• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÁCH KHẮC PHỤC "Brick SDCARD" VÀ "Brick USB" CHO HTC DESIRE

lvt

Mình úp xong room của Miui thì thấy máy không nhận thẻ, vào File management nó bao là Mount SD card thế là thế nào các bạn , căm vào máy tính thì thấy hiện ổ mờ, không truy cập được, dung lượng báo bằng 0

lvt

rút thẻ 4g ra, cắm thẻ 1gb vào lại thấy nhận bình thường, thật chẳng hiểu thế nào nữa ( Thẻ 4G máy tính vẫn OK )

Máy của mìn không vào được Recovery nhung trước đây đã Hackroot mong các bác chỉ giúp cho.Cám ơn rất nhiều

quycoi

Em cung bi loi nay khi sua brick sdcard. Khong hieu co lam sai buoc gi khong, mong cac bac huong dan cu the cho em. Download tool ve rui cai setup driver kieu gi vay? (May em khong go tieng Viet duoc, mong cac bac thong cam)

Mình cũng bị như vậy, nhưng khởi động lại PC là được luôn. Mình dùng Win7. Bạn thử lại xem.

quycoi

Đối với các máy đã hackroot mà bị "brick sdcard và usb" thì theo kinh nghiệm của mình:
- Trước tiên, khắc phục lỗi brick sdcard theo cách của Bác chủ Topic nêu ở phần dưới:

"Đưa điện thoại về chế độ fastboot mode. kết nối với máy tính. Dĩ nhiên trước đó phải setup drvier nhé, không thì không làm được đâu.
nếu chưa có driver thì down ở đây http://www.mediafire.com/?el6u7f61cdwapr3

bác tải Tool này về http://www.mediafire.com/?gg2cg28m1mgr9mc
Sau đó giải nén Tools rồi cho vào ổ C hoặc ổ nào đó
Vi dụ em để ổ C:
Bác vào Run: đánh cmd
Từ dấu nhắc: đánh lệnh cd\
C:/>cd Tools/fastboot oem enableqxdm 0

Sau đó trên máy tính sẽ báo là OK, như vậy là thành công rồi"

- Sau đó, khắc phục brick USB bằng cách:

"Tiến hành Down File update.zip
http://www.shadowchild.nl/fixmisc/update.zip"

copy vào thẻ nhớ qua đầu đọc thẻ
lắp thẻ nhớ vào điện thoại

"Tắt phone. ấn Volume-Down + Power, chọn Recovery
Sau đó ấn tiếp Volume-Up + Power, chọn apply sdcard:update.zip.

update.zip thành công thì khởi động lại Desire. Lúc này máy đã hoạt động hoàn toàn bình thường."

Máy của mình bị brick USB và brick sdcard, mình đã làm theo cách này và thành công. Cách của Bác chủ Topic (bao gồm 7 bước trên) áp dụng cho những máy chưa hackroot. Máy đã hack root thì không phải up lại ROM ship, tạo Goldcard nữa (tức là không phải thực hiện từ Bước 1 đến bước 4 nữa).

Mình viết lại vì ban đầu mình nghĩ phải thực hiện từ Bước 1, điều này phức tạp và mất nhiều thời gian.

leech

mình đánh theo lệnh này mà nó cứ báo không có file suốt, không biết unrar theo folder dạng nào các bác có thể hướng dẫn kỹ hơn được không ợ

C:/>cd Tools/fastboot oem enableqxdm 0 hay
C:/>cd tools/Tools/fastboot oem enableqxdm 0

quycoi

Các bạn khởi động lại PC rồi làm lại là sẽ được. Mình dùng Win 7, ban đầu cũng bị hiện tượng trên, sau đó khởi động lại PC lại thành công.
Chúc các bạn tự khắc phục được.

thonggaque

Thử cách này nhé off phone tháo memory cho vào đầu đọc thẻ vào My Computer tìm đến ổ của thẻ kích chuột phải chọn properties chọn tools cọn tiếp check now chờ 1 lat xong tháo ra lắp phone on.
Mình toàn làm vậy mỗi khi máy ko nhận thẻ

May quá, nhờ mấy dòng này mà em cứu đc HTC của e. Dùng đt phức tạp thật là vất vả.T_T

newbiedroid

Hix các bạn giúp mình với..

HTC Desire của mình cắm vào máy tính thì ko nhận USB nó báo là mặc dù đã cài các Driver OK kể cả khi connect ở chế độ thường (Usb Disk, kết nối với HTC Sync....) hay vào Hboot. Mình có máy là Incredible S kết nối bình thường.

Uploaded with ImageShack.us
Vì vậy mình ko thực hiện được cả bước check version của rom

Microsoft Windows XP [Version 5.1.2600]
(C) Copyright 1985-2001 Microsoft Corp.

