• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cài đặt Windows có bản quyền

laser

Tôi đang cần cài lại cái máy laptop có kèm đĩa CD bản quyền windows xp. Nhưng khi cài đặt máy không hỏi số cd key. Theo tôi biết windows tự động lấy số serial trong file win.sif. Nhưng tôi kiểm tra lại thì số serial trong này không giống số serial dán trên vỏ laptop.
Và kiễm tra máy sau khi cài thì đã được active rồi.
Vậy AE nào biết cho mình hỏi: số serial dán trên vỏ laptop dùng làm gì?
:O:O:O

Anhtoitb

Số MMMMM mà bạn tìm thấy trong file win.sif đó mới chính là mã của bản Windowns, thường thì mã bản quyền đi theo đĩa chứ không đi theo máy Laptop đâu bạn. Theo mình biết thì có một số hãng họ mua Windowns bản quyền đăng ký theo số người dùng hoặc theo số lượng ổ cứng nên có thể 10-100 máy laptop cài cùng 1 đĩa Win và dùng chung 1 key. Bạn có thể chụp hình cái dòng MMMMM trên Laptop lên để mọi người nhìn được không?
Như cơ quan mình mua Windowns bản quyền với việc đăng ký cho 50 mã ổ cứng của cả PC lẫn Laptop nên các máy cài cùng chung 1 key.

NGOPHUSAI

Window có bản quyền theo máy có 2 dạng: dạng 1 CD kèm theo, kiểu này hiện nay không còn nửa ; dạng 2 là nhà sản xuất cài vào 1 drive không hiển thị cho phần RESTORE .
Bản quyền đã được nhà sản xuất cài vào trong files RESTORE đó, với motherboard và Firmware đó của máy. Khi thay đổi Motherboard hay firmware mới bạn sẽ bị trở ngại khi install Window bản quyền của máy đó, nó đòi bạn phải gọi Microsoft để đăng kí đúng Product code, và cái code phía sau lưng máy sẻ giúp Microsoft xác định bạn là chủ nhân của máy có bản quyền hẳn hòi, và sau khi hỏi bạn cái installation key họ sẽ generate 1 code mới cho bạn để hoàn tất công việc.
Nói chung cái code phía sau lưng máy có giá trị chứng minh máy của bạn là máy đã đăng kí bản quyền hợp pháp.
Mong những điều trên giãi đáp được thắc mắc của bạn. Chúc bạn vui

NPS

dungdtxd

Window có bản quyền theo máy có 2 dạng: dạng 1 CD kèm theo, kiểu này hiện nay không còn nửa ; dạng 2 là nhà sản xuất cài vào 1 drive không hiển thị cho phần RESTORE .
Bản quyền đã được nhà sản xuất cài vào trong files RESTORE đó, với motherboard và Firmware đó của máy. Khi thay đổi Motherboard hay firmware mới bạn sẽ bị trở ngại khi install Window bản quyền của máy đó, nó đòi bạn phải gọi Microsoft để đăng kí đúng Product code, và cái code phía sau lưng máy sẻ giúp Microsoft xác định bạn là chủ nhân của máy có bản quyền hẳn hòi, và sau khi hỏi bạn cái installation key họ sẽ generate 1 code mới cho bạn để hoàn tất công việc.
Nói chung cái code phía sau lưng máy có giá trị chứng minh máy của bạn là máy đã đăng kí bản quyền hợp pháp.

NPS
Theo em nghĩ key trên tem sau máy đúng là key của máy, em cài win lại đều lấy key trên tem, cài xong updat đều ngon mà

laser

NPS

Cũng hiểu được phần nào.
Phần RESTONE thì chắc là không có, tại vì máy mình đã được chia ổ cứng lại và không thấy phần này.

Mình thử cách khác:
- Lấy đĩa CD có bản quyền của máy khác cài vào mình (máy có bản quyền windows) thì thấy vào cũng rất ngon lành và cũng được ACTIVE luôn.
- Còn nếu cài vào máy ko có bản quyền (máy tính để bàn) thì nó chỉ cho dùng 30 ngày và đòi active

Nhờ Mod giải thích giùm. Thank

tienhung

Active Member
1 nếu bạn lấy đĩa CD có bản quyền của máy khác cài vào máy mình thì thấy ACTIVE luôn theo mình hiểu thì bạn đã cài đĩa cùng dòng máy với bạn (chẳng hạn như dòng dell 640M có 2 laọi 1 dùng hệ điều hành VISTA dùng chung luôn tất cả các máy có win VISTA bản quyền và dòng xài XP cũng dùng chung cho các model có win XP bản quyền). thực ra đĩa này cũng là 1 loại đĩa recovery nhưng trước đây các nhà sản xuất ghi ra thành đĩa.
cùng cái đĩa này nếu bạn cài cho máy không cùng dòng máy thì chắc chắn sẽ không active được rồi và chỉ sử dụng trong 30 ngày thôi.

