• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách khắc phục " diamond phóng điện"

quangvinh83hp

Đúng như bác OnlyPPC, thekhoa, nhathoasangviet đã nói. Mình vừa Bung con Diamond ra. Cũng bị cháy xém phần "Power" "Volum", Góc để "Bút" và bên cạnh chữ "4GB INTERNAL STORAGE". Quan sát kỹ thì không chỉ có những vị trí đó mà gần như xung quanh Viền nhôm đều bị hiện tượng trên, chỉ là chỗ bị ít bị nhiều thôi.
Tiếc là ko có máy ảnh chụp mấy tấm lên cho các bác coi.
..................................
Hỏi mấy Pro là: Liệu mình Dán "Băng dính cách điện" vào có giảm bớt quá trình phóng điện, máy bớt nóng hơn đc không?

thangthinh2011

mình cũng đang xài touch diamond.Minh cũng đang có ý tưởng giống bạn.Nếu được thì thử xem.Chứ giờ bán cũng thấy tiếc qua.Mà giữl ại giờ lỡ mà bị gì chắc tiêu qua,Hix.Có ai vào cho ý kiến đi

tranhoangquyen

Dán băng dính cách điện chắc khó khả thi vì băng dính quá dày. Nếu bác nào xung phong làm chuột bạch thì nên thử nghiệm với sơn cách điện. Em chờ tin các bác.

quangvinh83hp

Mình không có sơn cách điện. Nhưng đã dán bằng Băng dính mỏng. Kết quả thật bất ngờ....... ^^!
Vẫn y như ngày nào vẫn nóng, vẫn tốn pin :D
để một thời gian nữa Bung lại xem những chỗ cách điện nó ko phóng nữa nó có phóng ra chỗ khác hok ?

hungsonbmt

Mỗi lần ngồi vào máy tính cắm cáp syn cho con diamond là phải lấy tờ báo lót chân, bị em nó giật cho mấy lần rồi :(

hungsonbmt

Có một cách khắc phục hiện tượng hở điện là bọc bao silicon cho em nó, nhưng như thế thì sẽ khó thoát nhiệt, :-?? chả biết làm thế nào, được cái này mất cái kia

thanhgia123

Phóng điện thì tắt máy tính đi rút ổ cắm ra cầm quay đầu ổ cắm lại rồi cắm lại là được thôi vì bên mình dùng ổ cắm điện 2 chấu không có dây thứ 3 để phóng điện.

tranhoangquyen

Phóng điện thì tắt máy tính đi rút ổ cắm ra cầm quay đầu ổ cắm lại rồi cắm lại là được thôi vì bên mình dùng ổ cắm điện 2 chấu không có dây thứ 3 để phóng điện.

Kiểm tra lại đường điện ở nhà xem có bị đảo pha không? Nếu không cắt nóng lại cắt nguội là căng lắm đấy nhé.

thanhgia123

Không phải cắt nóng cắt nguội gì hết, cũng không phải là lộn pha lộn gì hết. Ở nước ngoài có 3 dây nên ổ cắm điện lúc nào cũng cắm đúng dây vào thiết bị là dây nóng, dây lạnh và dây mát nên không có hiện tượng phóng điện qua thiết bị. Còn ở VN mình vì thiết bị chỉ có 2 dây nên đôi khi dây cắm bị ngược nên có hiện tượng phóng điện hơi tê tê. Không tin bạn cứ cắm điện vào thiết bị và lấy bút thử điện chọt vào bất kỳ vị trí kim loại nào trên thiết bị vào đảo lại cách cắm jack cắm vào ổ bạn sẽ thấy sự khác biệt.

hungsonbmt

Kiểm tra lại đường điện ở nhà xem có bị đảo pha không? Nếu không cắt nóng lại cắt nguội là căng lắm đấy nhé.

Hihi, điện dân dụng đang xài là điện xoay chiều, với tần số vào khoảng 50-60khz tương đương với việc nó đảo chiều khoảng 50.000 đến 60.000 lần trong 1 giây, bro mà muốn phân biệt "dây nóng" với "dây nguội" chắc phải nhờ tới superman :))

susuong

Hihi, điện dân dụng đang xài là điện xoay chiều, với tần số vào khoảng 50-60khz tương đương với việc nó đảo chiều khoảng 50.000 đến 60.000 lần trong 1 giây, bro mà muốn phân biệt "dây nóng" với "dây nguội" chắc phải nhờ tới superman :))
Không biết tí gì về điện hết mà ý kiến.

hungsonbmt

Không biết tí gì về điện hết mà ý kiến.

Bro nói vậy chắc bro biết nhiều về điện? hihi, vậy cho anh em mở mang tầm mắt đi.

Xin nói thêm:
- dòng điện 1 chiều (DC) có hai dây: dây diện dương (dây nóng) và dây điện âm (dây nguội), khi sử dụng người ta chỉ cần đăt công tắc ở dây diện dương -> thế là an toàn.

