• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách sạc pin và dùng sạc như nào là chuẩn!?

Auto

dùng j nhanh hết vậy? máy tớ online 2 ngày liền mới hết pin. Tất nhiên không phải là đọc báo cả 48 tiếng liền mà lúc rỗi tớ mới đọc nhưng tớ giữ kết nối gprs liên tục trong 2 ngày đó. tớ dùng n82
Thì slick + music + web + bấm phím liên tục ^^
Posted via Mobile Device

EVA

Oai , thấy mấy bác không chuyên về kỹ thuật ... bàn về cái chuyện sạc mà em buồn cười quá đi mất !

--- Có thể nói cơ chế của nó thế này :

--- PIN : Khi nói đến pin thì 2 thành phần khá quan trọng được quan tâm là : điện áp , và dung lượng .

Điện áp thì được biểu thị là Volt ( Vôn) thí dụ Pin nokia 3,7V

Dung lượng , được biểu thị là mAh ( mili ampe giờ ) hoặc Ah ( ampe giờ ( đối với loại có dung lượng rất lớn) )
Thông thường các pin điện thoại thường được ký hiệu mAh ( vì dung lượng cả chúng khá nhỏ ) .... Ví dụ 750mAh , 950mAh , 1050mAh ....v.v.

--- //// Dung lượng và sự tiêu thụ :

Về lý thuyết , nếu một Pin 3,7V 950mAh ... cung cấp cho một mạch điện ăn dòng 950mA thì được 1 giờ là Hết .

Trên thực tế : Để bảo vệ các mạch điện tử ( nhất là những máy điện thoại ) ... khi pin quá yếu thì không cho phép hoạt động nữa ... do đó nếu một mạch điện ăn dòng 950mA thì thời gian của pin dùng không phải được 1 giờ theo lý thuyết mà chỉ bằng khoảng 2/3 hoặc 3/5 có nghĩa là khoảng 0,6 giờ ( hay 36 phút ) mà thôi .

--- khi dùng quá kiệt điện có thể gây sai lệch , hư hỏng cho thiết bị ( nếu không có mạch bảo vệ ) vì điện áp yếu , hoặc hỏng pin vì quá kiệt không thể nạp hay phục hồi .... Vì lẽ đó thường có mạch " điều tiết " và bảo vệ .

--- Sạc pin và mạch bảo vệ : Trái ngược quá trình tiêu thụ là quá trình " Nạp " điện .

Thời gian nạp điện phụ thuộc vào ( dung lượng của pin ) , dòng đầu ra của bộ sạc ( hoặc IC điều khiển nạp ) .
Về lý thuyết khi sạc 1 pin 950mAh mà sạc có dòng output = 950mA thì cần sạc 1 tiếng là đầy ... TUY nhiên

--- Khi nạp dòng cao thì khả năng cháy nổ , nhanh hư pin ... các nhà sản xuất khuyến cáo nên sử dụng dòng nạp khoảng 10% đến 20% dung lượng của pin là tốt nhất .

--- Tuy nhiên bạn sẽ chờ dài cổ để sạc đầy ... vì lẽ đó có nhiều loại sạc có dòng lớn , sạc nhanh đầy ... rồi đến kỹ thuật sạc xung ( sạc ngắt quãng ) ... Nhằm tiết kiệm thời gian quá trình sạc pin ( Tuy điều này là rất không tốt ) .

--- Nếu có điều kiện thời gian ( VD sạc qua đêm ) thì dùng sạc có dòng out put nhỏ hơn ( tuy sạc lâu ) nhưng pin sẽ bền và tốt hơn .

/// Mạch sạc và quản lý điện năng : Trong hầu hết các điện thoại nokia hay các đồ điện tử cao cấp .... Đều có mạch điện tử để điều khiển quá trình Nạp điện cho pin . Bạn sẽ yên tâm là khi pin đầy thì nó tự động cắt ... để bảo vệ Không sạc pin nữa ( tránh hỏng pin ) ... và khi pin yếu đến một mức nhất định thì mạch sạc lại cho phép sạc .
( Nói như vậy không phải nó như cái cầu bập bênh cứ đầy thì ngắt , tụt lại sạc ) ... như thế thì rất nhanh hỏng pin ( theo kiểu sạc nhồi , hay sạc mà vẫn dùng điện thoại ) ....
Cách thức quản lý điện năng hay sạc kểu này chỉ tồn tại ở các đời máy cũ ( khi mà kỹ thuật điện tử thời đó chưa được hoàn hảo cho lắm ) ... với các thiết bị mới , khi sạc đầy là mạch sạc trong máy tự ngắt .... trừ khi bạn rút dây sạc ra .... và điện áp trong máy yếu đến mức độ sạc có thể hoạt động thì quá trình sạc mới lại tiếp tục sạc ( cách sạc nhồi ) .
Cách sạc này nó đã có ưu điểm rất nhiều so với cách sạc ... bập bênh .

