• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chạy song song Win Vista và WinXP?

hoangan123

mình muốn cài thêm win xp sau win vista nhưng sau một hồi cài thì máy báo là không tìm thấy ổ cứng ,ai biết cách thi giúp mình với ,hướng dẫn mình từ A-Z nha ^^.

phuthinh

Đọc đây bạn nhé.
Đã cài XP nay cài thêm Vista; Đã cài Vista nay cài thêm XP; Đã cài Vista và XP nay cần cài lại XP; Đã cài Vista và XP nay muốn tháo gỡ Vista... Đó là những tình huống mà bạn có thể gặp khi muốn cài song song hai hệ điều hành Windows Vista và XP trên cùng một máy. Bài viết này sẽ giúp bạn giải quyết từng tình huống một, cũng như đưa ra những lưu ý khi cài Vista làm hệ điều hành duy nhất.

1. Đã cài XP nay cài thêm Vista:

Máy bạn đã cài đặt trước Windows 9x, Me, 2K, XP và bây giờ bạn muốn cài đặt thêm Vista thì công việc cài đặt thêm không có gì khác biệt lắm so với các hệ điều hành trước đó của Microsoft. Chỉ có một chút khác với Win XP là phân vùng cài đặt Vista buộc phải là NTFS. Sau khi quá trình cài đặt Win Vista hoàn tất, bạn restart lại máy là sẽ có thêm menu Dual boot để chọn Win Vista hay hệ điều hành ban đầu (để có menu Dual boot thì Win Vista phải là hệ điều hành cài đặt sau cùng trong máy tính). Nếu bạn có ổ đĩa ghi DVD hay mua đĩa ngoài cửa hàng để cài thì không có gì để nói, nhưng nếu chỉ có file ảnh (dạng iso) download từ Internet thì bạn vẫn có thể cài đặt Vista theo 2 cách:

- Dùng WinRAR để giải nén bộ nguồn cài Vista vào một thư mục nào đó, như C:\Vista chẳng hạn, sau đó chạy file setup.exe để cài đặt.

- Dùng một chương trình tạo ổ đĩa ảo như Daemon Tools, Alcohol hay Nero ImageDrive và thực hiện thao tác "chèn" file iso Vista vào ổ đĩa ảo để cài đặt trong Windows.

Cách cài đặt này có một điểm cần chú ý là trong quá trình extract file, máy sẽ tự động restart lại khi được 27%, sau đó tiếp tục chạy như bình thường.

2. Cài Vista làm hệ điều hành duy nhất

Nếu muốn Win Vista là hệ điều hành duy nhất trên chiếc PC hiện đại của mình thì ngoài cách format lại đĩa cứng và cài Vista, bạn cũng có thể nâng cấp (với điều kiện như đã nói trên là phân vùng chứa Vista phải có định dạng NTFS) từ Win XP SP2, Win Vista beta 2 hoặc các phiên bản thử nghiệm mới hơn để nó trở thành Vista bản chính thức bằng tùy chọn In-place Upgrade. Tuy nhiên để nâng cấp lên được Vista bản chính thức thì bạn phải thực hiện quá trình upgrade ngay trong hệ điều hành hiện tại (XP SP2 hay Vista beta 2) mà không thể làm bằng cách boot máy từ CD/DVD được. Một lưu ý khác là quá trình cái đặt Vista không yêu cầu phải điền CD Key bắt buộc như với các hệ điều hành trước đây, nếu bạn cài đặt mà không có key thì chỉ dùng được 30 ngày mà thôi.

3. Đã cài Vista nay cài thêm XP

Bạn đã cài đặt Vista mới hoàn toàn, nay muốn cài đặt thêm lại Win XP do nhu cầu công việc hoặc do các thiết bị của mình hoàn toàn bị "tê liệt" trong Vista thì có thể làm theo các bước sau:

- Dùng một chương trình tạo phân vùng mới để cài XP bằng các công cụ như Parttion Magic, hay cũng có thể dùng chính công cụ Disk Management của Windows để tạo phân vùng mới nếu đĩa cứng của bạn có phân vùng Unallocated Space.

