folder in the boot sector of your windows " Example C:\Documents and Settings\Magdy\Local Settings\Temp"

6- Click your the right button of your mouse and chose ( arrange Icon by Modified )

7- go to the the last folder in the list and open it , you will find the following files inside that folder " CoolFlash_Comms.dll , GotoBL.exe, RUUShop.exe,WMIPL.DIP,WMUPDAT.DIP "

8- Mark the last two files "WMIPL.DIP,WMUPDAT.DIP" and copy them to your Flash Card , now you are ready to flash your mobile using your only flash card.

9- insert the flash card in your Imate PDAL , remove the Battery for 5 seconds and install it again .

10- now Press the two Bottons (Left button " above the green handset button" + Power Botton ) , the mobile will start flashing your mobile , after completion your mobile will restart automatically.

Enjoy

Hint: some other roms of Imate Pdal " Like the Chinese WM6 one " doesn't need the WMIPL.DIP file , it needs only the WMUPDAT.DIP to flash the device.

The above is safe and would not damage your Device but know that " NO DATA WOULD BE RECOVERED UNLESS YOU HAVE A BACKUP DATA FOR IT, THE DEVICE WILL BE AS FACTORY DEFAULT"
đây là nguyên văn cách dạy up room qua thẻ nhớ của con này mình đã làm và thành công. vì file up len 6.0 là file.dip up ngon wa the. Nhưng đến khi up về bản 5.0 thi qua thẻ máy báo lỗi bắt nhân nút ok để reboot, ở bản rom 5.0 hãng imate cho luôn vào thanh File exe nên nếu ko up wa thẻ có thể up wa pc ko phải đưa máy về bL khi chạy file exe này nó sẽ đưa máy về BL để up nhưng cứ đến step 5 để updata for devier thi máy báo lỗi IPL ko cho up và trên màn PPC lai hiên ấn chữ TA bắt ấn nút ok để reboot bác ạ!:(

PhamQuang

Manager
Vấn đề quá đơn giản !!!
Bạn Up được WM6.0 bằng thẻ bởi tác giả đã bung ROM ra và chỉ Up các thành phần cho OS mà thôi. Up bằng thẻ nên máy sẽ bỏ qua kiểm tra IPL/SPL.
Bây giờ Up bằng EXE (WM5.0) nó gồm cả IPL/SPL nên máy sẽ kiểm tra các thông số này. Muốn Up được phải có Tool pacth đi, để bỏ qua chú ý của nó. Mình nghĩ chắc là Tool này đã có ở đâu đó.
Cách thứ 2 rất đơn giản là hãy bung EXE file đó ra, "nhặt" đúng các file như WM6.1 rồi copy vào thẻ mà Up, chắc chắn là được.
Bung các File EXE rất đơn giản, nó đơn thuần là các file nén mà thôi, hoặc dùng WinRAR bung ra hoặc chạy không có máy để nó tự bung ra vào thư mục temp trong Windows.

.

tdmavth175

Bác Quang ơi! em làm cách 2 rồi đã bung file exe ra đa có vào trong thẻ nhưng up vẫn lôi ILP, em cố gắng up về IPL cũ bằng cách lấy file IPL ở trong rom gốc nhưng up ko được luôn. Hạ IPL bằng tool up của rom 6.1 nhưng cũng báo lỗi bó tay luôn:( bác có cách gì kô? Bác cho em Tool pacth em up thử, em tìm trên mạng kô thây có

PhamQuang

Manager
Bác Quang ơi! em làm cách 2 rồi đã bung file exe ra đa có vào trong thẻ nhưng up vẫn lôi ILP, em cố gắng up về IPL cũ bằng cách lấy file IPL ở trong rom gốc nhưng up ko được luôn. Hạ IPL bằng tool up của rom 6.1 nhưng cũng báo lỗi bó tay luôn:( bác có cách gì kô? Bác cho em Tool pacth em up thử, em tìm trên mạng kô thây có

Tool thì hiện tại mình không có bởi chưa bao giờ dùng dòng này và chưa nghiên cứu về nó bao giờ.
Tuy nhiên khi PPC đã Up được 1 ROM thì sẽ Up được ROM khác, đó là lý thuyết chung. Có lẽ ROM WM6.1 họ đã Cut header đi chăng, cần xem xét kỹ.
Bạn có thể tham khảo đọc trong Topic này:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=476523

Có lẽ sẽ có những thông tin hữu ích.

Rất tiếc mình ko có máy, chứ nếu có mình sẽ cắt phần imgfs.bin từ WM5.0 rồi gắn vào WM6.1, chắc chắn sẽ Up được thôi.

doanvt45

Em đang có con i-mate PDAL, up rom bằng thẻ nhớ đến giai đoạn căn màn hình thì không thể nào tiếp tục được. Nếu là O2 thì là do lệch cảm ứng, còn con này thì e k rõ. Các bác hướng dẫn em up rom với.