• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cảm nhận về Samsung Omnia 2 I8000

ghekua

Thảo luận về Samsung Omnia 2 I8000

Hôm nay vừa mới mua được em Omnia 2 I8000 và xài test liên tục trong 3 tiếng. Quá trình test đã xài tất cả các tính năng và thay đổi giao diện UI cũng như test GPS, test các kết nối tất tần tật. Đã tích lũy được một vài nhận xét về em nó. Post lên PV cho anh em đã đang và định mua hoặc đang phân vân cùng đọc.

Trước tiên là về phần thông số kỹ thuật:

General: GSM 850/900/1800/1900 MHz, UMTS 900/2100 MHz, HSDPA 7.2 Mbps, HSUPA 5.76 Mbps
Form factor: Touchscreen bar
Dimensions: 118 x 59.6 x 11.9 mm
Display: 3.7-inch 64K-color WVGA AMOLED touchscreen, 480 x 800 pixels, Advanced R touch (Resistive Touch)
Memory: 8/16GB storage memory, hot-swappable microSD card slot (up to 32GB)
OS: Windows Mobile 6.1 Professional with custom TouchWiz 2.0 UI with 3D effects
CPU: 800 MHz
Camera: 5 megapixel auto focus camera with dual LED flash, geo-tagging, face and smile detection, image stabilization, Wide Dynamic Range (WDR) and D1 video recording at 15 fps
Connectivity: Wi-Fi, Bluetooth with A2DP, standard microUSB port, standard 3.5mm audio jack, GPS receiver with A-GPS
Misc: Accelerometer for screen auto rotate, DivX/XviD video support, FM radio with RDS, DNSe
Battery: 1500 mAh battery

Sau đây là phần nhận xét của cá nhân em:

- Ưu điểm:

+ Điều đầu tiên cực kỳ ấn tượng đập ngay vào mắt đó là màn hình. Vâng, phải nói là rất ấn tượng. Đó là màn hình sử dụng công nghệ AMOLED độ phân giải cao WVGA 480 x 800 pixel (I8000 là điện thoại có màn hình AMOLED đầu tiên trong các dòng PPC, xin nói về AMOLED là viết tắt của active-matrix organic light-emitting diode, nôm na là công nghệ màn hình điện thoại siêu mỏng, siêu sáng, không cần đèn nền vẫn nhìn được, tiết kiệm pin), kích thước 3.7'', rất vừa vặn cho tầm touch của 1 ngón tay. Cảm giác vuốt trượt cực kỳ êm ái nhẹ nhàng, được lý giải theo Samsung là do có công nghệ Advanced R touch, giúp tăng khả năng phản hồi (em vẫn đang dùng UI của rom ship, hy vọng sắp tới các cao thủ ra custom rom thì em nó lại còn mượt hơn hehe). Nhưng mà tiếc là WM mới chỉ giới hạn trong 65k màu, nếu mà lên được 16 triệu màu thì không hiểu em nó còn lung linh tới nhường nào. Màn hình I8000 khi ra nắng em thấy không bị chói, khi vào tối thì lung linh huyền ảo (đẹp đến mức người yêu em nó cứ đòi đổi con Iphone 3Gs lấy I8000 mới sợ chứ hehe). Với màn hình quá tốt như thế này thì, với em cái bút stylus của em nó quá thừa, ko có cửa dùng đến.

+ Bộ nhớ trong khủng (8gb/16gb): Bản của em là 8GB. Hiện tại ở Singapore mới chỉ bán 8gb.

+ Khe cắm thẻ nhớ mở rộng microSD nằm dưới nắp pin, có thể thay nóng được.