- Sau khi đã có phân vùng cài Win XP (giả sử là D), bạn sử dụng đĩa CD Win XP, chọn boot từ CD/DVD rồi tiến hành cài đặt XP như bình thường. Sau khi quá trình cài đặt XP hoàn tất, bạn sẽ không vào lại đựơc Vista (nhưng đây chỉ là tạm thời).

- Bước tiếp theo là tạo Vista Dual Boot menu: tải phần mềm VistaBootPRO 3.1.0 từ http://vistabootpro.org và download .Net Framework 2.00 (nếu máy bạn chưa có) tại http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?familyid =0856eacb-4362-4b0d-8edd-aab15c5e04f5 &displaylang=en.

- Khởi động chương trình, bỏ qua hộp thoại backup BCD. Chọn tab Bootloader và chọn Reinstall the Vista bootloader, chọn tiếp menu Diagnostics và chọn Run Diagnostics, trang Dual boot menu sẽ tự động khôi phục lại và bạn sẽ nhìn thấy các hệ điều hành xuất hiện trong menu Dual boot khi khởi động máy. Sau khi restart, bạn sẽ có menu Dual boot bình thường để chọn vào Vista hay XP.

4. Đã cài Vista và XP nay cần cài lại XP

Bạn cài đặt Win XP ở ổ C và Vista ở ổ D. Một ngày nào đó, bạn không vào Windows XP được, hoặc máy bị lỗi phải ghost hay cài đặt lại. Tất nhiên, nếu như làm theo kiểu thông thường thì Vista sẽ "biến" luôn. Để có thể chạy Vista và XP bình thường sau khi cài mới lại XP, bạn làm như sau:

- Copy folder Boot trên ổ C đến 1 folder tạm ở ổ đĩa khác C (ổ đĩa chứa Vista D chẳng hạn) và làm tương tự cho file bootmgr.

- Cài đặt phần mềm VistaBootPRO như đã nói trên, khi khởi động chọn tab Backup/Restore Center, chọn Backup Center, chọn ổ đĩa cài đặt Vista (ở đây là D) để tạo một bản sao của BCD Store (chứa đựng trình quản lý menu Dual boot của Vista).

- Sau đó uninstall Vistabootloader từ tab Bootloader, qua tab Manage OS Entries và xóa hết các hệ điều hành có trong list (bấm chọn > chọn biểu tượng có dấu X).

- Sau đó khởi động lại máy bằng CD cài XP và cài bình thường. Sau khi cài đặt xong XP bạn cũng sẽ chưa vào được Vista.

- Hãy đăng nhập vào XP cài đặt lại VistaBootPRO. Tiến hành copy folder Boot và file bootmgr trở lại ổ đĩa C. Chọn tab Bootloader của VistaBootPRO, bấm chọn lại Reinstall the Vista bootloader > Apply. Tiến hành khởi động lại máy, bạn sẽ thấy lại menu Dual Boot giúp bạn boot vào Vista hoặc XP như trước.

5. Tháo gỡ Vista, để lại các hệ điều hành khác

Sau một thời gian sử dụng bạn không muốn dùng Vista nữa (vì tốc độ ì ạch của nó chẳng hạn), bạn có thể xóa nó đi mà không hề ảnh hưởng đến các hệ điều hành khác có trên máy bằng cách thực hiện như sau:

- Mở VistaBootPRO, chọn tab Bootloader, chọn tùy chọn Uninstall the Vista bootloader > Apply.

- Sau đó tiến hành format lại ổ đĩa cài Vista.

- Trong ổ C chứa XP bạn tìm xóa các file $recycle.bin, Boot.bak, Boosect.bak (các file này có tính ẩn - file hệ thống, nên bạn phải bật chức năng hiển thị file hệ thống trong menu Tools > Forder Options, bỏ dấu chọn Hide Protect oprerating... và chọn Show hidden files... > OK). Ngoài các file trên, còn có folder Boot và file bootmgr, để xóa chúng bạn cần phải có quyền admin.