laser

1 nếu bạn lấy đĩa CD có bản quyền của máy khác cài vào máy mình thì thấy ACTIVE luôn theo mình hiểu thì bạn đã cài đĩa cùng dòng máy với bạn (chẳng hạn như dòng dell 640M có 2 laọi 1 dùng hệ điều hành VISTA dùng chung luôn tất cả các máy có win VISTA bản quyền và dòng xài XP cũng dùng chung cho các model có win XP bản quyền). thực ra đĩa này cũng là 1 loại đĩa recovery nhưng trước đây các nhà sản xuất ghi ra thành đĩa.
cùng cái đĩa này nếu bạn cài cho máy không cùng dòng máy thì chắc chắn sẽ không active được rồi và chỉ sử dụng trong 30 ngày thôi.

Đúng rồi Máy mình sài là con compaq evo mình lấy thử 2 đĩa cũng của HP nhưng khác hiệu (1 là XP home và 1 là Xp pro) cài vào đều được active.
Thank nhiều, đã hiểu.

doananh

Thế các bác cho em hỏi nhé.
Em đang dùng con xách tay Sharp Actius RD10 mà nó bị lỗi tùm lum nên em muốn cài lại Win, như các bác nói là giờ kiếm cái đĩa Win có bản quyền rồi cài vào máy lấy code ở sau lưng máy là được phải không các bác.(code đằng sau lưng là Win Xp home có bản quyền) Em chỉ sợ giờ cài lại lại không có bản quyền thì cũng lôi thôi.
Cám ơn các bác nhé

htorancel

Vấn đề để Windows Xp ACTIVE rất đơn giản.
- Đầu tiên các bạn cứ cài một bản XP pro bất kỳ nào đó và làm theo các hướng dẫn và sử dụng key dưới đây để active win xp. Đảm bảo win của bạn sẽ 100% active.

1. Click Start, tiếp theo click Run.
2. Ở cửa sổ RUN, gõ regedit và nhấn click OK.
3. Bạn tìm đến khóa sau trong Regedit:
HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\WindowsNT\Cu rrent Version\WPAEvents
4. Tại khóa OOBETimer, bạn click chuột phải và chọn Modify.
5. Xóa hoặc thay đổi bất kỳ một số nào trong bảng để Windows deactivate.
6. Click Start và click Run.
7. Tại cửa sổ RUN bạn gõ dòng lệnh sau %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a và click OK.
8. Click Yes, I want to telephone a customer service representative to activate Windows và tiếp theo click Next.
9. Click Change Product key.
10. Nhập vào Key mình để phía cuối bài và click Update.

Nếu bạn thấy quay trở lại trang active window trước, thì click vào Remind me later, and
then restart the computer.

11. Làm lại bước 6 và 7 để kiểm tra Windows đã được activated. Bạn sẽ nhận được thông báo
Windows is already activated. Click OK.
12. Click OK.

Key để active: DHXQ2-WRGCD-WGYJY-HHYDH-KKX9B

Nếu sau khi bạn khởi động lại máy mà windows không thể load được vào trong thì bạn hãy khởi động lại. Nhấn F8 để vào menu boot và chọn Last Known Good Configuration và làm lại các bước trên nhé.

Chỉnh sửa cuối:

doananh

Vấn đề để Windows Xp ACTIVE rất đơn giản.
- Đầu tiên các bạn cứ cài một bản XP pro bất kỳ nào đó và làm theo các hướng dẫn và sử dụng key dưới đây để active win xp. Đảm bảo win của bạn sẽ 100% active.

1. Click Start, tiếp theo click Run.
2. Ở cửa sổ RUN, gõ regedit và nhấn click OK.
3. Bạn tìm đến khóa sau trong Regedit:
HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\WindowsNT\Cu rrent Version\WPAEvents
4. Tại khóa OOBETimer, bạn click chuột phải và chọn Modify.
5. Xóa hoặc thay đổi bất kỳ một số nào trong bảng để Windows deactivate.
6. Click Start và click Run.
7. Tại cửa sổ RUN bạn gõ dòng lệnh sau %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a và click OK.
8. Click Yes, I want to telephone a customer service representative to activate Windows và tiếp theo click Next.
9. Click Change Product key.
10. Nhập vào Key mình để phía cuối bài và click Update.

Nếu bạn thấy quay trở lại trang active window trước, thì click vào Remind me later, and
then restart the computer.

11. Làm lại bước 6 và 7 để kiểm tra Windows đã được activated. Bạn sẽ nhận được thông báo
Windows is already activated. Click OK.
12. Click OK.