--- Còn trong máy móc , thiết bị , đều có IC sạc ( phục vụ quá trình sạc ) , IC nguồn ( quản lý cung cấp điện năng cho các khối mạch điện ) .... Tất cả nhằm hạ chế và nâng cao độ bền của thiết bị lên mức cao nhất ....
Vì thê hãy yên tâm mà sử dụng .

( QueDuong www.dientuvietnam.net )

trainhaque2

mình mới mua lại 1 em n82, ko có xạc đi kèm. bây giờ phải lấy sạc của con n1200 hoặc lấy sạc n6500 của vợ ra sạc. sạc n1200 thì 3h mới đầy nhưng sạc n6500 thì chỉ khoảng 1h30 là đầy thôi. cho mình hỏi thông số sạc chuẩn của n82 là bao nhiêu? mình muốn kiếm 1 cái sạc chuẩn của máy để dùng cho yên tâm

poison071089

Như thế nào là chuẩn chứ ? Mấy cái sạc nokia cho đi kèm toàn cùng 1 loại mà ! Đâu phải máy xịn thì sạc tốt và ngược lại đâu !
Posted via Mobile Device

tranngocletuan

Active Member
mình mới mua lại 1 em n82, ko có xạc đi kèm. bây giờ phải lấy sạc của con n1200 hoặc lấy sạc n6500 của vợ ra sạc. sạc n1200 thì 3h mới đầy nhưng sạc n6500 thì chỉ khoảng 1h30 là đầy thôi. cho mình hỏi thông số sạc chuẩn của n82 là bao nhiêu? mình muốn kiếm 1 cái sạc chuẩn của máy để dùng cho yên tâm

mình ko dùng N82 nên ko dõ lắn bạn có thể tìm kiếm thông số của sạc từ google. bạn chú ý khi 1 bộ sạc được sản xuất sẽ có các thông số như Input và Output vd : sạc ghi Input là 100-200Vc.a~50-60Hz 0.2A chẳng hạn
và Output là 5Vc.c~1A
thì bạn chú ý dòng Output xem nếu có sạc nào gần giống với sạc N82 về A là ok

Posted via Mobile Device

anhtuan206

xạc cho N82 khoảng 1h30 phút đầy là đúng đấy bạn ạ.trước mình dùng n82 xạc xịn của nó cũng khoảng đấy là đầy.mình cũng quên thông số của nó rồi,nhưng xạc của n82 nó bé tí ấy không to đâu.chắc bạn dùng xạc 6500 xạc 1h30 phút đầy pin thì chắc cùng dòng rồi.chắc dùng thay xạc xịn được đó.:D

levietcuong08

mình đang xài N78. bộ sạc zin là 800mAh. pin dung lượng 1200mAh. mà mình thấy đúng thế. sạc khoảng 1h30 phút là đầy. nhưng mà mình ko bít có nên sử dụng sạc đó cho em 1650 của mình ko. 1650 xải pin dung lượng 1020mAh mà sạc có 350mAh hà. đợi 3 tiếng làm biếng quá nên muốn xài lun 800mAh cho nó lẹ. hì. có bác nào cho ý kiến với.

tiephien1

mình đang dùng M95-2BG, hàng mua lại, hình như là không phải pin zin. sạc của mình đang sạc là AC-4E output 5V. 890mA ( cũng không biết có phải là sạc zin không nữa :() khi tắt máy sạc thì chỉ tầm 40 phút là đầy. sạc căng dùng chưa đến 1 ngày là hết :(.chơi game 3D chỉ tầm chưa được 3h là đã hết. chắc là vừa pin lô và pin bị trai. không biết pin N95-2GB BL-5F mới là bao nhiêu nhỉ? và thông số của sạc zin là bao nhiêu? thank all

trainhaque2

mình chẳng biết thế nào cả. chỉ sợ ko dùng sạc chuẩn thì nhanh bị chai pin, và pin sẽ ko được đầy thôi. dù sao cũng cảm ơn các bạn đã góp ý. có bạn nào biết chính xác thông số của xạc zin n82 thì chỉ cho mình biết với nhé. thanks