Lưu ý:

- Do Vista là một hệ điều hành quá mới trong khi chiếc PC của bạn mua từ 1 - 2 năm trở lại đây chỉ có đĩa driver hỗ trợ cho Win XP, các thiết bị của bạn có thể không hoạt động tốt với driver do Vista cấp. Nếu bạn dùng đĩa driver này để cài đặt thì rất có thể sẽ nhận được một cảnh báo về sự không tương thích. Tuy nhiên trong Vista có chế độ Compatibility, cho phép hệ điều hành tạo được sự tương thích tốt với các driver vốn chỉ được hỗ trợ bởi Win XP SP2 hay 2K3 (SP1) mà thôi. Cách thực hiện như sau:

Copy file driver vào trong một folder tạm nào đó, bấm phải chọn Properties, chọn tab Compatibility, chọn "Run this program in compability mode for", chọn Windows XP SP2 hoặc Win 2K3 và có thể chọn thêm tùy chọn "Run as Administrator" nếu bạn đăng nhập với quyền admin, xong bấm Apply > OK và tiến hành cài đặt driver bình thường, khởi động lại máy để hoàn tất quá trình cài đặt. Thiết bị của bạn có nhiều khả năng sẽ làm việc "trơn tru" như khi sử dụng trên Win XP.

- Một lưu ý cho những bạn đang dùng card màn hình có chip ATI và NVIDIA: bạn sẽ không bao giờ tìm thấy driver hỗ trợ chúng nữa trên website của hãng sản xuất, nên lời khuyên tốt nhất là bạn nên dùng driver do chính Vista cấp cho khi cài đặt Win. Đối với âm thanh, nếu bạn không nghe được gì hoặc thất bại khi cài đặt driver thì bạn cũng có thể áp dụng chế độ Compatility. Với những máy có card mạng thì driver sẽ không cài đặt kèm theo Vista nên bạn cũng phải cài lại driver.
Sưu Tầm

Thoai_DakMil

Super V.I.P
các bạn cho mình hỏi tí mình đã cài vista lên ổ đĩa C nay mình muống cài thêm cái XP lên ổ C nưa có được không , mong các bạn chỉ dùm

myGenio

các bạn cho mình hỏi tí mình đã cài vista lên ổ đĩa C nay mình muống cài thêm cái XP lên ổ C nưa có được không , mong các bạn chỉ dùm

bạn hãy đọc lại bài trên đi. Nói chung thì bạn càiWinXP vào C thì tất nhiên WinVista trên sẽ mất đi chứ.Thei kinh nghiệm của tôi thì muốn cài 2 Win XP và Víta thì phải cài trên 2 phân vùng khác nhau và nhất thiết phải cài XP và Vista sau thì mỗi lần boot máy mới có hai lựa chọn HDH nào.

tranducdau

bạn hãy đọc lại bài trên đi. Nói chung thì bạn càiWinXP vào C thì tất nhiên WinVista trên sẽ mất đi chứ.Thei kinh nghiệm của tôi thì muốn cài 2 Win XP và Víta thì phải cài trên 2 phân vùng khác nhau và nhất thiết phải cài XP và Vista sau thì mỗi lần boot máy mới có hai lựa chọn HDH nào.
đồng ý là cài trên hai phân vùng khác nhau nhưng không nhất thiết là cài cái nào trước. Bạn xem lại bài của bạn phuthinh thì rõ. dùng Vista bootPRO là ok.

XuanTruong

Super V.I.P
đồng ý là cài trên hai phân vùng khác nhau nhưng không nhất thiết là cài cái nào trước. Bạn xem lại bài của bạn phuthinh thì rõ. dùng Vista bootPRO là ok.

