• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách tăng dung lượng ram trống của máy.

Anther1991

Nếu bạn không muốn gặp trường hợp đang duyệt web thì bị báo Full memory hoặc bị thoát khỏi trình duyệt web thì có các cách giải quyết sau: (máy phải được hack nhé)

_ Dùng X-Plore chép file 101F8557.txt này vào C:\Private\10202be9 rồi khởi động lại máy. Nếu máy của bạn đã cài firmware có change log là "Đổi cache từ ổ C:\ > E:\" thì khỏi làm cách này.
Nhược điểm: cách này bắt buộc phải có thẻ nhớ khi duyệt web. Mình đã thử rút thẻ nhớ ra và vào trình duyệt, ở bàn phím lúc gõ địa chỉ bị mất chữ và số hết!!!! Tham khảo thêm cách 2 nhé.

_ Dùng X-Plore vào C:\Private\101f875a\startup và xóa hết tập tin và thư mục trong đó. (cái nào ko xóa được thì thôi :O). Khởi động lại máy. Kiểm tra lại free ram xem, của tui tăng từ khoảng 50 MB lên 57,5 MB.

Lần kiểm tra gần nhất là 59 MB lận (tại chạy chương trình chụp ảnh màn hình nên giảm xuống còn 56,1 MB)

Nếu thấy ram trống tăng không đáng kể, bạn có thể dùng chương trình Swiss manager pro để vừa kiểm tra vừa dọn dẹp ram (ở tab Program chọn Function --> reclaim).
Nhược điểm: mặc dù tăng ram thì tăng đó, nhưng nếu trong lúc duyệt web mà bạn chạy thêm nhiều chương trình khác nữa thì cũng bị thiếu ram như thường.

Chỉnh sửa cuối:

ngoanrazor

Well-Known Member
Mjh có cách làm máy lúc khởi độg ko bị treo chữ Nokia nè! Kài pm change boot screen sau đó vào ổ điã c xoá folder boot. Lúc khởi độg ko còn hình và nhạc nữa nên máy nhẹ ko bị treo, hjh như tăg ram nữa đó

jinsk8r

Mjh có cách làm máy lúc khởi độg ko bị treo chữ Nokia nè! Kài pm change boot screen sau đó vào ổ điã c xoá folder boot. Lúc khởi độg ko còn hình và nhạc nữa nên máy nhẹ ko bị treo, hjh như tăg ram nữa đó
Trong lúc chạy hình và âm là nó vẫn load đó bạn, nhưng nếu hình chạy lâu quá thì làm chậm thôi ^^ muốn nhanh thì bấm 1 phát là nó bỏ qua mà

galabuon

bản chất hành động này này ko phải là dọn dẹp hay tăng gì. nó chỉ bỏ các chương trình được khởi động lúc khởi động. nên tùy, cũng có lợi chút xíu lúc khởi động, rồi xài thì vẫn cứ đâu lại vào đấy. ko riêng gì duyệt web mới cần ram.

Anther1991

À, cách 2 có vẻ ko thực tế lắm. Nếu như sau khi khởi động máy, bạn mở một đống chương trình rồi sau đó tắt đi thì ram vẫn bị hao hụt do nó lưu lại dữ liệu dạng giống như cache vậy, để lần sau khởi động các chương trình đó nhanh hơn. Tuy nhiên vẫn có thể giải quyết nếu bạn chịu khó dọn ram trước khi duyệt web

hoangngocdung

Mình làm theo cách 2 của bạn là xóa trong c/.. Thì sau đó máy bị khởi động liên tục a.

Lan_Truong

Dùng X-Plore1.40 minh ko tìm thấy \10202be9 trong C:\Private
ai biết chỉ minh với

Anther1991

Mình làm theo cách 2 của bạn là xóa trong c/.. Thì sau đó máy bị khởi động liên tục a.
Bạn thử backup dữ liệu (ko bao gồm file, nếu máy khởi động lại nhanh quá, ko backup được chắc khỏi backup) rồi sau đó hard reset và làm lại cách 2 nhé. Mà ngộ, trước khi post bài tui đã test rồi, ko bị gì. Với tui, chuyện này cứ như trên trời rơi xuống. =]]

Dùng X-Plore1.40 minh ko tìm thấy \10202be9 trong C:\Private
ai biết chỉ minh với
Bạn kiểm tra xem biểu tượng "open4All RP+" trong Rompatcher có chuyển sang màu xanh lá chưa?

Chỉnh sửa cuối:

hoangngocdung

Rompatcher vẫn báo xanh mà.làm vậy ram tăng được có 1 đến 2mb thôi a. Mình format máy rồi tình khả quan hơn chút a

Anther1991

"Nếu thấy ram trống tăng không đáng kể, bạn có thể dùng chương trình Swiss manager pro để vừa kiểm tra vừa dọn dẹp ram (ở tab Program chọn Function --> reclaim)."