• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách Up ROM cho Openmoko Neo?

koloevn80

Em chào các anh trên mục dành cho android!
em mới mua được chú openmoko Neo! hiện giờ em chưa biết các uprom và fdisk cho thẻ nhớ để nâng cấp rom cho máy này!
Em rất mong muốn sẽ có được sự đóng góp xây dựng nội dung này phát triển mạnh hơn nữa vì lunix free cho openmoko!!!
thanks!!!

adtechniques

Bạn dùng OS gì? Để fdisk thì cứ dùng các tool có sẵn trên đĩa Hirent boot là ok. Nếu thẻ 512 theo máy, chia 2 patition, 1 FAT khoảng 150Mb để copy media, 1 EXT 3 phần còn lại để chạy rom.
Hiện có 2 bản mình thấy chạy khá ổn là v14.6 và v 14.6 cupcake. Bạn có thể down load ở đây: http://panicking.kicks-ass.org/download/
- Để flash trên Linux (mình xài Ubuntu nhé - chú ý D là ổ chứa các file, nếu bạn để chỗ khác thì thay cho phù hợp)
Mã:
 apt-get install dfu-util
Mã:
 sudo dfu-util  -a kernel -R -D ten_file_bin.bin
          sudo dfu-util  -a rootfs -R -D ten_OS.jffs2

- Để flash trên Win XP
I. Chuẩn bị:
- Download bản OS mà bạn thích.
- Download 2 file này
+ http://styleage.googlepages.com/dfu-util.exe ( để chạy lệnh CMD )
+ http://styleage.googlepages.com/OpenMokoDFU.zip ( để up driver khi cắm cổng usb )
* Chú ý :
Nút AUX là nút trên cùng bên tay trái.
Nút Power ( nguồn ) chắc ai cũng biết rồi, cái cuối bên tay phải )
Nên thay tên rom để tránh nhầm lẫn trong quá trình type ( mỏi tay là 1, gõ nhầm là 2 )
ví dụ: android.jffs và kernel.bin là 2 file để flash bản Android, tương tự với các bản khác
Mình sẽ cho tất cả các file download về ổ D ( mình hưỡng dẫn = ổ D )

II. Flash OS
1. Tắt nguồn điện thoại đi, sau đó đưa máy về chế độ DFU: Bấm nút nút AUX trước và bấm Power sau.

2. Cắm cáp USB vào máy tính, lúc này windows sẽ yêu cầu driver cho máy Openmoko, bạn chọn thư mục OpenMokoDFU để windows nhận driver
Chú ý : Nó hiện lên 1 bảng đòi driver -> chọn Install from a list or specific location ( Advanced ) -> chọn Include this location in the search: thì bạn trỏ đén ổ D với thư mục OpenMokoDFU rồi Next -> nó tự tìm

3. Bấm vào start -> run -> gõ cmd -> gõ tiếp D: ( gõ xong D: ấn Enter nhé )

Chạy các lệnh sau ( copy và paste = chuột nhé, gõ nhầm là chạy ko đc đâu )

4.Chạy lệnh này: dfu-util -a kernel -R -D ten_file_os.bin

- Chạy xong nó báo :
No error condition is present
Done!
Resetting USB to swich back to runtime mode
thì đưa máy về chế độ DFU

5.Chạy lệnh này: dfu-util -a rootfs -R -D ten_file_os.jffs2

Ngồi chờ nó ... Chạy xong nó báo
No error condition is present
Done!
Resetting USB to swich back to runtime mode
thì đưa máy về chế độ DFU và chọn boot là nó sẽ tự khởi động vào OS. Giờ thì ngồi thưởng thức OS mới cài thôi

koloevn80

em cám ơn bác đã hướng dẫn em làm! em đã làm đúng những bước hướng dẫn của bác, và em cũng đã thử boot từ SD card rồi! khi đến mục installer everything!!!! rồi nó báo lỗi! em có thử dùng soft patition manager v9.0 để định dạng thẻ nhớ, em chỉ định dạng được môt phân vùng F32 1.4GB, và phân vùng kia là EXT 2 540mb! nhưng sau khi phân vùng xong thì cắm lại thẻ nhớ vẫn không nhận được phân vùng Ext 2 mà chỉ có Fat32 thôi!!! em đang bực mình quá! chưa biết làm thế nào!!! không biết bác ở Hà nội hay không???
em ở HN , không biết có thể mời bác đi cafe để em học hỏi được không ah??
Thanks!!!!