levietcuong08

Posted via Mobile Device
n95 của bạn là đt ngốn pin như điện ý. Nhưg mà nếu như bạn xài chj 1 ngày thj hơi ít. Chết, bạn k nói xài nhjều hay ít nữa chứ. Nếu chốc chốc lại lên web, game 3D thj 1 ngày cũg đúng rồi. Mà lạ nhj? Mình nhớ pin n95 là 950mAH(2Gb, 1200mAH đối với 8Gb) mà sao lại xài sạc 890mAH trog 40p(~2/3)? Theo lý thuyết thj phải hơn 1h chứ?

tiephien1

Posted via Mobile Device
n95 của bạn là đt ngốn pin như điện ý. Nhưg mà nếu như bạn xài chj 1 ngày thj hơi ít. Chết, bạn k nói xài nhjều hay ít nữa chứ. Nếu chốc chốc lại lên web, game 3D thj 1 ngày cũg đúng rồi. Mà lạ nhj? Mình nhớ pin n95 là 950mAH(2Gb, 1200mAH đối với 8Gb) mà sao lại xài sạc 890mAH trog 40p(~2/3)? Theo lý thuyết thj phải hơn 1h chứ?

hôm trước mới đi mua quả pin mới rồi. mất hơn 300k. hic! đang trong 3 lần sạc đầu tiên. để test xem có khả quan không. hi vọng là được 3 ngày :D

Kitmit

KJR thì tối tắt máy, hết pin thì tắt máy sạc, sạc nguyên đêm không à! chục cái điện thoại làm vậy k à mà thấy sài vẫn tốt :D

anh giống em đó,cứ tới tối 12h cắm tới sáng là ok,khỏi phải lo...hjjh:D

Zenki

Super V.I.P
Kinh nghiệm bản thân mình là khi nào máy sắp hết Pin rồi thì dùng cho cạn hẳn Pin rồi trước khi đi ngủ cắm vào Sạc tới sáng ngủ dậy rút ra là vừa. Hạn chế kiểu sạc nhanh và sạc mọi lúc mọi nơi và vừa sạc vừa chơi Games nghe nhạc, khi nào cần quá mới dùng tới thôi, còn chủ yếu là để sạc cho thông tiếp. Xài mấy đời máy rồi vẫn Ok.

hoatdong

KJR thì tối tắt máy, hết pin thì tắt máy sạc, sạc nguyên đêm không à! chục cái điện thoại làm vậy k à mà thấy sài vẫn tốt :D

Tôi cũng dùng giống như pác Kojiro và đến bây giờ mọi thử vẫn ổn

chungkiet

mình dùng pin samsung 1200 mha mà dùng chưa được 1 tháng thì hỏng, không biết có cách nào sửa không, ra hãng thì nó bảo viên pin đó 480000 k đắt quá định vứt bỏ con máy luôn
ah mà hãng nó lại còn bảo là pin hết thời hạn bảo hành, nó tính từ ngày sản xuất pin tháng 12 năm 2008 thì đúng thế thật, mình thì tức mới mua máy được chưa đầy 1 tháng máy chính hãng cay cú quá, chắc không bao giờ mua hàng của bọn samsung nữa.

vanninh1978

mình dùng pin samsung 1200 mha mà dùng chưa được 1 tháng thì hỏng, không biết có cách nào sửa không, ra hãng thì nó bảo viên pin đó 480000 k đắt quá định vứt bỏ con máy luôn
ah mà hãng nó lại còn bảo là pin hết thời hạn bảo hành, nó tính từ ngày sản xuất pin tháng 12 năm 2008 thì đúng thế thật, mình thì tức mới mua máy được chưa đầy 1 tháng máy chính hãng cay cú quá, chắc không bao giờ mua hàng của bọn samsung nữa.

đúng là samsung nó chỉ bảo hành 06 phụ kiện sóng yếu nên hao pin lắm đã chia tay với ss vĩnh viễn ,chia buồn cùng bạn

toan12a

Có bác nào dùng sạc (cùng máy) con E52 cho em biết cái mAH là bao nhiêu ko,em đang dùng con sạc thấy output là 890mA.mà pin con E52 là 1500mAH.Em chỉ sợ sạc cái 890ma kia chai pin thôi

Auto

Sao mà chai đc! Hãng đã làm thì nó cũng tính rồi.
Pin 6f 1k2 mà sạc 900mAh nè bạn!