• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cấp cứu cho máy tính

caubevodanh76

Các bác cho em hỏi,máy tình của em thường chạy với nguồn điện 210V.Nhưng hôm vừa rồi em lỡ cắm vào nguồn điện 110V.Vừa cắm vào em thấy máy nổ 1 tiếng rồi bốc khói từ chỗ quạt gió ra.Không hiểu bây h nên làm thế nào,máy em đã bị cháy main chưa.Em không khởi động được máy.Máy em vừa nâng cấp xong,liệu có cách nào sửa chữa được không hay phải thay main mới.Xin nhờ các bác giúp đỡ.Thanks trước các bác.

khanhhohoang

Hy vọng máy của bạn chỉ bị cháy bộ nguồn chứ chưa cháy linh kiện trên mainboard (tuy rằng khả năng này rất thấp)
Bạn hãy mua một bộ nguồn mới gắn vào xem có chạy được không? Nếu không được thì phải nhờ kỹ thuật viên kiểm tra lại.

theviola

điện vào đc trong máy phải qua nguồn bạn ah. nếu có sự cố j tương tự thì nguồn sẽ kiểm soát trước và có hỏng nó cũng hỏng trước. 100% nguồn đã bị hỏng và hi vọng main k bị làm sao. lần sau cần cẩn thận hơn mới đc đó.

caubevodanh76

Cảm ơn các bác,em vừa đem ra sữa thì người ta nói là chỉ bị cháy bộ nguôn thôi.Hiện h em đang ở nước ngoài,nên không biết giá cả một chiếc main và nguồn mới bao nhiêu tiền ạ?Thanks các bác.

theviola

main thì nhiều loại, nguồn tốt thì khoảng 20-30$ đây là giá ở trong nước.

habubi

Cảm ơn các bác,em vừa đem ra sữa thì người ta nói là chỉ bị cháy bộ nguôn thôi.Hiện h em đang ở nước ngoài,nên không biết giá cả một chiếc main và nguồn mới bao nhiêu tiền ạ?Thanks các bác.

Hy vọng caubevodanh76 sớm sửa xong máy để tiếp tục đóng góp cho diền đàn. :)

TraiNgheoHn

các bác cho em hỏi,ram của em không hiểu chạy cái gì mà nó lên khủng khiếp quá.em mở có mấy trang web thôi mà nó làm em choáng quá:

theviola

ở cửa sổ này mình thấy cũng khá nhiều đấy chứ, kas, YM, setup, web, gameonline, mozilla...còn các chương trình ẩn nữa. vấn dề của bạn cũng đã nhiều ng đề cập nhưng không nghiêm trọng đâu. Mình dùng vista còn kinh hoàng hơn nhiều.

son_volam002

Muốn biết cái nào ăn RAM nhiều thì trong cửa số đó bạn chuyển sang tab Processes rồi sắp xếp theo Mem Usage là biết ngay thôi mà.

NgocVNPT

Nguồn chính xác 16 đến 20 $ con main từ 60 đến 110$.

Chúc vui!=D>

TraiNgheoHn

Vâng,nếu không nghiêm trọng thì e cũng yên tâm rồi,trường hợp này e dính mấy lần rồi hiiii

theviola

Bạn cứ yên tâm mà dùng, mình cam đoan 100% đấy, ah! cửa sổ của bạn còn thiếu cái IDM đang downloads nữa, haha...không lo không lo. dù sao câu hỏi của bạn cũng có ích vì nhiều ng cũng có cùng câu hỏi này.

nguyenvansang

Well-Known Member
các bác cho em hỏi,ram của em không hiểu chạy cái gì mà nó lên khủng khiếp quá.em mở có mấy trang web thôi mà nó làm em choáng quá:

Cái này do bạn cài PM gì đó(0casi Setup đang chạy đó) còn những cái khác như KIS + YM + FireFox ko đáng bao nhiêu cả. Ok>:)

TraiNgheoHn

Em lại bị phát nữa,lần này e mở có mấy cái IE thồi mà sao Ram nó ngốn kinh thế chứ, không biết đây phải do virut kô ạ? Các bác xem hộ em nhé