Nếu cài XP trước và Vista sau trên 2 phân vùng khác nhau thì không cần cài thêm bất cứ thứ gì nữa. Khi Boot vẫn có 2 HDH cho Bạn lựa chọn và vẫn chạy ào ào nhé!;;):)

tranducdau

Nếu cài XP trước và Vista sau trên 2 phân vùng khác nhau thì không cần cài thêm bất cứ thứ gì nữa. Khi Boot vẫn có 2 HDH cho Bạn lựa chọn và vẫn chạy ào ào nhé!;;):)
đồng ý với bạn XuanTruong là nếu cài XP trước và Vista sau trên 2 phân vùng khác nhau thì không cần phần mềm gì khác. đó là điều hiển nhiên rồi. Nhưng nếu bạn đang dùng Vista mà bỗng thấy nó phức tạp quá can thiệp quá sâu vào các tùy chọn của người dùng, yêu cầu cấu hình quá cao, vẫn còn nhiều lỗi............ và bạn muốn quay lại với XP mà lại không muốn đoạn tuyệt với Vista vì nó quá đẹp (đã rất nhiều người làm như vậy trong đó có mình). Lúc đó thì bạn lại phải bỏ Vista để làm cho đúng trình tự sao? Như vậy mất thời gian lắm. Để tiết kiệm thời gian, bạn cứ cài XP lên phân vùng khác trong khi vẫn còn Vista. Nhưng khi khởi động thì không thấy nó đâu cả. lúc đó bạn cài bootPRO vào là vấn đề sẽ được giải quyết. đỡ tốn mấy tiếng đồng hồ đấy bạn ạ.

Thoai_DakMil

Super V.I.P
hiện tại bây giờ mấy mình cài lui cài tới bây giờ bị bệnh luôn mong mấy cao thủ chỉ dùm . hiện tại mấy mình không cài được xp chỉ cài được vitas thôi. cứ bõ cd xp vào nó dọc xong các fai đến phần setup win là báo lỗi không cài được , bõ dĩa vista vào thì cài bình thường . mình đã làm đũ cách rồi fotmatr di fotmatr lại cũng vậy.

conkhir

hiện tại bây giờ mấy mình cài lui cài tới bây giờ bị bệnh luôn mong mấy cao thủ chỉ dùm . hiện tại mấy mình không cài được xp chỉ cài được vitas thôi. cứ bõ cd xp vào nó dọc xong các fai đến phần setup win là báo lỗi không cài được , bõ dĩa vista vào thì cài bình thường . mình đã làm đũ cách rồi fotmatr di fotmatr lại cũng vậy.

Lỗi này là do hdd của bạn dùng chuẩn SATA, chính nó là nguyên nhân dẫn đến việc báo lỗi khi setup
Lý do là vì win cũ hay win xp ko có driver cho hdd SATA (tui nói ở đây là dòng hdd cho máy notebook), vì vậy nó sẽ không nhận được hdd để cài
Tôi biết có 1 cách khắc phục, bạn thử xem: vào CMOS tắt chế độ support sata của HDD, nhưng cái này tùy từng main thôi (tôi làm thử trên máy bạn tôi thì có nên tôi giới thiệu)
Còn có nhiều cách giải quyết đó, bạn thử hỏi các chuyên gia it xem
:D:D:D

Thoai_DakMil

Super V.I.P
vậy bạn có thể hd chi tiết cho mình cách vào cmos để tắt chế độ support của hdd được không , mình cũng còn gà lắm chưa biết được nhiều. mấy mình là compaq c300

XuanTruong

Super V.I.P
đồng ý với bạn XuanTruong là nếu cài XP trước và Vista sau trên 2 phân vùng khác nhau thì không cần phần mềm gì khác. đó là điều hiển nhiên rồi. Nhưng nếu bạn đang dùng Vista mà bỗng thấy nó phức tạp quá can thiệp quá sâu vào các tùy chọn của người dùng, yêu cầu cấu hình quá cao, vẫn còn nhiều lỗi............ và bạn muốn quay lại với XP mà lại không muốn đoạn tuyệt với Vista vì nó quá đẹp (đã rất nhiều người làm như vậy trong đó có mình). Lúc đó thì bạn lại phải bỏ Vista để làm cho đúng trình tự sao? Như vậy mất thời gian lắm. Để tiết kiệm thời gian, bạn cứ cài XP lên phân vùng khác trong khi vẫn còn Vista. Nhưng khi khởi động thì không thấy nó đâu cả. lúc đó bạn cài bootPRO vào là vấn đề sẽ được giải quyết. đỡ tốn mấy tiếng đồng hồ đấy bạn ạ.

