• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cấp cứu bằng... điện thoại di động

at007

Cấp cứu bằng... điện thoại di động Hôm vừa rồi mình đọc báo công an Đà Nẵng thấy có một nội dung rất được quan tâm,và phải nói rất hay và bổ ích,phần mềm được viết bằng java nên cài được hầu hết trên các điện thoại^^

Mình xin trích lại nguyên văn của bài báo:

Cấp cứu bằng... điện thoại di động

Sáng tạo của một bác sĩ Công An

Một sáng tạo khá độc đáo và hữu ích cho cuộc sống của thượng tá, bác sĩ Nguyễn Phúc Học - Trưởng khoa Cấp cứu Hồi sức, Bệnh viện 199 (BV199), Bộ CA - vừa đoạt giải nhì cuộc thi Sáng tạo kỹ thuật Đà Nẵng năm 2007. Phần mềm H199 được tải qua máy tính, ĐTDĐ không chỉ giúp các bác sĩ mà ngay cả nhiều người dân có thể xử lý khi gặp tình huống không may và nó có thể cứu sống biết bao mạng người.

“Phao cứu sinh”

Bác sĩ Nguyễn Phúc Học mở đầu đề tài bằng một lối dẫn giản dị và ý nghĩa: trong nghề y cũng như nhiều nghề khác trong cuộc sống, đứng trước một tình huống bất ngờ, đòi hỏi phải xử lý nhanh, chính xác, hiệu quả (như trong cấp cứu), có “phao” sẽ vô cùng tiện ích, và đó thực sự là “phao cứu sinh” đúng nghĩa. Gần 30 năm hoạt động trong nghề y, từ khi còn làm việc ở BV Quân y 17, nay chuyển sang BV199, BS Học luôn tâm niệm lời dạy của cha mình: Khi nghèo thì phải tận lực chiến đấu với cảnh nghèo, vì phải đủ ăn mới giữ được sự độc lập và tư cách của mình, nhưng khi đã đủ ăn rồi thì đừng nên lao vào làm giàu đến mê muội, phải dành thời gian làm những việc hữu ích mà không vì danh lợi và điều đó sẽ khẳng định được giá trị của con người.

Tự nhận mình chỉ là người đủ ăn, người bác sĩ CA ấy dồn tâm sức, tiền bạc tích tạo nên phần mềm hướng dẫn cấp cứu H199. Ông khiêm tốn tự nhận sáng tạo của mình là một việc hữu ích nho nhỏ cho cuộc sống. Nhưng với đồng nghiệp, với mỗi người, “việc hữu ích nho nhỏ” ấy thật ý nghĩa và giá trị.

BS Học tâm sự, kiến thức trong H199 đều là của thầy, của bạn, của đồng nghiệp cả, ông chỉ có công hệ thống lại để nó trở thành một công cụ tiện ích, có thể sử dụng trong trường hợp cấp bách. Từ việc một lần gặp bối rối không định hình được chính xác thao tác, chẩn đoán, điều trị khi đứng trước một ca cấp cứu, ông chợt nghĩ rằng giá như mình có cái phao cứu sinh thì hay biết mấy.

BS Học hướng dẫn phần mềm H199 trong máy ĐTDĐ của mình.

Ấp ủ ý định trong lòng, BS Học quyết định nghiên cứu tự viết phần mềm hướng dẫn cấp cứu H199. Phần mềm này được lưu ngay trong ĐTDĐ của ông, khi có sự cố cấp cứu, chỉ trong vài giây, với vài thao tác cơ bản trên bàn phím điện thoại, ngay lập tức các thao tác, quy trình, chẩn đoán, trị bệnh, loại thuốc... được hiện ra. Đó là cái “phao cứu sinh” hữu ích đã giúp ông và đồng nghiệp cứu sống nhiều bệnh nhân, trong nhiều ca cấp cứu khó.

Tiện ích ngoài mong đợi

TS Ngô Xuân Hồi, Giám đốc BV Hoàng Mai (Hà Nội), nhận xét phần mềm H199 của BS Học là một sáng tạo giá trị, thiết thực với chính đội ngũ y, bác sĩ của BV. Nhiều đồng nghiệp đã cài đặt phần mềm của BS Học vào ĐTDĐ của mình, coi đó như báu vật hỗ trợ họ lúc khó khăn. H199 lưu trữ những thông tin cơ bản nhất của các bệnh, tình trạng cấp cứu, có nội dung cụ thể, tỉ mỉ, đầy đủ, cần gì thì truy cập ngay vào đó.

Chẳng hạn như khi bị rắn độc cắn, truy cập ngay vào mục rắn cắn sẽ hiện ra hướng dẫn về dấu hiệu, cách điều trị... chỉ mất vài giây. Với mỗi người dân, H199 cũng vô cùng tiện ích, là thiết kế có nội dung thông tin tinh giản, tập trung nêu những vấn đề chính yếu, dễ hướng dẫn, giúp biết cách xử lý sơ bộ khi cầm máu, thổi ngạt, sơ cấp cứu.

Nhiều mục như sơ cấp cứu người bị TNGT rất hữu ích cho chính những chiến sĩ CSGT, người hành nghề xe thồ, thậm chí người thân gặp tai nạn... chỉ với vài động tác mở máy ĐTDĐ. Trong thiên tai, bão lụt, động đất, sập đổ các công trình, hoặc các chiến sĩ quân đội, CA đi công tác ở các vùng đồi núi, gặp sự cố có thể kịp thời xử lý ngay từ những hướng dẫn trong chính ĐTDĐ của mình, góp phần hạn chế tổn thương, di chứng, mất mát.

Dưới góc độ kinh tế, H199 giúp huấn luyện, đào tạo đội ngũ sơ cấp cứu ít tốn kém mà mang lại hiệu quả cao, dễ phổ biến sâu rộng trong quần chúng nhân dân. Các thiếu sót khi chẩn đoán, xử lý tổn thương, chậm trễ hay sai lầm khi vận chuyển quá sớm... đều gây ra những hậu quả nặng nề về sức khỏe, về tương lai của người bệnh. Vì thế, nếu H199 được sử dụng rộng rãi sẽ hạn chế các thiếu sót trên, giúp người bệnh nhanh chóng phục hồi, hạn chế tối đa các di chứng tàn phế. Dưới góc độ môi trường sinh thái, H199 đề cập khoảng 20 tai nạn và 70 trường hợp ngộ độc từ dân sinh, hậu quả chiến tranh, giúp biết cách xử lý khi gặp các tai nạn môi trường như sét đánh, trúng nóng, tê cóng, bỏng do điện, ngạt vì hít khói, hay nghi ngờ nhiễm độc các chất từ một vùng đất nhiều người cùng bị, qua đó đối chiếu các triệu chứng trong H199 để biết môi trường bị nhiễm loại độc gì, tìm cách xử lý, cải tạo...

Với những người làm trong môi trường độc hại luôn phải tiếp xúc với hóa chất độc hại, có thể tìm hiểu H199 để biết cách phòng ngừa.

H199 lưu trữ khoảng 360 căn bệnh với đầy đủ hướng dẫn, hình ảnh minh họa. Nghiên cứu H199 là đề tài cấp Bộ (Bộ CA), được BS Học chuyển lên web của mình (www.nguyenphuchoc.com). Tất cả bác sĩ, người dân quan tâm đến H199 có thể tải từ web về máy tính hoặc ĐTDĐ của mình ở địa chỉ trên. H199 luôn cập nhật, mở rộng khung để bổ sung các loại bệnh mới, phương hướng điều trị mới, là phần mềm mở để đội ngũ y, bác sĩ có thể cập nhật thông tin mới, trao đổi kinh nghiệm...

Đọc thêm thông tin tại đây:http://www.nguyenphuchoc.com/index.html#cuoi_trang

***PASS: h199

*** Hướng dẫn cài đặt & Download phần mềm tại đây:)

TB: Đây là một "phao cứu sinh" có khi chúng ta cần đến trong cuộc sống,mong rằng phần mềm hữu ích này sẽ có nhiều người sử dụng
.
**********Xin cám ơn tác giả*************** ***

Chỉnh sửa cuối:

dung_sawaco

cám ơn bạn đã chia sẻ, phần mềm này rất hữu ích , có thể sẽ có nhiều người được cứu sống kịp thời nhờ phần mềm này :)

nguyenvulinh

Bạn có thể nói rõ hơn về foder h199 dán vào đâu của con p990 không. Mình rất thích phần này nó rất có ích. Cảm ơn bạn!

at007

Bạn có thể nói rõ hơn về foder h199 dán vào đâu của con p990 không. Mình rất thích phần này nó rất có ích. Cảm ơn bạn!

sau khi down H199.rar về bạn giải nén ra,chép nguyên thư mục H199 vào thẻ nhớ.ở đâu tùy bạn,sau đó bạn vào thư mục H199 tìm file có tên là index ,chọt vào file đó sẽ vào được chương trình

quang2001

sau khi down H199.rar về bạn giải nén ra,chép nguyên thư mục H199 vào thẻ nhớ.ở đâu tùy bạn,sau đó bạn vào thư mục H199 tìm file có tên là index ,chọt vào file đó sẽ vào được chương trình

AT007 à tôi bấm vào file index thì nó đã vào chương trình nhưng fonst bị lỗi và bấm nội dung thì không có động tĩnh gì, bạn có cách gì không, tôi dùng P990i đã cài fonst hệ thống chuẩn rồi.

votudi

Ai cài thành công trên P990i làm ơn hướng dẫn lại cho những mem chưa thành công như mình với. Mất cả tối làm ko được, đọc đi đọc lại, sáng nay cũng làm ko được. Nản. Cám ơn trước rất nhiều!

anhtuan206

Ai cài thành công trên P990i làm ơn hướng dẫn lại cho những mem chưa thành công như mình với. Mất cả tối làm ko được, đọc đi đọc lại, sáng nay cũng làm ko được. Nản. Cám ơn trước rất nhiều!

bạn đọc lại ở #10 nhé bạn SE990i đã post link bài của caohieu.

votudi

Cảm ơn bạn anhtuan đã nhiệt tình giúp đỡ. Mà cái soft đó mình vừa tải về, hình như khác cái của aat post trong topic này thì fải? À mình vẫn chưa hiểu #10 là nghĩa gì??? Có thể giải thích cho mình không? Đây là khẩu ngữ tiếng Việt hay là từ chuyên nghành tin học?
Thỉnh thoảng thấy mọi người dùng từ spam nữa, nghĩa là gì thế? Mình tra từ điển Anh việt thấy giải nghĩa là Đồ hộp Mỹ.
??

Chỉnh sửa cuối:

anhtuan206

mình vẫn chưa hiểu #10 là nghĩa gì??? Có thể giải thích cho mình không? Đây là khẩu ngữ tiếng Việt hay là từ chuyên nghành tin học?

thì bài của bạn vừa viết ở #16 đó bạn ko để ý thấy sao.nó ở ngay trên bên phải bài viết của bạn đó.