+ Pin 1500mAh, theo cảm nhận là khá trâu bò, từ lúc mới mua xài 3 tiếng mà vẫn nguyên si 2 vạch :))

+ Thiết kế dạng thanh truyền thống, đúng nghĩa full touch phone, có giắc cắm tai nghe 3.5mm và giắc cắm USB riêng + sạc nằm phía trên đầu, nút tăng giảm âm lượng bên trái và nút khóa máy, nút chụp ảnh và nút back bên phải. 2 nút nghe gọi ở hai bên, chính giữa có nút cube (hình lục giác, làm bằng phale hay saphia ý em cũng chả biết :)), nút này rất hay à nha, lúc mà mình kích hoạt menu Cube thì nó sẽ hiện màu xanh nước biển, lúc gần hết pin thì cho ra màu đỏ, nói chung cũng đặc biệt lắm. Cảm ứng ánh sáng và camera 3G nằm trên cùng bên tay phải.

+ Về giao diện, phải nói là có khá nhiều cải tiến so với Omnia 1. Giao diện Touch Wiz UI lần này thay đổi từ trong ra ngoài, có rất nhiều các widgets, sơ sơ hơn 20 cái. Vào trong Menu thì Samsung thiết kế menu riêng, thay hẳn menu của Microsoft = 1 Menu có giao diện trực quan hơn, tất cả các icon đều hiện ra trước mắt bạn, chỉ việc vuốt lật qua từng trang để tìm ứng dụng bạn cần (như Iphone). Menu dễ dàng tùy biến theo ý thích, có 2 kiểu menu là đơn giản và 1 kiểu đẹp hơn (chả bít tả ntn hehe).

+ Đặc biệt thích cái Task manager của I8000. Thật là tuyệt vời. Bạn sẽ có thể xem tất cả các ứng dụng đang chạy và lật theo chiều xoay vòng để chọn ứng dụng đó, hoặc là tắt 1 hoặc tất cả các ứng dụng đơn giản với 1 cái chọt.

+ Camera tốt, chụp đẹp, quay phim ok.

+ Đàm thoại + Loa ngoài chất lượng, to, rõ, tai nghe rất tuyệt.

+ Ngoài ra GPS bắt tốt, sóng sánh ok, wifi xem youtube ầm ầm HD luôn, bluetooth vù vù (cái này tùy vào mạng nước sở tại).

-Nhược điểm:

+ Mặt sau làm bằng nhựa, nó cứ kiểu gì, bám vân tay nhìn hơi ớn.

+ Cầm trong tay liên tục một lúc là thấy nóng kinh người.

+ Ngoài ra chưa thấy cái gì đáng phàn nàn cả hehe :p

Sau đây là link ảnh và video em quay:

quả ảnh trên là lúc vừa mua xong đang tí tởn khoe với bác hoangan123 =))

Tất cả những cái trên là những gì em mới đánh giá được. Sau vài ngày tới sẽ bổ sung thêm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hungadams

hôm trước mình cũng test thử 2 giờ,nói chung là ưng ý,không ưa mỗi cái giao diện,tuy mới lạ nhưng nặng quá,thích touch flo 3d hơn... nhưng em này rất đáng mua,ngày mùng 8/8 tới samsung sẽ tổ chức off line giới thiệu en nó tại sài gòn,bác nào hứng thú thì đi ngắm em nó,ở HN là mùng 9/8 ..

ghekua

Không biết em nó ở VN giá cả như nào nhỉ, chắc là đắt. Em mua bên này bản 8GB là 9 triệu.

hungadams

Không biết em nó ở VN giá cả như nào nhỉ, chắc là đắt. Em mua bên này bản 8GB là 9 triệu.
bên Vn bán bản 8GB là 11.700.000 bản 16GB là 12.700.000
em này có kén soft k bác? màn hình to quá mà...

các pro dùng thấy OMNIA 2 kén soft thế nào ...nói chung mình dùng và nếu quyết đỉnh đổi thì củng quan tâm tới cái này.chú giao diễn thì ko cần lắm..và 1 điều nữa là chất lượng cảm ứng thế nào(so sánh với iphone)...thank

ghekua

các pro dùng thấy OMNIA 2 kén soft thế nào ...nói chung mình dùng và nếu quyết đỉnh đổi thì củng quan tâm tới cái này.chú giao diễn thì ko cần lắm..và 1 điều nữa là chất lượng cảm ứng thế nào(so sánh với iphone)...thank

Nói chung là, xài ppc thì ko nên so sánh với Iphone. Chất lượng cảm ứng thì hiện nay trên thế giới Iphone vẫn là số 1 bác à. Dùng PPC thì quan tâm tới tốc độ là ok, với cả mình cũng chả xài lâu, vài tháng lại ra 1 em mới lại đổi. Omnia 2 ko kén soft, nhưng phải lựa những soft hỗ trợ màn hình WVGA và winmo 6 trở lên là ok. Hiện nay hầu hết các ppc đã đạt độ phân giải WVGA nên các soft cho em nó là biển :)). Nhưng mà em Omnia 2 này cảm ứng ok phết nói chung là tớ rất hài lòng :D.
Giá em nó bên Sing đã hạ, có khoảng 8t cho 1 em cũ 1 đến 2 tuần :))

ghekua

haha bác Tuanbka ơi, cảm ứng thì I900 ko thể bằng. I8000 là lột xác hoàn toàn của I900.

roseghost

Sau khi sử dụng 1 tuần mình thấy : Con này xài ngon màn hình nhạy và đẹp hơn tất cả PPC trước giờ mình biết , pin tốt hơn tuy nhiên soft va game tương thích còn ít những soft hoặc game dùng cho màn hình WVGA hoặc VGA potrait
mới xài được . Tiếc cái game age of empire không xài được uổng ghê .:(

metalkidtlo

haha bác Tuanbka ơi, cảm ứng thì I900 ko thể bằng. I8000 là lột xác hoàn toàn của I900.

Điều đấy thì chắc là không phải bàn vì cảm ứng của I900 vốn đã nổi tiếng cùi bắp rồi mà.
Những điều đáng phàn nàn ở I900 như RAM, độ nhạy của màn hình cảm ứng đều được khắc phục ở phiên bản này. PPC của samsung đã mang lại một cái nhìn mới mẻ về PPC vì hai phiên bản Omania đều khá mạnh về tính năng giải trí.
Tuy nhiên có một điểm tớ không mấy hài lòng ở cả hai phiên bản này đó là thiết kế: Nữ tính quá mức cần thiết. Về thiết kế thì hiện nay minh vẫn kết nhất là X1 < Mạnh mẽ, nam tính, mang dáng dấp của doanh nhân.

giangdung101

Hic, sao samsung i8000 nhà mình cứ phải xài ké đất hàng xóm i900 nhỉ? mong các bác admin thêm cho các box em này quá...

desire

Bên Sing giá rẻ quá nhỉ. 9 triêu nghĩa là tầm $ 486.
Tớ tìm mãi trên eBay US mà em rẻ nhất cũng phải tầm $ 540 :(

Giờ đang băn khoăn ko biết mua em i900 16 Gb giá $ 290 hay em này giá $ 540 đây. Giá mà nó rẻ được như ở Sing thì đỡ biết mấy :-/

ghekua

minh muon soan thao van ban nhung ko co tieng viet thi phai lam sao
bác cài font và bàn phím tiếng việt vào là ok.

Bên Sing giá rẻ quá nhỉ. 9 triêu nghĩa là tầm $ 486.
Tớ tìm mãi trên eBay US mà em rẻ nhất cũng phải tầm $ 540 :(

Giờ đang băn khoăn ko biết mua em i900 16 Gb giá $ 290 hay em này giá $ 540 đây. Giá mà nó rẻ được như ở Sing thì đỡ biết mấy :-/

Em này bên Sing máy cũ tầm 1 tháng rẻ lắm...em vừa phi hộ thằng bạn được có 550$, tính ra khoảng 7 triệu haha

Chỉnh sửa cuối: