• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cài lại Windows Vista có bản quyền trên Laptop bằng đĩa DVD!!!

XuanTruong

Super V.I.P
Đối với những laptop bị mất phân vùng Recovery, mất đĩa (Restore/Recovery CD) hay laptop chưa được cài đặt Windows Vista nhưng đã có chứng nhận Software Licensing Description Table, Bạn có thể đem máy ra các trung tâm bảo hành nhờ cài đặt lại Windows Vista có bản quyền, nhưng sẽ phải trả một số tiền không nhỏ. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn cách cài đặt lại Windows Vista có bản quyền mà không tốn tiền cho các trung tâm bảo hành, không cần phải kích hoạt (Activate) hay C.r.a.c.k!!!

Sở dĩ có thể làm được là do Microsoft hợp tác với một số hãng sản xuất như: Asus, Acer, Dell, Lenovo...Tích hợp SLIC (Software licensing desription table) vào trong BIOS của máy tính xách tay của các hãngtreen khi xuất xưởng. Microsoft sử dụng kỹ thuật System Locked Preinstallation (SLP) cho việc kích hoạt phiên bản OEM (Original Epuipment Manufacturer) của Windows Vista. Một trong những điều kiện để kích hoạt Windows Vista bằng OEM product k.e.y là sự tồn tại của SLIC trong ACPI nằm trong BIOS, nên dù máy tính xách tay có được cài đặt hay không được cài đặt Windows Vista thì trong BIOS đã có sẵn chứng nhận bản quyền. Bạn chỉ cần cài đặt Windows Vista, sử dụng product k.e.y đúng phiên bản (Business, Home Basic, Home Premium, Ultimate, Starter) và file Certs là có thể sử dụng Vista bản quyền mà không cần phải kích hoạt, có thể Update dễ dàng. Lưu ý=> Chỉ những máy tính xách tay mới sản xuất trong khoảng 2 năm trở lại đây mới có thể có chứng nhận SLIC trong BIOS và không phải máy tính xách tay nào cũng có chứng nhận SLIC trong BIOS!!!

Các Bước thực hiện như sau:

1. Xác định máy Laptop có hay không có chứng nhận SLIC:
Để có thể xác định laptop có hay không có chứng nhận SLIC, các Bạn cần sử dụng đến phần mềm Everest. Chạy Everest lên tìm mục Motherboard và tìm dòng ASPI, nếu máy Bạn có chứng nhận SLIC thì các Bạn sẽ nhìn thấy dòng=>SLIC: Software licensing desription table. Sau khi xác nhận laptop có chứng nhận SLIC, các Bạn có thể sử dụng bất cứ bản Windows Vista nào Bạn có, hoặc download bản Windows Vista gốc tại Microsoft để cài đặt. Khi cài đặt, các Bạn điền đúng product k.e.y dành cho bản Windows Vista nào, và tiến hành cài đặt. Sau khi cài đặt xong, làm tiếp các bước tiếp theo để hoàn tất kích hoạt!

2. Hoàn tất kích hoạt:
Các Bạn copy file chứng nhận (Certs) của hãng sản xuất máy tính xách tay vào ổ C (Tên hãng sản xuất máy tính xách tay.xrm-ms). Và bấm vào Start rồi nhập cmd trên thanh tìm kiếm nhanh. Trong cmd các Bạn bấm chuột phải tại cmd và chọn Run as Administrator, và nhập dòng lệnh sau: slmgr.vbsilc c:\lenovo.xrm-ms (Chữ Lenovo trong dòng lệnh được dùng khi laptop là của hãng Lenovo, nếu các Bạn sử dụng laptop của hãng khác thì thay bằng tên của hãng ấy). Lưu ý=> giữa ilc và c:\ có khoảng cách. Xong bấm Enter và đợi trong giây lát. Khi xuất hiện thông báo quá trình kích hoạt đã hoàn tất, bấm phải lên Computer ở Desktop và chọn Properties, các Bạn sẽ thấy Windows Vista đã được kích hoạt mà không cần phải lên trang web của Microsoft hay gọi điện đến văn phòng của Microsoft để kích hoạt bản quyền. Ngoài ra các Bạn còn có thể bấm vào biểu tượng Genuine để kiểm tra bản quyền lại một lần nữa nếu muốn.

Download => Slic, Certs, Everest, Product k.e.y for OEM Vista của các hãng như: Asus, Acer, Dell, HP, Lenovo (Có dung lượng 9 MB) tại đây:

Download

Chỉnh sửa cuối:

hungdqk

Các bác ơi thế đó là dòng có bản quyền thế vậy đã có bác nào biến laptop mà chưa có cái bản quyền chế tác thành bản quyền như thằng XP được chưa. Em là VN nên vẫn chưa thể giả cho bác bin $ được mừ

dolphin

cho e hỏi cái này ko có OEM cho sony vaio a?a có share lên hộ e với a,máy e bản quyền là vista home premium e vừa mua đĩa cài lên ultimate giờ cũng muôn đăng ký thành bản quyền luôn hi hi

hakkinen

Có lẽ máy bạn nguyên bản là bản Vista nào thì chỉ chứng thực được bản quyền cho bản đó thôi, chứ chẳng lẽ bản nào cũng thành bản quyền được thì Microsoft cung cấp các gói dịch vụ để nâng cấp phiên bản làm gì chứ, và khi đó thì giá của các phiên bản sẽ như nhau hết sao

XuanTruong

Super V.I.P
Các bác ơi thế đó là dòng có bản quyền thế vậy đã có bác nào biến laptop mà chưa có cái bản quyền chế tác thành bản quyền như thằng XP được chưa. Em là VN nên vẫn chưa thể giả cho bác bin $ được mừ

Bạn tìm trên PV hình như có nói về vấn đề này rồi đó!!!;;):-?

cho e hỏi cái này ko có OEM cho sony vaio a?a có share lên hộ e với a,máy e bản quyền là vista home premium e vừa mua đĩa cài lên ultimate giờ cũng muôn đăng ký thành bản quyền luôn hi hi

Hiện tại Mình cũng đang kiếm nhưng chưa thấy, vì Mình cũng đang dùng Vaio NR180E và cũng đang muốn chơi Ultimate đây!!!:-?:)

Có lẽ máy bạn nguyên bản là bản Vista nào thì chỉ chứng thực được bản quyền cho bản đó thôi, chứ chẳng lẽ bản nào cũng thành bản quyền được thì Microsoft cung cấp các gói dịch vụ để nâng cấp phiên bản làm gì chứ, và khi đó thì giá của các phiên bản sẽ như nhau hết sao

Vấn đề này Mình cũng có suy nghĩ như Bạn, nhưng vẫn chưa tìm được câu trả lời thỏa đáng, Mình đã Mail hỏi trên 2 báo là: Echip và @ nhưng vẫn chưa thấy hồi âm! Mình đã cài thử thằng Home Premium trên máy Acer của thằng Bạn đang chạy thử xem thế nào, hiện tại vẫn Update được các bản và thông thường, chưa phát hiện được thấy lỗi nào nghiêm trọng cả!!!:-?:-?:-?

TB: Bài viết được lấy từ báo=>Khoa học phổ thông số 246! Mình đã kiểm chứng 1 lần nên Port lên đây, các Bạn cùng test thử nhé!!!;;):-?=D>

dolphin

máy e sony FZ11ZR nguyên bản là vista home premium e vừa mượn đĩa thằng bạn cài bản vista ultimate e làm theo như chỉ dẫn của a Xuân Trường e lấy key của bản ultimate và dùng certs trong recovery ở máy e có sẵn e đã làm thành công ,e vào Computer ở Desktop và chọn Properties thì thấy Windows Vista đã được kích hoạt.như vậy win e cài đã thành bản quyên chưa a?

XuanTruong

Super V.I.P
máy e sony FZ11ZR nguyên bản là vista home premium e vừa mượn đĩa thằng bạn cài bản vista ultimate e làm theo như chỉ dẫn của a Xuân Trường e lấy key của bản ultimate và dùng certs trong recovery ở máy e có sẵn e đã làm thành công ,e vào Computer ở Desktop và chọn Properties thì thấy Windows Vista đã được kích hoạt.như vậy win e cài đã thành bản quyên chưa a?

Vậy là OK rồi đó, Bạn Test thử những thứ khác khi Online với MS xem sao nhé! Quan trọng là lấy được cái Certs của chính hãng cho máy đó là OK thôi!!! Chúc vui!=D>

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Cài lại Windows Vista có bản quyền trên laptop

Vấn đề người sử dụng laptop thường gặp là nhiều trường hợp cần cài lại Windows, trong khi bộ đĩa phục hồi không có hay đã bị thất lạc, và phân vùng phục hồi trong máy bị hỏng. Như vậy làm thế nào để Windows cài lại có bản quyền như trước mà không phải tốn kém? Nếu máy laptop của bạn thuộc loại đời mới thì nhiều khả năng vấn đề này sẽ được giải quyết một cách đơn giản nhờ trong BIOS đã tích hợp sẵn bảng mô tả đăng ký phần mềm (Software Licensing Description Table).

Đối với những laptop bị mất
phân vùng Recovery, mất đĩa (Restore/Recovery CD) hay laptop chưa được
cài đặt Windows Vista nhưng đã có chứng nhận Software Licensing
Description Table, bạn có thể đem máy ra các trung tâm bảo hành nhờ cài
đặt lại Windows Vista có bản quyền, nhưng sẽ phải trả một số tiền không
nhỏ. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn các bạn cài đặt lại Windows Vista có
bản quyền mà không tốn tiền cho các trung tâm bảo hành, không cần phải
kích hoạt (activate) hay crack.

Sở dĩ có thể làm được là do Microsoft hợp tác với một số hãng sản xuất máy
tính xách tay như Asus, Acer, Dell, Lenovo... tích hợp SLIC (software
licensing description table) vào trong BIOS của máy tính xách tay của
các hãng trên khi xuất xưởng. Microsoft sử dụng kỹ thuật System Locked
Preinstallation (SLP) cho việc kích hoạt phiên bản OEM (Original
Equipment Manufacturer) của Windows Vista. Một trong những điều kiện để
kích hoạt Windows Vista bằng OEM product key là sự tồn tại của SLIC
trong ACPI nằm trong BIOS, nên dù máy tính xách tay có được cài đặt hay
không được cài đặt Windows Vista thì trong BIOS đã có sẵn chứng nhận
bản quyền. Bạn chỉ cần cài đặt Windows Vista, sử dụng product key đúng
phiên bản (Business, Home Basic, Home Premium, Ultimate, Starter) và
file Certs là có thể sử dụng Vista bản quyền mà không cần phải kích
hoạt, có thể update dễ dàng. Lưu ý: Chỉ những máy tính xách tay mới sản
xuất trong khoảng 2 năm trở lại đây mới có thể có chứng nhận SLIC trong
BIOS và không phải máy tính xách tay nào cũng có chứng nhận SLIC trong
BIOS.
Các bước thực hiện như sau:
1. Xác định máy laptop có hay không có chứng nhận SLIC
Để có thể xác định laptop có hay không có chứng nhận SLIC, bạn cần sử
dụng đến phần mềm Everest . Khởi chạy Everest, tìm mục Motherboard và tìm ACPI. Nếu máy bạn có chứng nhận SLIC thì bạn sẽ nhìn thấy dòng SLIC: Software Licensing Description Table.
Sau khi xác nhận laptop có chứng nhận SLIC, bạn có thể sử dụng bất cứ
bản Windows Vista nào bạn có, hoặc download bản Windows Vista gốc tại
Microsoft để cài đặt. Khi cài đặt, bạn điền đúng product key thì
Windows Vista sẽ biết đó là product key dành cho bản Windows Vista nào,
và tiến hành cài đặt. Sau khi cài đặt Windows Vista xong, bạn làm tiếp
các bước sau để hoàn tất kích hoạt.
2. Hoàn tất kích hoạt
Bạn copy file chứng nhận (Certs) của hãng sản xuất máy tính xách tay vào ổ C (tên hãng sản xuất máy tính xách tay.xrm-ms). Và bấm Start rồi nhập cmd trên thanh tìm kiếm nhanh. Trong cmd bạn bấm phải chuột tại cmd và chọn Run as Administrator.Bạn nhập dòng lệnh sau: slmgr.vbs -ilc c:leveno.xrm-ms(chữ lenovo trong dòng lệnh được dùng khi laptop là của hãng Leveno,nếu bạn sử dụng laptop của hãng khác thì thay bằng tên của hãng ấy).
Lưu ý: giữa ilcc: có khoảng cách. Xong bấm Enter và đợi trong giây lát.Khi xuất hiện thông báo quá trình kích hoạt đã hoàn tất, bạn bấm phải lên Computer ở desktop và chọn Properties.Bạn sẽ thấy Windows Vista đã được kích hoạt mà không cần phải lên trang web của Microsoft hay gọi điện đến văn phòng của Microsoft để kích hoạt bản quyền.Ngoài ra bạn có thể bấm vào biểu tượng Genuine để kiểm tra bản quyền lại một nữa nếu muốn trên trang web của Microsoft.

Tải Slic, Certs, Product key for OEM Vista (dung lượng 9 MB)

TẠI ĐÂY And TẠI ĐÂY

Chỉnh sửa cuối:

vit_cz

bạn chỉ cho mìnhh cách recovery với.mình cài lại win nhưng không có đĩa drive daw về thì không đủ.máy có phân vùng recovery nhưng không biết cách làm.
cám ơn.

AnhTu

Super V.I.P
bạn chỉ cho mìnhh cách recovery với.mình cài lại win nhưng không có đĩa drive daw về thì không đủ.máy có phân vùng recovery nhưng không biết cách làm.
cám ơn.
Bỏ đĩa Ultimate vào, sau đó tiến hành cài đặt upgrade lên Ultimate đối với Home Pre, nhưng theo mình thấy thì laptop có OEM theo máy là Home Pre thì nên sử dụng bản này cho nhẹ máy, Ultimate chỉ làm nặng máy lên thêm thôi (vài lời vì đã cài thử và recover lại nguyên bản OEM) :D