• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Camera Mod (P990i) by dongxanh

sungluc

Posted via Mobile Device

Cái lỗi này chắc phải nghiên cứu thêm, vì đã có rất nhiều người vẫn chụp tốt mà. Mình đăng mod này trên 5 diễn đàn trong và ngoài nước, nhưng rất ít người báo lỗi mà bạn gặp phải. Bản thân mình cũng dùng thử trên 1 tuần, thấy ổn định rồi mới post. Có lẽ nó liên quan gì đó đến Firmware hay xuất xứ máy nữa thì phải.
Ngay như bản sound mod full của swmail cũng vẫn có một số người bị trục trặc như mất âm quay video, bị mute mất tiếng khi mở loa đàm thoại,...
Thật ra lỗi này mình cũng rất hay gặp nếu trời nắng to và hình ảnh có nhiều chi tiết,nhất hoa có màu vàng.Với bản trước do mình tự chỉnh thì không bị,nhưng chất lượng ảnh thấp hơn một chút.Mình gửi kèm bác đồng xanh xem thử có được không và bạn nào thích thì lấy về chép đè thử xem có còn bị lỗi không nha.Đã chỉnh lại một số chỗ để phù hợp với bản V2 cùa bác đồng xanh

dongxanh

Thật ra lỗi này mình cũng rất hay gặp nếu trời nắng to và hình ảnh có nhiều chi tiết,nhất hoa có màu vàng.Với bản trước do mình tự chỉnh thì không bị,nhưng chất lượng ảnh thấp hơn một chút.Mình gửi kèm bác đồng xanh xem thử có được không và bạn nào thích thì lấy về chép đè thử xem có còn bị lỗi không nha.Đã chỉnh lại một số chỗ để phù hợp với bản V2 cùa bác đồng xanh

Posted via Mobile Device

Mình có xem qua. Bạn hạ maximum size xuống 110000 kb thì có lẽ sẽ ít bị lỗi khi chụp hình.

Tuy nhiên trong phần video:

# Hi QVGA->SQCIF
0x144 int 615000 0x01000001
0x14C int 274000 0x01000001
0x154 int 1232000 0x01000001
0x15C int 172000 0x01000001

Các giá trị này quá lớn, nhất là hàng thứ 3, con số 1232000 chắc bạn bị nhầm, dư 1 số 0.

Và ở framerate:

# Hi QVGA->SQCIF
0x145 real 22.0 0x01000001
0x14D real 25.0 0x01000001
0x155 real 27.0 0x01000001
0x15D real 32.0 0x01000001

Với các giá trị này thì sẽ bị báo lỗi khi quay ở size 128 x 96. Bạn cứ thử sẽ thấy. Nó không thể vượt quá 30 kps được. Khi bấm nút quay phim nó sẽ báo lỗi. Nếu không thì hình cũng bị giật rất nhiều khi lia ống kính, hoặc quay những vật chuyển động nhanh như chiếc xe đang chạy, cánh quạt quay,...

qwerty1

Mình mod came ra theo như hướng dẫn, máy tự dưng mất focus :(, chẳng biết sao nữa đã HReset, upfirmware... mà vẫn không được. Bạn nào có kinh nghiệm vụ này giúp mình với. Cảm ơn nhiều.

sungluc

Posted via Mobile Device

Mình có xem qua. Bạn hạ maximum size xuống 110000 kb thì có lẽ sẽ ít bị lỗi khi chụp hình.

Tuy nhiên trong phần video:

# Hi QVGA->SQCIF
0x144 int 615000 0x01000001
0x14C int 274000 0x01000001
0x154 int 232000 0x01000001
0x15C int 172000 0x01000001

Các giá trị này quá lớn, nhất là hàng thứ 3, con số 1232000 chắc bạn bị nhầm, dư 1 số 0.

Và ở framerate:

# Hi QVGA->SQCIF
0x145 real 22.0 0x01000001
0x14D real 25.0 0x01000001
0x155 real 27.0 0x01000001
0x15D real 32.0 0x01000001

Với các giá trị này thì sẽ bị báo lỗi khi quay ở size 128 x 96. Bạn cứ thử sẽ thấy. Nó không thể vượt quá 30 kps được. Khi bấm nút quay phim nó sẽ báo lỗi. Nếu không thì hình cũng bị giật rất nhiều khi lia ống kính, hoặc quay những vật chuyển động nhanh như chiếc xe đang chạy, cánh quạt quay,...

Cám ơn bác đồng xanh,đúng là em nhầm,giá trị đúng là 232000,còn quay video với 128 x 96 đúng là bị lỗi thật.Cám ơn bác rất nhiều,tại em toàn quay ờ chế độ 320 x 240 nên không nhận thấy.Đã sửa lại bạn nào thích thì down về nha.À sẵn có bác nào cho em hỏi máy em sau khi mod cũng mất chức năng tự động lấy nét,vào service test nó báo auto focus lock.Đã hard reset và up frimware lại rồi nhưng vẫn không được.bác nào có kinh nghiệm chỉ em với

qwerty1

Bro @sungluc check thấy auto focus lock ở mục nào chỉ mình với. Mình vào Service test chỉ thấy test camera có lên không chứ không thấy chổ nào test Auto forcus hết. Thanks

redmask

Bro @sungluc check thấy auto focus lock ở mục nào chỉ mình với. Mình vào Service test chỉ thấy test camera có lên không chứ không thấy chổ nào test Auto forcus hết. Thanks

bạn vào Service test rồi chọn Keyboard test , ấn nhẹ nút chụp ảnh thi sẽ thấy camera focus lock.ấn mạnh thì là camera shutter
mình ko để ý lúc chưa mod camera thì có bị như thế ko.
bác nào chưa mod thì kiểm tra xem có bị lock không nhé.

mình dùng bản V2 nhưng auto focus không hiệu quả lắm. lấy focus ở khoảng cách 1m rồi giữ tay và chạy ra xa 5m thì thấy độ nét vẫn như nhau.

