• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cần 1 bản ROM ship nhưng dã loại bỏ hết những ứng dụng không dùng đến

minhdakai

Chào các bác,

Tình hình là em chỉ thích dùng bản ROM ship, nhưng mà trong bản ROM SHIP của asia thì có rất nhiều phần mềm không dùng đến, mà chắc chắn cũng chẳng bao giờ dùng đến. Mong các bạn cho mình tham khảo 1 số ý sau, nhằm mục đích loại bỏ hoàn toàn các ứng dụng kg dùng đến

1. Có cách nào cài ROM ship xong thì remove hoàn toàn các ứng dụng không cần thiết (theo ý cá nhân), chỉ giữ lại những ứng dụng phù hợp với nhu cầu cá nhân. Khi remove thì nó có SẠCH hoàn toàn hay không hay là vẫn còn RÁT.

2. Có bác nào đó làm giúp 1 bản với gốc là ROM ship của khu vực ASIA, sau đó ngưoi dùng tự thêm vào các ứng dụng tùy theo nhu cầu. (Các ứg dụng theo ý mình cần bỏ đi là: Chứng khoán, Điều hướng, Đọc sách, google search, friend stream, HTC hub, HTC like, latitude, Peep, Place, Plurk, Soundhound, súc sắc, Teeter, talk, tìm kiếm bằng giọng nói, Tin tức, tin tức & thời tiết, tra cứu nhanh, watch)

Note: máy mình là HTC Sensation khu vực ASIA, bản ROM Ship wwe_asia 2.3.3

dienluc510

Chào các bác,

Tình hình là em chỉ thích dùng bản ROM ship, nhưng mà trong bản ROM SHIP của asia thì có rất nhiều phần mềm không dùng đến, mà chắc chắn cũng chẳng bao giờ dùng đến. Mong các bạn cho mình tham khảo 1 số ý sau, nhằm mục đích loại bỏ hoàn toàn các ứng dụng kg dùng đến

1. Có cách nào cài ROM ship xong thì remove hoàn toàn các ứng dụng không cần thiết (theo ý cá nhân), chỉ giữ lại những ứng dụng phù hợp với nhu cầu cá nhân. Khi remove thì nó có SẠCH hoàn toàn hay không hay là vẫn còn RÁT.

2. Có bác nào đó làm giúp 1 bản với gốc là ROM ship của khu vực ASIA, sau đó ngưoi dùng tự thêm vào các ứng dụng tùy theo nhu cầu. (Các ứg dụng theo ý mình cần bỏ đi là: Chứng khoán, Điều hướng, Đọc sách, google search, friend stream, HTC hub, HTC like, latitude, Peep, Place, Plurk, Soundhound, súc sắc, Teeter, talk, tìm kiếm bằng giọng nói, Tin tức, tin tức & thời tiết, tra cứu nhanh, watch)

Cái bạn cần có ở ĐÂY của bác Hanoiwap, không cấn phải tạo một topic mới đâu.

Chỉnh sửa cuối:

minhdakai

Cám ơn bác dienluc510, bản này mình có thấy và có dùng, nhưng có vẻ cũng không thích lắm vì thực chất nó là bảng 2.3.4 của khu vực khác, không phải ASIA.

txdv84

Loại bỏ hết như thế thì bác dùng Sensation làm gì nữa, bác chuyển sang dùng 1280 hay 1200 đi.

minhdakai

Đúng là chẳng biết gì, mỗi ngườ có 1 nhu cầu. Trên market có hàng ngàn thứ, tại sao tôi phải dùng những cái mặc định dó chứ. Không biết thì câm lại đi là vừa, đừng có tỏ ra nguy hiểm nhé

PhamQuang

Manager
Đúng là chẳng biết gì, mỗi ngườ có 1 nhu cầu. Trên market có hàng ngàn thứ, tại sao tôi phải dùng những cái mặc định dó chứ. Không biết thì câm lại đi là vừa, đừng có tỏ ra nguy hiểm nhé

Thành viên tham gia forum đã lâu, thiết nghĩ cũng đã quá hiểu văn hoá mạng, sao lại nổi nóng xúc phạm người khác như vậy được nhỉ? Ý của bạn trên nói có gì quá đáng lắm đâu.

minhdakai

Cháu xin lỗi chú Quang và anh em trên 4rum. Nếu diễn giải ý cúa cậu ta theo đúng nghĩa đen thì là thế này: Nếu dùng một cái smartphone như Sen mà không biết để làm gì thì dùng cái cùi bắp đi, mua để làm gì, khoe khoang à. Như thế là xúc phạm người khác chú Quang à. Cậu ấy không hiểu ý người khác mà đã phan 1 câu chê bai thậm tệ như thế thì kg thể chấp nhận được. Nếu chú Close topic cháu cũng chấp nhận thôi. Cám ơn chú và mọi người

PhamQuang

Manager
Cháu xin lỗi chú Quang và anh em trên 4rum. Nếu diễn giải ý cúa cậu ta theo đúng nghĩa đen thì là thế này: Nếu dùng một cái smartphone như Sen mà không biết để làm gì thì dùng cái cùi bắp đi, mua để làm gì, khoe khoang à. Như thế là xúc phạm người khác chú Quang à. Cậu ấy không hiểu ý người khác mà đã phan 1 câu chê bai thậm tệ như thế thì kg thể chấp nhận được. Nếu chú Close topic cháu cũng chấp nhận thôi. Cám ơn chú và mọi người

Cái gì bỏ qua được thì bỏ qua đi, đừng chấp nê những câu nói vô tình cháu ạ.
Cháu tham gia forum PDAVIET đã lâu, cần hiểu điều này hơn mới đúng, đừng vội nóng nảy như vậy.
Điều cháu mong muốn đưa lên forum, sẽ có nhiều người am hiểu sẽ cùng thảo luận với cháu, lo gì...

Nguyenson318

Mọi người cùng bình tĩnh, không cần thiết phải lớn tiếng làm gì cả.

Để có 1 bản ROM theo ý muốn thì ngoài cách nhờ các Cao thủ Cook ROM loại bỏ các phần mềm không cần thiết ngay từ đầu, thì ta vẫn có thể tự làm bằng cách Root máy rồi Remove tất cả những cái không cần thiết đó! Những kiến thức này đã được hướng dẫn rất kỹ trong Topic rùi! Mình tin là bạn có thể tự làm được!

PhamQuang

Manager
Vấn đề của cháu đòi hỏi thực ra rất dễ giải quyết:
- Cháu tải 1 bản ROM Cook nào đó sạch sẽ, ít bị mod nhiều nếu chưa biết cách Cook từ Ship ROM.
Nếu biết cách cook từ ship ROM thì rất đơn giản.
- ROM Cook sẽ là file ZIP, Extarct nó ra.
- Vào App, thích xóa ứng dụng nào thì xóa đi, tùy thích.
- Sau đó đóng gói ZIP lại, sign ZIP và mang vào Up lại là được.

Cook ROM cho Android rất đơn giản.

minhdakai

Mọi người cùng bình tĩnh, không cần thiết phải lớn tiếng làm gì cả.

Để có 1 bản ROM theo ý muốn thì ngoài cách nhờ các Cao thủ Cook ROM loại bỏ các phần mềm không cần thiết ngay từ đầu, thì ta vẫn có thể tự làm bằng cách Root máy rồi Remove tất cả những cái không cần thiết đó! Những kiến thức này đã được hướng dẫn rất kỹ trong Topic rùi! Mình tin là bạn có thể tự làm được!

Cảm ơn bác

Sau 1 hồi search trên google và đọc trên các diễn đàn monaco, xda... thì mình nghĩ phương án tốt cho mình bây giờ là theo cách remove như bạn hướng dẫn (bằng cách dùng teminal emulator/ADB shell, root explorer, root manager, titanium... để remove)

lebinh__hung

qua phần thủ thuật mà đọc, có hướng dẫn dùng rom ship xóa mấy cái ko dùng, máy vẫn s-on, vẫn dùng stock recovery và có root, có thể cập nhậy ota vô tư.

txdv84

Mình không có ý xúc phạm gì bác cả. Đó chỉ là nhận xét của mình, bạn nên xem lại.
HTC sensation là một máy đời cao, HTC đã tích hợp những phần mềm đi kèm để thể hiện nét riêng cho HTC so với các máy chạy Android khác. Tất cả các phần mềm đi kèm ROM của máy cũng không nhiều, bác liệt kê ra thì gần hết phần mềm của máy. Ngoài việc muốn loại bỏ nó thì bác có thể nghiên cứu thêm về nó để hiểu hơn và thêm yêu dòng máy HTC hơn.
Cách xoá bỏ rất đơn giản là bác giải nén ROM ra, trong system/app có các file *.apk, bác có thể xoá bỏ. Hoặc có ROM thì lại nằm trong data/unremovable. Bác xoá xong nén lại file đuôi *.zip và up bình thường là được.
Cái cách bác suy nghĩ về những gì mình nói là không đúng và việc bức xúc của bác cũng không có sơ sở, bác chỉ tự suy đoán rồi bảo là xúc phạm, chê bai bác. Có gì thì cũng phải nói ra theo cách thức là trao đổi, bác có thể phản biện lại những gì người khác nói. Không phải là cách nói người khác câm miệng và nói những lời lẽ thiếu kiềm chế như thế.

bacmeogia1

hoàn toàn đồng ý với nhận xét của bác quang.mọi người đừng để mất hoà khí,cái gì cảm thấy bỏ qua đc thì nên bỏ qua.đừng nên lặp lại những gì mà người trc đã phạm phải.bên topic của hd2 đã từng xảy ra vân đề như trên.a e đều là những người ham học hỏi,đừng nên chỉ vì 1 vài vấn đề nhỏ mà gây xích mích với nhau.tui chỉ có 1 vài ý kiến như vậy.mong ae xây dựng 1 topic lành mạnh.vì mọi người và cũng vì mình.thanks

txdv84

hoàn toàn đồng ý với nhận xét của bác quang.mọi người đừng để mất hoà khí,cái gì cảm thấy bỏ qua đc thì nên bỏ qua.đừng nên lặp lại những gì mà người trc đã phạm phải.bên topic của hd2 đã từng xảy ra vân đề như trên.a e đều là những người ham học hỏi,đừng nên chỉ vì 1 vài vấn đề nhỏ mà gây xích mích với nhau.tui chỉ có 1 vài ý kiến như vậy.mong ae xây dựng 1 topic lành mạnh.vì mọi người và cũng vì mình.thanks

Ok bác, cùng ý kiến với bác!

twantoan

Thực ra thì chuyện cũng chẳng có j.chỉ là hiểu sai ý nghĩa của câu nói thôi.bạn kia đã lên tiếng thanh minh thì chủ thớt cũng lên có câu trả lời xác đáng.tuy ở đây là diễn đàn tự do nhưng khi phát ngôn chưa kịp suy nghĩ hay điều tra cho rõ mà đã quy tội là ko lên

Razervn

Chào các bác,

Mình dùng em Sen cũng mấy lâu lâu rùi mà ko có tg để nghịch, cũng đang quan tâm đến vấn đề này như bạn. :D, không biết bạn đã làm được chưa.

Vấn đề của cháu đòi hỏi thực ra rất dễ giải quyết:
- Cháu tải 1 bản ROM Cook nào đó sạch sẽ, ít bị mod nhiều nếu chưa biết cách Cook từ Ship ROM.
Nếu biết cách cook từ ship ROM thì rất đơn giản.
- ROM Cook sẽ là file ZIP, Extarct nó ra.
- Vào App, thích xóa ứng dụng nào thì xóa đi, tùy thích.
- Sau đó đóng gói ZIP lại, sign ZIP và mang vào Up lại là được.

Cook ROM cho Android rất đơn giản.

Cảm ơn chú Quang. Nhưng với những bản rom Ship cháu download được là file *.exe phải làm thế nào a? Cháu không hiểu phải Extrarct nó ra kiểu gì vì trong menu không có phần extrarct. Và nếu so sánh cách của chú với cháu thấy có môt kitchen bên XDA. Cách nào hiệu quả hơn. Ngoài việc bớt ứng dụng ra, cháu muốn thêm vào thì cần làm những gì?

Chú giải đáp gúp cháu với ạ. cảm ơn chú.

8375600

* Phuơng pháp chuyển định dạng cho ROM SHIP (*.exe > *.zip)

a ) Làm như khi UP ROM bằng PC nhưng dừng ở bước đầu tiên
- Chạy file ROM (*.exe) mà bạn định UP cho máy
- Khi nó hiện lên cửa sổ đầu tiên thì dừng ở đó (Để nguyên không được đóng cửa sổ)b ) Vào thư mục :
- Đối với Windows XP

C > Documents and Settings > Tên user máy bạn > Local Settings > Temp

Sẽ thấy file rom.zip

- Đối với Windows 7

C:\Users\Tên user máy bạn\AppData\Local\Temp

Dùng chức năng Search sẽ thấy file rom.zip

Đổi tên File rom.zip >>> PG58IMG.zip

Chép file PG58IMG.zip vào Thẻ nhớ.

Đưa máy về chế độ HBOOT >>> Máy sẽ tìm và kiểm tra file ROM >>> Làm theo hướng dẫn trong đó để UP ROM

*** Pin trên Sensation phải còn trên 60% (Đối với up rom bằng thẻ nhớ thì pin còn trên 20% vẫn có thể up được, nhưng không khuyến khích đâu nhé)

or bạn dùng chức năng tìm kiếm tìm trong C > Documents and Settings > (nhớc check tìm file ẩn...) file rom.zip vì hôm bữa mình làm thì file rom nó nằm chỗ khác chứ không như trong đường dẫn mà bro đó nêu

Razervn

Mình đã trich ra được file zip rồi. thanks bạn nhé. Vấn đề giờ là cook :D

Tuy nhiên sau khi trích ra, giải nén thì mình toàn thấy file image với file nb. Không hiểu làm tiếp kiểu j, lại trích xuất file image ra tiếp phải ko?

Chỉnh sửa cuối: