• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách thay đổi Icon cho Phần mềm và Game!

Status
Không mở trả lời sau này.

ThanhTrung

Có một số Phần mềm hay Game bạn cài vào ĐT mà mấy cái Icon của nó không bắt mắt lắm! Hôm nay mình sẽ hướng dẫn cho bạn cách thay đổi Icon và tên của Icon đó theo sở thích của bạn để làm cho Menu ĐT của bạn trở nên bắt mắt hơn.

Bài viết ở đây mình sẽ lấy VD là phần mềm SmartMovie nhé!

Trước tiên:
Bạn dùng trình quản lý file như: FExplorer, SeleQ, Fileman,... tìm vào đường dẫn E:\System\Apps\SmartMovie\ bạn chọn đến file SmartMovie.aif. Chọn Properties và tìm đến thông số UID3 và ghi lại thông số đó. Ở đây là : 101feaf8
Bạn có thể chuẩn bị sẵn hình để làm icon nhé! Yêu cầu của Icon là:
Kích thước Icon trên Menu ĐT: 42x29 pixel, định dạng *.bmp
Kích thước Icon của chương trình khi chạy (sẽ hiện lên góc trên cùng bên trái) là 44x44 pixel vẫn là định dạng *.bmp

Sau đó bạn dơwnload phần mềm Icon Wizard mà đính đính kèm phía dưới về máy, giải nén, cài đặt và chép đè file patch đó vào thư mục cài đặt chương trình để có thể xem được tiếng Anh, vì giao diện mặc định của chương trình là tiếng Đức.
Chương trình sau khi kích hoạt sẽ là :

Bạn bấm vào "New Icon" chương trình sẽ có giao diện như sau :

- Ô thứ 1: Bạn điền thông số UID mà lúc đầu bạn đã ghi được từ ĐT.
- Ô thứ 2: Ô này bạn phải điền thật chính xác tên file SmartMovie nhớ là bỏ phần mở rộng .aif đi nhé!
- Ô thứ 3: Ô này bạn có thể điền cái tên nào bạn thích, đây là tên của chương trình nằm trên Menu ĐT, mình điền là : Xemphim. Nhớ là bạn không sử dụng các ký tự đặt biệt cũng như bỏ dấu cho chữ!
Sau đó bấm "Next" :

Đây là bước bạn đưa hình vào để làm Icon cho chương trình, bạn đưa vào 2 cái hình mà bạn đã chuẩn bị trước theo đúng kích thước cho từng ô. Ô thứ nhất là Icon trên Menu ĐT, ô thứ 2 là Icon khi chạy chương trình.
Sau đó bấm "Next"

Tới đây, bạn không phải làm gì nữa cả, mà tiếp tục bấm "Next". Sẽ xuất hiện giao diện như phía dưới :

Tới đây, bạn sẽ thấy Icon mà bạn vừa tạo đã nằm ở Menu, và nằm ở góc trên cùng phía bên trái.
Bạn có thể "Back" trở lại để chỉnh sửa nếu chưa vừa ý. Nếu đã thấy OK thì chọn vào "Build" để lưu file đó lại dưới dạng file *.sis. Chọn thư mục để lưu file .sis!

Công việc sau cùng là chép cái file sis vừa lưu đó vào ĐT và tiến hành cài đặt! Nhưng lưu ý là trước đó SmartMovie đã cài ở thẻ nhớ thì khi cài Icon vào bạn cũng phải chọn thẻ nhớ luôn nhé! Nếu lỡ tay chọn vào "Ph.mem" là tui không biết àh nghe! :p
Mình có kèm theo 2 file Icon và file SmartMovie_icon.sis. Bạn thích thì cứ cài vào thử xem.!
Chúc các bạn có những cái Icon đẹp và như ý! :-> :-> :->

DOWNLOAD HERE

killermobile

có bạn nào có icon hay phần mềm chuyển đổi kích thước hình post lên cho mình đib-)

Kojiro

Super V.I.P
có bạn nào có icon hay phần mềm chuyển đổi kích thước hình post lên cho mình đib-)

Không nhớ ai đã post rồi,mình post lại cho bạn 2 bộ icon nha!(mấy cái kia đâu mất hết rồi :D

Status
Không mở trả lời sau này.