C:\Documents and Settings\Pheonix>cmd
Microsoft Windows XP [Version 5.1.2600]

C:\Documents and Settings\Pheonix>cd C:\

C:\>cd tools

C:\tools>fastboot-windows oem boot
< waiting for device >
Mình đã thử chuyển sang máy tính khác, thay cáp của incredible S cũng ko được. Giờ mình ko biết làm sao cả
Mình nghĩ có khi nào cổng giao tiếp USB của mình đã bị hỏng rồi ko? Vẫn sạc trên máy tính bình thường.
http://www.tori.vn/phan-cung/loi-usb-device-not-recognized.html

Chỉnh sửa cuối:

Gendut

nếu chỉ bị brick Sdcard thì các bác làm theo cách sau đơn giản hơn
Đưa điện thoại về chế độ fastboot mode. kết nối với máy tính. Dĩ nhiên trước đó phải setup drvier nhé, không thì không làm được đâu.
nếu chưa có driver thì down ở đây http://www.mediafire.com/?el6u7f61cdwapr3

bác tải Tool này về http://www.mediafire.com/?gg2cg28m1mgr9mc
Sau đó giải nén Tools rồi cho vào ổ C hoặc ổ nào đó
Vi dụ em để ổ C:
C:/>cd Tools/fastboot oem enableqxdm 0

Sau đó trên máy tính sẽ báo là OK, như vậy là thành công rồi

Cách này chỉ khắc phục được tình trạng brick sdcard thôi nhé. Không khắc phục được Brick USB
Cách trên thì khắc phục được cả Brick USB và Brick SDcard

Cảm ơn chủ topic và mình xin bổ sung câu lệnh chính xác để không ai phải vật vã cả buổi như mình (máy mình không bị Brick USB và đã setup driver USB). Theo link http://www.mediafire.com/?gg2cg28m1mgr9mc tải về file tools.rar, giải nén được 2 Folder tools và TOOLS_ADB. Copy folder tools vào ổ C.
C:/>cd tools/fastboot-windows oem enableqxdm 0
CMD báo OKAY là được (nếu không được thì check kĩ đường dẫn, chú ý phân biệt chữ hoa và chữ thường. Lưu ý là có bản Rom cook bị lỗi unmount SD, với em Desire của mình là ROM MIUI 2.3.4 và CM7(Nightly)).

Gendut

C:\Documents and Settings\Pheonix>cd C:\
C:\>cd tools
C:\tools>fastboot-windows oem boot
< waiting for device >
Desire của mình gặp lỗi này khi mình không đưa vào màn hình fastboot mode (mặc đinh của CWM là HBoot thì phải, bấm nút 'Power' để vào fastboot mode).

sangmeo

Cho mình hỏi một câu hơi ngớ ngẫn? Nếu bị brick như vậy thì mình thay thẻ nhớ mới có khắc phục dc ko?
Ngoài ra thì mình làm đúng như hướng dẫn của bác tiendat84 nhưng khi gõ dòng lệnh
C:/>cd tools/fastboot-windows oem enableqxdm 0
thì toàn báo là "The sýtem cannot find the path specified"
Mặc dù em đã thử làm đi làm lại nhiều lần, sợ down bị lỗi nên em cũng đã down đi đao lại rồi, máy em đang chạy rom ship, cài driver xong xuôi hết rồi. hay lúc làm có cần tắt cái HTC sync ko vậy?
Các bác có kinh nghiệm giúp dùm em.

tannguyen

mình làm đúng như cách trungkien vẫn hiện chữ OKAY mà cũng không nhận đuoc thẻ nhớ

bajasu520

Hi các bác ! tình hình là mình đang vướng 1 con Brick USB & SD
đã làm theo hướng dẫn, đã root máy nhưng chỉ unBrick được SD, còn USB thì vẫn ko đc ??? mình đã thử up ship rom 2.3.3 lẫn cook rom cm7 vẫn ko đc, cắm vào PC vẫn ko nhận chỉ sạc...

Máy e xem lệnh ngoài fastboot thì ko thuộc nhà mạng nào hết
Thông tin cụ thể là :
S-SHIP OFF
Hboot-6.93.1002
Radio-5.17.05.23

Đã pm cho chủ thớt, mong nhận đc sự giúp đỡ của các bác !!!

bajasu520

Cuối cùng cũng đã fix đc con Desire...
Có 1 số kinh nghiệm muốn chia sẽ có ae

Như đã nói máy mình Hboot-6.93.1002
- Đầu tiên mình fix fastboot cho máy nhận SD ở recovery bằng lệnh
C:/>cd tools/fastboot-windows oem enableqxdm 0
CMD báo OKAY là được
- Khi đã nhận thẻ ngoài fastboot thì chúng ta tiến hành up recovery và hack root theo bài của Bác Quang
- Trở lại fastboot dùng lệnh sau để lấy CID, sau đó copy nó lại_thường có dạng "HTC__044" (có thể trước đó đã làm vì bạn cần thông tin này để về ROM gốc)
C:/>cd tools/fastboot-windows getvar cid
- Khởi động lại phone, copy cái bulid của rom (10 ký tự có dạng : 1.15.405.3)
- Sau khi có CID và buil number các bạn truy cập vào trang http://ks25738.kimsufi.com/misc/index.php rồi điền vào đây, sau đó down file "mtd0.img" về
- Copy mtd0.img vào thư mục gốc của thẻ nhớ
- Dùng 1 teminal gõ lệnh sau

cd /data/data/jackpal.androidterm/
./flash_image misc mtd0.img
- Reset phone, OK

*** Cách trên dành cho bác nào đã root đc bằng file .zip của Bác Quang nhé, chưa root các bạn tham khảo bài khác trong 4rum

beliveandhope

Trước tiên xin cảm ơn bác Phạm Quang, bác trungkien245, và các bạn trong cộng đồng PDAViet đã chia sẻ rất nhiều điều về xử lý Brick USB & SDCard.
Là người cũng bị dính vào các rắc rối trên nên em rất cảm kích mọi người vì các bài viết rất chi tiết và kỹ lưỡng. Nhưng hiện em đang rối quá vì em không biết mình đang bị trường hợp nào (Brick USB hay SDCard).
Máy của em lúc đầu đã ROOT, S-OFF, 4EXT Recovery, HBoot-6.93.1002 Bravo N1 Table
Đầu tiên là trong quá trình Up ROM LeeDroid, sau khi hoàn tất em khởi động lại, thấy màn hình cứ thể hiện ở màn hình trắng có chữ HTC ở giữa màn hình nên em mạnh dạn tháo pin ra vì nghĩ rằng lỗi vớ vẩn, Up lại ROM là Ok.
Sau khi tháo pin rồi lắp lại em vẫn vào được Recovery nhưng lại thấy dòng thông báo dung lượng thẻ nhớ không có gì, em đoán chắc là bị Brick gì đây, điều sợ nhất từ khi mua em Desire và lên diễn đàn PDA tìm tòi vọc vạch đã xảy ra rồi.
Em kiểm tra lại bằng cách thử Flash HBoot bằng Android Flasher1.8 và vẫn làm được, máy vẫn báo thành công, thử thay đổi recovery recovery-RA-desire-v2.0.0 thấy vẫn được nên em nghĩ có khả năng chị bị Brick SDCard.
Em tìm đọc bài của bác trungkien245 và làm thử nhưng lại thấy báo The system can not find the path specified trong khi máy tính khi kết nối với điện thoại ở chế độ Fast Boot vẫn thể hiện là nhận driver (Vẫn thấy dòng Bootloader Interface trong phần Device Manager), em cũng thử thay đổi câu lệnh như các bác đã hướng dẫn nhưng vẫn không được. Em không biết làm cách nào, nhưng cũng không dám hỏi vì sợ các bác mắng em không chịu đọc kỹ hướng dẫn mà cứ hỏi loạn lên nên em lại lên google tra đủ kiểu nhưng đi đâu cũng thấy bài của bác trungkien245 nên em lại quay về nghiền ngẫm lại.
Em quyết định up lại ROM SHIP, em cũng không biết máy của mình thuộc dòng, loại nào nên em cứ down bừa 1 chú (RUU_Bravo_Froyo_HTC_WWE_2.29.405.5_Radio_32.49.00.32U_5.11.05.27_release_159811_signed).
Loay hoay cả buổi mà không sao cài được vì mỗi lần chạy file .exe thì được 1 lúc nó kiểm tra báo lại là không thấy thiết bị. Em chuyển sang làm trên 1 máy mới cài lại WIN7 Ultimate. Lúc đầu em bỏ cài HTC Sync đi thì vẫn bị như cũ, em liền cài lại thử và để nguyên HTC Sync thì lại được. Cảm giác thật sung sướng vì máy mình ít nhất cũng hơn được cái chặn giấy vì nghe gọi được rồi nhưng vẫn bị không nhận thẻ và không nhận được USB. Lúc này máy của em vẫn báo là S-OFF, HBoot--6.93.1002.
Đến được đây rồi em bắt đầu phân vân vì không biết bắt đầu lại thế nào cho đúng. Theo như hướng dẫn của bác trungkien245 thì cách 1 sẽ khắc phục được Brick USB lẫn SDCard.
Em đã xử lý được vấn đề là Up ROM SHIP, nhưng ROOT thì em lại không biết ROOT bằng cách nào, theo cách bác Phạm Quang (em vào đường dẫn này http://www.pdaviet.net/showthread.php?91880-ROOT-CHO-HTC-DESIRE) thì hình như phải là HBoot 0.70 hoặc 0.80, còn theo 1 hướng dẫn của của bác Phạm Quang ở 1 bài khác cho các HBOOT đời cao hơn (http://www.pdaviet.net/showthread.p...HO-HTC-DESIRE-(HBOOT-0.93.0001-amp-1.02.0001)) thì không biết trường hợp Brick USB như thế này thì có được không. Em mạn phép hỏi 1 câu vì thấy trên 1 số forum có upload lên cả các ROM SHIP đã ROOT. Vậy trong trường hợp này nếu em up ROM đó thì có giải quyết được hay không?
Em còn 1 câu hỏi nữa mà em cứ thắc mắc mãi, theo như các bước bác trungkien245 nói, em không thấy có bước nào trong cách 1 khắc phục trạng thái SDCard, không có khắc phục SDCard sao lại up được file update.zip
Rất mong được các bác giúp đỡ để cho máy của em sớm ngày hồi phục như lúc mới xuất viện.
Xin chân thành cảm ơn các anh em trong PDAViet.