- Trong khi nguồn điện xoay chiều (AC) thì như mình đã nói ở trên, nó đảo pha liên tục, hai dây chỉ khác nhau về độ lệch pha, nếu nối 2 dây cùng pha thì dòng điện sẽ không có tác dụng do chúng triệt tiêu lẫn nhau. Do không phân biệt dây điện dương và dây điện âm nên cho dù có cắt một dây vẫn có thể bị giật, đó là nguyên nhân mà người ta cần phải có dây nối đất khi dùng điện xoay chiều.

:)

Chỉnh sửa cuối:

susuong

- Trong khi nguồn điện xoay chiều (AC) thì như mình đã nói ở trên, nó đảo pha liên tục, hai dây chỉ khác nhau về độ lệch pha, nếu nối 2 dây cùng pha thì dòng điện sẽ không có tác dụng do chúng triệt tiêu lẫn nhau.
:)
Lại nói tầm bậy nữa.

susuong

Bạn chỉ biết lên giọng bảo người khác nói tầm bậy mà bạn ko đưa ra được lời giải thích nào! :))

không biết ở đây ai nói tầm bậy!
Trình độ về điện của bạn chỉ ở phổ thông trung học thôi, phải tìm hiểu thêm về lý thuyết lẫn thực tế nữa đi kưng, rồi mới lên tiếng dạy người ta.
Nói nhiều về điện ở cái diễn đàn này là không nên, rồi sẽ bị xóa bài.

heobanhki

Trình độ về điện của bạn chỉ ở phổ thông trung học thôi, phải tìm hiểu thêm về lý thuyết lẫn thực tế nữa đi kưng, rồi mới lên tiếng dạy người ta.
Nói nhiều về điện ở cái diễn đàn này là không nên, rồi sẽ bị xóa bài.

nãy giời tui mới thấp bro nói đúng :)) nói về điện ở điễn dàn điện thoại đúng là buồn cười.
P/s Hungsonbmt : kiến thức về điện là kiến thức cơn bản đặt biệt là trong điện tử. Mình nhớ là học về nó từ lớp 7 trương làng rùi . kakakakak.
có người biết nói càn thì thôi bro àh.

tranhoangquyen

Bác susuong nói nhiều làm gì, bro hungsonbmt về thử đảo đầu hai dây nguồn trước cầu dao cấp điện vào nhà thì biết ngay. Nhớ hỏi chuyên gia trước khi làm không nhỡ có gì tớ lại mang tiếng xui dại.

demonntl

Active Member
ko biết con diamond của e sống dc bao lâu nữa đây?:D
e nghĩ thì đt nào có vỏ kl cũg bị phóng điện cả,nhất là trên pc cách điện ko tốt,còn khi sạc thì e chẳng bao h` bị tê cả
có khi đt mấy bác bị ẩm hay dính nước rùi bị oxi hóa,ko may bị chạm rùi chết rùi phán bị "phóng điện" làm hoang mag dư luận thui:D
có j` sai ae bỏ wa cho nha

heobanhki

không lẽ ở đây đang huấn luyện về điện àh?
ở đây kg ai sai hết
mình mạo mụi có một ít ý kiến như sau:
- DC là dòng 1 chiều !!!!!!!!!! ai cũng biết he. biểu đồ của nó là một đường thẳng lúc nào 1 cực cũng là + và lúc nào 1 cực còn lại cũng là -. cái này mọi người OK chứ ??????????????? vì thế nó cần thiết phải phân biệt + và -.
- AC là dòng xoay chiều. chỉ áp dụng cho mạch 1 pha - điện sinh hoạt trong gia đình. 3 pha sẽ phức tạp hơn tí. Bản thân AC tên của nó cũng đã hiểu. Xoay chiều có nghĩa là luôn thay đổi chiều, biểu đồ cũa nó hình sin. ờ vn chu kỳ là 60hz ( chứ kg phải Khz) trong 1 giây nó thay đổi 60 lần - nghĩa là 30 lần dòng điện đi từ cực A qua B và 30 lần đi từ B qua A chúng xen kẻ nhau, dễ hiểu hơn là nếu dùng 1 bóng đèn sợi đốt như bóng đèn tròn 100W thì trong 1 giây nó sẽ tắt và sáng lên 60 lần. đã là hình sin thì nó từ max xuống 0 rồi lên max, trong 1/2 chu lỳ nó là +, trong 1/2 chu kỳ tiếp theo nó là -, trong 1 giạy nó có 30 chu kỳ như thế.
Tóm lại khái niệm + và - trong AC kg tồn tại, trong 1 giây có 30 lần nó là + và 30 lần nó là -, chì phân biệt +- khi AC hở mạch. vì khi đo dòng đi thì có mà dòng về thì không. Khiểm chứng rất đơn giản. dùng ampe kiềm ( đồng hồ đo dòng ) kẹp vào cùng lúc 2 dây AC, dòng sẽ là 0 vì có 1 dòng đi và 1 dòng về, chúng ược chiều nhau nên sẽ triệt tiêu . nếu đo từng dây thì dòng A = dòng B( dòng cọng "lửa" = cọng "nguội " ). đây là cơ sở để điện lực xác định ăn cắp điện !!!!!!! kakaak vì tui là điện lực mà =))

xem xong mod dọn dẹp dùm, lỡ ai có vào xem thì ngại wa.