Chỉnh sửa cuối:

qwerty1

Oh Thanks bạn đúng vậy camera focus lock, Không biết làm thế nào để unlock nhỉ mình tìm suốt từ qua nay các diễn đàn cả anh lẫn việt mà không thấy ai nói về việc này. CHụp ảnh k có Auto forcus đúng là bực thật.

dongxanh

bạn vào Service test rồi chọn Keyboard test , ấn nhẹ nút chụp ảnh thi sẽ thấy camera focus lock.ấn mạnh thì là camera shutter
mình ko để ý lúc chưa mod camera thì có bị như thế ko.
bác nào chưa mod thì kiểm tra xem có bị lock không nhé.

mình dùng bản V2 nhưng auto focus không hiệu quả lắm. lấy focus ở khoảng cách 1m rồi giữ tay và chạy ra xa 5m thì thấy độ nét vẫn như nhau.

Auto focus chỉ lấy nét khi khoảng cách cố định thôi bạn ơi. Khi thay đổi khoảng cách, bắt buộc phải lấy nét lại. Trên các máy chụp hình kỹ thuật số cũng vậy mà.

Các bạb nào bị mất auto focus, thử xóa hết các file mod đi rồi khởi động lại máy xem có phục hồi lại không?

Nếu bạn gì đó nói là format máy mà vẫn không phục hồi được thì có lẽ lỗi ở phần cứng của camera trên máy bạn, không phải do mod đâu

luattc

Bác Dongxanh oi, Sau khi mod camera theo version 2 và chụp thử thì mình chỉ biết thốt lên 2 chữ "độc thiệt". Cám ơn bác nhiều.

qwerty1

Hic vậy là camera của mình gặp vấn đề rồi sau, đã format máy, up firmware mà vẫn k Focus được. Không biết có chổ nào sửa lỗi này đựợc không nhỉ. Mong các bạn chỉ giúp. Thanks

dung_sawaco

mình xóa hết mấy file mod rùi mà máy vẫn chụp hình kô được, sau khi chụp xong thì máy báo lỗ, mình đã thử chép mấy file camera bên ổ Z wa ổ C rùi mà vẫn ko được

nglecuong

Mình cũng Mod camera V2 của dongxanh, lúc đầu thử chụp thì auto focus không hoạt động. Mình mới vào setting xem lại thì thấy chế độ auto fucus bị off, mình chỉ có việc là on thôi, sau đó hoạt động bình thường. Không biết các bạn có xem trong phần setting này chưa nhỉ. Nếu có rồi mà vẫn không hoạt động thì có thể bị lỗi phần cứng rồi đó.

lucky000

lạ nhể! có máy copy mod vào chạy tốt ngay và không gặp lỗi nào nhưng có máy lại lỗi ngay từ đầu! liệu có câu hỏi gì về xuất xứ máy,nguồn gốc máy không? hay dây chuyền sản xuất có vấn đề

qwerty1

Máy của mình vẫn báo focus OK, chỉ là hình vẫn nhè không thay đổi gì hết. Chắc bị hư ống kính rùi

myp990i

em mod mà chụp chẳng thấy hơn gì cả. có vẻ còn tối hơn. Em trở lại gốc rồi.

calvinklein87

sao ai cũng gặp vấ đề về focus ha .tui cũng zay lúc được lúc không.máy lúc lấy nét kêu cạch cạch nge thấy ớn..còn vấn đề nữa là chụp hình cứ phải tăng sáng lên 1+ không thì chụp tối thui ah.mặc dù trời nắng và đẹp lắm
mông rằng bác đồng xanh coi lại bản này ha .ae kó ngủ về chuyện này wa

nha_que_goc

Hix. em cop mà mãi không được. Em hack phone rồi mà( em thấy có Mục Private, resouarce... trong ổ C mà cop vào không được. Hack phone là khi dùng X-plorer mình thấy thêm cái ổ Z đùng không các anh) mong các anh chỉ giáo cho em với ạ. thanks

camvan1957

Hix. em cop mà mãi không được. Em hack phone rồi mà( em thấy có Mục Private, resouarce... trong ổ C mà cop vào không được. Hack phone là khi dùng X-plorer mình thấy thêm cái ổ Z đùng không các anh) mong các anh chỉ giáo cho em với ạ. thanks

có thể là bạn chưa có hack được đó. Bạn thử vào muc private ở ổ C xem thử có vào được hay không. Nếu được thì có nghĩa là bạn đã hack nó rồi. Chúc ban cuối tuần vui vẻ :)

sungluc

mình xóa hết mấy file mod rùi mà máy vẫn chụp hình kô được, sau khi chụp xong thì máy báo lỗ, mình đã thử chép mấy file camera bên ổ Z wa ổ C rùi mà vẫn ko được
bạn không cần phải xóa gì cả,chỉ cần chỉnh file text tăng lên không hợp lý vd như với đảo ngược các số lại lớn trước nhỏ sau v.v là máy trở về default thôi sau đó thì từ từ mà xóa các file mod