• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách khắc phục " diamond phóng điện"

son_hui

ac ac ! các bác nói đúng máy em cũng bị như thế ! không hieu sao cắm vào máy tình mình cứ bị điện giật. nhiều lúc sạc PIN cung ko giám để ở chỗ Thấp vì nhà có đứa cháu nhỏ....

NguyenNhatHoa

không lẽ ở đây đang huấn luyện về điện àh?
ở đây kg ai sai hết
mình mạo mụi có một ít ý kiến như sau:
- DC là dòng 1 chiều !!!!!!!!!! ai cũng biết he. biểu đồ của nó là một đường thẳng lúc nào 1 cực cũng là + và lúc nào 1 cực còn lại cũng là -. cái này mọi người OK chứ ??????????????? vì thế nó cần thiết phải phân biệt + và -.
- AC là dòng xoay chiều. chỉ áp dụng cho mạch 1 pha - điện sinh hoạt trong gia đình. 3 pha sẽ phức tạp hơn tí. Bản thân AC tên của nó cũng đã hiểu. Xoay chiều có nghĩa là luôn thay đổi chiều, biểu đồ cũa nó hình sin. ờ vn chu kỳ là 60hz ( chứ kg phải Khz) trong 1 giây nó thay đổi 60 lần - nghĩa là 30 lần dòng điện đi từ cực A qua B và 30 lần đi từ B qua A chúng xen kẻ nhau, dễ hiểu hơn là nếu dùng 1 bóng đèn sợi đốt như bóng đèn tròn 100W thì trong 1 giây nó sẽ tắt và sáng lên 60 lần. đã là hình sin thì nó từ max xuống 0 rồi lên max, trong 1/2 chu lỳ nó là +, trong 1/2 chu kỳ tiếp theo nó là -, trong 1 giạy nó có 30 chu kỳ như thế.
Tóm lại khái niệm + và - trong AC kg tồn tại, trong 1 giây có 30 lần nó là + và 30 lần nó là -, chì phân biệt +- khi AC hở mạch. vì khi đo dòng đi thì có mà dòng về thì không. Khiểm chứng rất đơn giản. dùng ampe kiềm ( đồng hồ đo dòng ) kẹp vào cùng lúc 2 dây AC, dòng sẽ là 0 vì có 1 dòng đi và 1 dòng về, chúng ược chiều nhau nên sẽ triệt tiêu . nếu đo từng dây thì dòng A = dòng B( dòng cọng "lửa" = cọng "nguội " ). đây là cơ sở để điện lực xác định ăn cắp điện !!!!!!! kakaak vì tui là điện lực mà =))

xem xong mod dọn dẹp dùm, lỡ ai có vào xem thì ngại wa.
Bác nói đúng đúng và khá tổng quát. Tuy nhiên, đối với dòng điện AC phải dựa vào từng trường hợp, từng tiêu chuẩn mà ta có những nhận định khác nhau.

huysmall

Bác nói đúng đúng và khá tổng quát. Tuy nhiên, đối với dòng điện AC phải dựa vào từng trường hợp, từng tiêu chuẩn mà ta có những nhận định khác nhau.

Ở đây đang bàn về HTC Touch Diamond mà các bro.

@NhatHoa sao lại mất nick và phấn đấu lại từ đầu rồi bro? Sorry

fbbk

Nói về điện em xin có ý kiến thế này, bác cứ tưởng tượng có 1 vector có độ lớn 220V quay với tốc độ 50 vòng/giây quanh gốc tọa độ O của mặt phẳng tọa độ thì 220V chính là biên độ của hđt điện dân dụng ta dùng. Hình chiếu của vector này lên trục tung chính là giá trị tức thời của hđt này, còn cách trị phóng điện theo em chỉ có cách là tiếp địa vỏ máy tính. Nếu làm theo cách này khi nào không dùng máy tính thì phải rút ổ cắm nếu không sẽ tốn điện vì dòng điện rò. Làm cách này khá đơn giản mà cũng không mất thẩm mỹ chỉ cần lấy cái dây điện nhỏ nổi vào phần vỏ thép đằng sau máy, đầu còn lại nối với khung cửa sổ chẳng hạn.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenkien29

hi máy mình sao không bị cái này nhĩ, may quá. máy mình mua bên pháp, kết nối với PC hay xạc pin đều không bị gì cả.

miror1102

CÓ AI tìm được cách gì ko?con diamond em phóng điện bây giờ ko lên nguồn luôn rồi

0985304186

mấy bác này sao thế nhỉ,ko bàn về em diamond cứ lo cái dòng điện,hic,bác nào có cách khắc phục nó chưa nhỉ.

miror1102

mình hỏi hoài mà ko ai nói. có ai chụp đc hình cảnh nó bị cháy dây ko? cho xem với