Vẫn còn một cách nữa mà không cần phần mềm nào cả, đó là sử dụng tình năng Startup Repair Tools có sẵn trong đĩa cài đặt Win Vista:

Cho đĩa DVD Win Vista vào ổ đĩa và boot từ đĩa DVD...Những bước đầu Bạn có thể để mặc định như chọn loại bàn phím, ngôn ngữ..., cứ bấm Next cho đến hộp thoại cài Win Vista. Thay vì click lựa chọn đầu tiên là tiến hành cài đặt Win bình thường, thì ta chọn Repair Your Computer (Lựa chọn số 2), tiếp đến chọn Startup Repair. Windows sẽ đưa Bạn đến hộp thoại Wizard yêu cầu Bạn chọn hệ điều hành cần sửa (Trường hợp Bạn cài nhiều hệ điều hành trên một máy), Chọn phân vùng chứa HĐH Win Vista và tiến hành Scan để tìm lỗi và tự động sửa chữa. Khi xong khởi động lại PC là Bạn có được lựa chọn giữa 2 HĐH Win XP và Vista! Chúc thành công!;;);;);;)

tranducdau

Vẫn còn một cách nữa mà không cần phần mềm nào cả, đó là sử dụng tình năng Startup Repair Tools có sẵn trong đĩa cài đặt Win Vista:

Cho đĩa DVD Win Vista vào ổ đĩa và boot từ đĩa DVD...Những bước đầu Bạn có thể để mặc định như chọn loại bàn phím, ngôn ngữ..., cứ bấm Next cho đến hộp thoại cài Win Vista. Thay vì click lựa chọn đầu tiên là tiến hành cài đặt Win bình thường, thì ta chọn Repair Your Computer (Lựa chọn số 2), tiếp đến chọn Startup Repair. Windows sẽ đưa Bạn đến hộp thoại Wizard yêu cầu Bạn chọn hệ điều hành cần sửa (Trường hợp Bạn cài nhiều hệ điều hành trên một máy), Chọn phân vùng chứa HĐH Win Vista và tiến hành Scan để tìm lỗi và tự động sửa chữa. Khi xong khởi động lại PC là Bạn có được lựa chọn giữa 2 HĐH Win XP và Vista! Chúc thành công!;;);;);;)
hihi. chiêu này chứng tỏ bạn XuanTruong đã vọc Vista kỹ lắm rồi nhỉ. Nhưng mình vẫ dám chắc ràng cách này mất thời gian hơn so với cách dùng phần mềm chuyên dụng. Dù sao cũng rất cám ơn bạn XuanTruong đã chia sẻ kình nghiệm. Chiêu này sẽ phát huy tác dụng khi mình không có phần mềm. :)

TraiNgheoHn

Cho em hỏi tý,cài 2 win // như vậy thì máy chạy sẽ chậm lắm đúng không ạ?vi 1 ổ tải tận 2 win cơ mà.

horkbajir

mỗi khi khởi động ở ổ chứa Win nào thì máy sẽ hoạt động trên ổ đó thôi chứ, đương nhiên là máy bạn có chậm đi nhưng là do ổ cứng chứa nhiều thôi, cũng dạng như bạn chia ổ làm 2, 1 cài Win 1 chứa data, nhưng khi cái ổ DATA càng chứa nhiều thì máy càng chậm do mỗi khi hoạt động nó phải tìm kiếm các dữ liệu, mà dữ liệu càng nhiều tìm càng lâu ^^

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Lỗi này là do hdd của bạn dùng chuẩn SATA, chính nó là nguyên nhân dẫn đến việc báo lỗi khi setup
Lý do là vì win cũ hay win xp ko có driver cho hdd SATA (tui nói ở đây là dòng hdd cho máy notebook), vì vậy nó sẽ không nhận được hdd để cài
Tôi biết có 1 cách khắc phục, bạn thử xem: vào CMOS tắt chế độ support sata của HDD, nhưng cái này tùy từng main thôi (tôi làm thử trên máy bạn tôi thì có nên tôi giới thiệu)
Còn có nhiều cách giải quyết đó, bạn thử hỏi các chuyên gia it xem
:D:D:D

vào CMOS tắt chế độ support sata của HDD và đã cài đựoc win rồi vậy cho mình hỏi có cần vào lại CMOS lần nữa để mỡ lại chế độ support sata của HDD không , nếu cứ để như vậy thì có ảnh hưởng gì không bạn?

tranducdau

vào CMOS tắt chế độ support sata của HDD và đã cài đựoc win rồi vậy cho mình hỏi có cần vào lại CMOS lần nữa để mỡ lại chế độ support sata của HDD không , nếu cứ để như vậy thì có ảnh hưởng gì không bạn?
Mình cũng đã từng thay đổi chế độ này nhưng cài xong mình vẫn để nguyên như vậy (vì mình quên luôn chứ không nhớ ra như bạn). Mình thấy máy vẫn chạy tốt, tốc độ vẫn nhanh. Đã chạy hơn 1 tháng rồi.

myGenio

hihi. chiêu này chứng tỏ bạn XuanTruong đã vọc Vista kỹ lắm rồi nhỉ. Nhưng mình vẫ dám chắc ràng cách này mất thời gian hơn so với cách dùng phần mềm chuyên dụng. Dù sao cũng rất cám ơn bạn XuanTruong đã chia sẻ kình nghiệm. Chiêu này sẽ phát huy tác dụng khi mình không có phần mềm. :)

Chắc bạn vẫn chưa cài 2 HDH có Vista đúng không, thử đi thì biết ngay thôi mà, nếu cài Vista trứoc( bản đi theo máy) và XP sau thì đừng có hòng cài PM nào cho nó có menu lựa chọn HDH khi khởi động vào WIN( mình đã thử 4 ct rồi) đơn giản nhất là cài XP trứoc Vista sau là ok.còn như bạn bảo ko muốn dùng Vista nhưng ko muốn bỏ nó đi, (sao lại bỏ nó đi) chỉ cần chọn 1 XPkhi khởi động là OK.
Không mất thời gian và chưong trình gì hết.

tranducdau

Chắc bạn vẫn chưa cài 2 HDH có Vista đúng không, thử đi thì biết ngay thôi mà, nếu cài Vista trứoc( bản đi theo máy) và XP sau thì đừng có hòng cài PM nào cho nó có menu lựa chọn HDH khi khởi động vào WIN( mình đã thử 4 ct rồi) đơn giản nhất là cài XP trứoc Vista sau là ok.còn như bạn bảo ko muốn dùng Vista nhưng ko muốn bỏ nó đi, (sao lại bỏ nó đi) chỉ cần chọn 1 XPkhi khởi động là OK.
Không mất thời gian và chưong trình gì hết.
không phải như bạn nghĩ đâu. Hiện giờ mình vẫn dùng XP và Vista sông song. Mình cũng đã từng cài XP sau Vista nhiều lần rồi. Sau đó chỉ cần dùng VistaBootPRO là thiết lập lại được menu lựa chọn HĐH khi khởi động. Có điều là mình dùng Win không bản quyền. Mình không biết là nó có khác so với win bản quyền không về vấn để này không. Còn về chuyện mình nói là không muốn dùng Vista mà không muốn bỏ nó đi có ý là không muống đoạn tuyệt với Vista. Dù sao thì nó cũng là HĐH tiên tiến, giao diện đẹp và nhiều điểm hay khác bên cạnh những nhược điểm kể trên. Chính vì vậy mà chúng ta mói cần dùng song song 2 Win. Đúng không nào? :)

tinh_la_gi

Administrator
Dùng đồ bản quyền thì chắc chắn phải khác vơi hàng " chôm " rồi !!!
Microsoft có khuyến cáo đấy... nhưng bỏ cả trăm USD thì bà con hơi "đau bụng" nên đa phần "No" còn mấy bác dùng bản quyền là thường theo máy luôn rùi !! [Đã tốn ít tiền vào đó luôn rùi - đâu có cái gì free]