beliveandhope

Rốt cuộc thì em cũng cứu được chú Desire của em mặc dù bây giờ em nó hơi chập cheng chứ không ngon lành như lúc đầu nữa. Em xử lý trên windows 7. Em xin chia sẻ với mọi người cách làm của mình để có bác nào lỡ bị như em có thể tham khảo.

Các tài nguyên cần có:
- HTC Sync (tra google)
- HTC Usb driver (http://www.mediafire.com/?el6u7f61cdwapr3)
- Tool (http://www.mediafire.com/?gg2cg28m1mgr9mc). Tải về giải nén để ở ổ C:\
- Update.zip (http://www.shadowchild.nl/fixmisc/update.zip)
Các bước em làm như sau:
1. Cài HTC Sync
2. Nhận Driver của HTC Desire khi kết nối với máy điện thoại ở chế độ FASTBOOT
3. Up ROM SHIP. Cách làm là download file ROM SHIP có dạng *.exe về máy. Bật phone ở chế độ Fastboot, kết nối với máy tính, chạy file ROM SHIP bằng cách kích đúp vào file *.exe down về. Ngồi chờ đến khi thực hiện xong, máy tính và điện thoại sẽ tự xử lúc này.
4. Fix lỗi Brick SDCard. Phải làm được bước này thì mới có khả năng khôi phục được điện thoại hoạt động bình thường được. Lúc trước em loay hoay làm theo hướng dẫn nhưng không được. Em làm theo cách này thì OK.
Đưa phone về Fastboot, kết nối với máy tính.
Trên máy tính thực hiện các thao tác sau:
4.1 Nhấn vào Start, gõ vào ô dưới cùng cmd rồi enter (WIN 7) hoặc chọn Run (WIN XP), gõ cmd nhấn OK.
4.2 Tại cửa sổ command:
Gõ dòng lệnh Cd\ rồi nhấn ENTER
Gõ tiếp dòng lệnh cd tools nhấn ENTER.
Gõ tiếp dòng lệnh fastboot-windows oem enableqxdm 0 nhấn ENTER. Chờ máy tính thực hiện và báo trên cửa sổ Command OKAY là được. Lúc này máy đã được fix SDCard. Em nghĩ nhiều người không thực hiện được bước này và bị báo The system can not find the path specified chuyển sang làm cách của em có thể sẽ thành công.
5. Root máy + Up recovery. Bước này thì bác Phạm Quang đã hướng dẫn rất chi tiết trong diễn đàn rồi. Mọi người làm theo hướng dẫn của bác Quang là OK.
6. Chạy file update.zip. Copy file này vào thẻ nhớ (lưu ý không cho vào trong bất cứ thư mục nào). Đưa máy về Recovery, chọn để flash update.zip.
Điện thoại báo thành công là OK. Máy đã được khắc phục.

Như trong trường hợp của em, đã chạy đến bước 6 rồi nhưng lại vẫn không thấy nhận USB khi kết nối máy tính và chọn loại kết nối là Disk Driver. Em nản quá chẳng biết làm gì nữa nên up tạm rom Miui-xj dùng cho đỡ chán. Up Rom xong lúc em xạc pin, kết nối với máy tính thì lại thấy báo nhận USB chẳng biết tại sao. Thỉnh thoảng nó lại không nhận mới đau. Nhưng hiểm hơn là khi rút xạc ra máy em lại tự động khởi động lại. Bác nào biết lỗi này thì bảo giúp em nhé.