Key để active: DHXQ2-WRGCD-WGYJY-HHYDH-KKX9B

Nếu sau khi bạn khởi động lại máy mà windows không thể load được vào trong thì bạn hãy khởi động lại. Nhấn F8 để vào menu boot và chọn Last Known Good Configuration và làm lại các bước trên nhé.
Như vậy là chỉ active thôi phải không bác chứ không phải win bản quyền hả? Em đang muốn là Win bản quyền cơ vì con máy của em đang chạy là Win bản quyền nhưng lại không có đĩa mà chỉ có vài cái code dưới máy thui hic hic

htorancel

Như vậy là chỉ active thôi phải không bác chứ không phải win bản quyền hả? Em đang muốn là Win bản quyền cơ vì con máy của em đang chạy là Win bản quyền nhưng lại không có đĩa mà chỉ có vài cái code dưới máy thui hic hic

Làm theo cách của mình là win bạn thành có bản quyền rồi đó :D. Bạn thử vào check Genius xem sao. Đảm bảo máy bạn sẽ không bị cấm bất kỳ một dịch vụ nào của ngài bin đâu. (Vì key mình đưa cho bạn là key xịn mờ :)) )

doananh

Làm theo cách của mình là win bạn thành có bản quyền rồi đó :D. Bạn thử vào check Genius xem sao. Đảm bảo máy bạn sẽ không bị cấm bất kỳ một dịch vụ nào của ngài bin đâu. (Vì key mình đưa cho bạn là key xịn mờ :)) )
Em không biết thế nào chứ nếu như bác nói thì bản Window nào cũng trở thành bản quyền ah, như thế ngài Bin có mà phá sản.
Do em sợ cài cái khác vào nó không có bản quyền, mà máy là máy cơ quan, chẳng may mấy ông thanh tra đến mà máy em không có bản quyền thì nó phạt chết.
Còn key thì đằng sau máy em cũng có mà.
Cám ơn bác

htorancel

Em không biết thế nào chứ nếu như bác nói thì bản Window nào cũng trở thành bản quyền ah, như thế ngài Bin có mà phá sản.
Do em sợ cài cái khác vào nó không có bản quyền, mà máy là máy cơ quan, chẳng may mấy ông thanh tra đến mà máy em không có bản quyền thì nó phạt chết.
Còn key thì đằng sau máy em cũng có mà.
Cám ơn bác

Key đằng sau máy bạn chỉ sử dụng với đĩa Win kèm theo máy khi bạn mua thôi. Key đó là key OEM mà.

Đúng như bạn nói nếu làm theo cách của mình thì bản Win nào cũng sẽ là win có bản quyền nhưng chỉ là cách để qua mặt bác Bin khi bác check và cho phép bạn cài những ứng dụng cũng như bản vá lỗi mà chỉ Windows bản quyền mới được phép. Còn chuyện máy bác dùng ở cơ quan mà sợ mỗi lần thanh tra kiểm tra thì không sử dụng cách trên được vì khi đó họ yêu cầu xuất trình giấy tờ mua bán mà :D

doananh

Key đằng sau máy bạn chỉ sử dụng với đĩa Win kèm theo máy khi bạn mua thôi. Key đó là key OEM mà.

Đúng như bạn nói nếu làm theo cách của mình thì bản Win nào cũng sẽ là win có bản quyền nhưng chỉ là cách để qua mặt bác Bin khi bác check và cho phép bạn cài những ứng dụng cũng như bản vá lỗi mà chỉ Windows bản quyền mới được phép. Còn chuyện máy bác dùng ở cơ quan mà sợ mỗi lần thanh tra kiểm tra thì không sử dụng cách trên được vì khi đó họ yêu cầu xuất trình giấy tờ mua bán mà :D
Cám ơn bác nhé, vậy chịu chết vậy nhỉ? Mà sao người ta bán máy mà không đưa đĩa cho mình nhỉ, bây giờ lỗi chẳng biết làm thế nào cả?

rootvn

nếu muốn thì bỏ tiền ra mua sẽ có, chứ bạn muốn này muốn kia mà ko muốn bỏ tiền sao được?

phuong_8x

Em có một cái đĩa XP Pro 2002 bản quyền. Đây là đĩa được cho theo máy nhưng em lại làm mất tờ giấy ghi key rồi. Các bác cho em hỏi có cách nào để tìm lại key của đĩa đấy ko ạ???

XuanTruong

Super V.I.P
Em có một cái đĩa XP Pro 2002 bản quyền. Đây là đĩa được cho theo máy nhưng em lại làm mất tờ giấy ghi key rồi. Các bác cho em hỏi có cách nào để tìm lại key của đĩa đấy ko ạ???

Bạn xem lại tem chứng thực sản phẩm của Microsoft dán trên máy có còn không? Nếu còn thì theo thông tin đó mà xin lại, hoặc liện hệ với Microsoft bằng cách dùng chính bản (Windows bản quyền kèm theo máy). Bạn cũng có thể mang máy đến của hàng nơi Bạn mua để được hộ trợ! Thân:)