• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chỉ dẫn dành cho các bạn muốn mua laptop

tienhung

Active Member
Hiện nay mình thấy nhu cầu mua máy tính xách tay (laptop) của các bạn khá nhiều, nhưng có khi các bạn cũng chưa xác định được là mình sẽ mua loại laptop nào hay thương hiệu nào; ở đây mình xin đưa ra ý kiến riêng và kinh nghiệm riêng; chỉ cho các bạn ưu nhược điểm của 1 số dòng, mở topic này hy vọng chúng ta sẽ trao đổi nhiều hơn về cách mua 1 chiếc laptop sao cho hiệu quả, để có những ví dụ những minh chứng cho những nhận xét của mình thì các bạn nên đưa ra những kinh nghiệm sử dụng, những thông số nếu có, không nên có ác cảm quá với model máy nào hết

-----------------------------------------------------------------------------

Hầu hết các thương hiệu lớn như SONY, TOSHIBA, DELL, IBM, FUJITSU, HP, COMPAQ, ACER, BENQ,...đều có rất nhiều dòng máy, mỗi dòng máy khi sản xuất ra nhà sản xuất đều nhắm đến 1 đối tượng là người dùng cụ thể, thậm chí giá cả cũng được dựa trên thu nhập của người dùng, họ làm những khảo sát kỹ càng cụ thể chứ không phải ngẫu nhiên mà cái máy đó lại có giá trên trời hay giá sao lại bình dân đến vậy :D

Mỗi 1 dòng máy đều có ưu nhược điểm khác nhau, có dòng thì thiên về gọn nhẹ, có dòng thiên về giải trí, có dòng thiên về kết nối, có dòng lại thiên về sức mạnh, có dòng lại thiên về kiểu dáng,....mỗi dòng máy đều nhắm đến đối tượng khác hàng cụ thể và cả sở thích cụ thể của họ.

Nhà sản xuất đã sản xuất ra thì họ phải có ly do của họ, còn đối với người dùng khi đi mua hàng họ tìm máy theo nhu cầu của họ, có người cần để design web, đồ hoạ, dựng phim, chỉnh sửa hình ảnh, hay cũng có người họ mua để lướt web, soạn thảo văn bản, cũng có người thì mua để giải trí xem phim,...

còn đối với chúng ta, những thành viên PDAVIET khi các bạn mua máy các bạn sẽ mua máy như thế nào?

Để trả lời cho câu hỏi đó ta cần trả lời cho câu hỏi nhỏ sau :
1- Bạn mua laptop nhằm mục đích gì ?
2- Bạn có bao nhiêu tiền ?
3- Bạn thích cái laptop của mình hình dáng như thế nào ?

Trả lời xong 3 câu hỏi trên thì về căn bản người bán hàng sẽ đưa ra cho bạn được những mẫu máy mà họ có và phù hợp với yêu cầu của bạn.

------------------------------------------------------------------------------------------------

- Để trả lời cho câu hỏi số 1 các bạn nên tìm hiểu sâu hơn về phần cứng của các hãng trước khi mua máy. các bạn cứ vô thẳng trang chủ của nhà sản xuất chẳng hạn như :
www.dell.com
www.sony.com
www.toshiba.com
.v.v... để tìm hiểu rõ hơn. Sau khi vô các trang web của các hãng các bạn sẽ có câu trả lời của câu hỏi "cái máy đó sản xuất ra có đáp ứng cho nhu cầu của mình hay không ? "

- Câu hỏi thứ 2 thì tuỳ vào chính bạn, nếu có nhiều tiên bạn sẽ chọn được cấu hình máy cao, nếu ít tiên ta có thể chọn dòng máy secondhand nhưng còn tốt vẫn đáp ứng nhu cầu của bạn mà :)

- Còn câu hỏi số 3 chính là sở thích của các bạn, có người thích cái laptop của mình màu đen, có người thích nó màu bạc, có người thích nó vuông, có người thích nó bo tròn các góc cạnh, có người thích nó có màn hình gương, có người thích nó màn hinh vuông, có người thích nó sẽ thể hiện đăng cấp của mình,...nói chung tùy theo sở thích & ý kiến của từng người khác nhau, mỗi người đều có 1 nhu cầu riêng biệt.

- Tập hợp lại cả 3 câu hỏi trên ta sẽ có được chân dung của 1 cái laptop nhưng chưa hề gắn thương hiệu nào hết :) giờ đây công việc của người bàn hàng chính là tổng hợp dữ liệu trong đầu lại và bắt đầu tìm những model thuộc các thương hiệu khác nhau đáp ứng được yêu cầu của bạn. Công việc này đòi hỏi người bán hàng cũng phải có trình độ, phảỉ am hiểu các dòng máy cũng như các đặc điểm của các dòng máy đó.

------------------------------------------------------------------------------------------------

Chỉnh sửa cuối:

tienhung

Active Member
Phần 2
Sau đây mình sẽ nói sơ về các dòng máy của các thương hiệu khác nhau nhưng thông dụng nhất tại viêt nam
- 1 thương hiệu như IBM, SONY,...có nhiều model hay còn gọi là dòng máy, mỗi dòng máy sản xuất cho 1 giới khách hàng khác nhau, có dòng máy sản xuất cho người có thu nhập thấp, có dòng máy sản xuất cho giới doanh nhân, có dòng máy sản xuất cho các kỹ sư làm ngoài công trường, có dòng máy sản xuất cho quân đội...
- Mỗi dòng máy có đặc thù riêng, nên những tính năng đi kèm cũng khác nhau, tất nhiên điều này cũng dẫn đến giá cả khác nhau vì thu nhập của họ khác nhau.
- Giờ ta xét 1 số dòng tiêu biểu :
* Dòng giá rẻ:
+ Ưu diểm: giá rẻ, phù hợp với người có thu nhập thấp, có các tính năng căn bản của 1 chiếc laptop.
+ Nhược điểm: để hạ giá thành sản phẩm nhà sản xuất phải lược bỏ đi những tính năng cao cấp như ổ cứng chống sốc, pin có dung lượng thấp, màn hình, mainboard, cpu giá rẻ, hạn chế khả năng nâng cấp của máy về sau.
+ Ví dụ: dòng Cxxx của compaq cpu chỉ là celeron, main 915, ram nâng cấp max là 2Ghz...dòng A135 của toshiba tuy cũng là cpu duo nhưng lại là pentium duo, cache L2 có 1Mb
* Dòng máy multimedia:
+ Ưu điểm : máy thiết kế để giải trí, loa hay, máy thiết kế đẹp, thường hay tích hơp thêm webcam, micro,....
+ Nhược điểm : độ bền không cao, vẫn chưa có các tính năng cao cấp như ổ cứng chống sốc, vỏ máy thường vẫn làm bằng nhựa,..
+ Ví dụ: dòng máy DVxxxx của HP, dòng Vxxxx của COMPAQ
*Dòng máy dành cho doanh nhân:
+ Ưu điểm: nhìn pro nhất, toát lên vẻ chắc chắn sang trọng, thường là thân máy làm bằng hợp kim, vỏ máy được sơn phủ chống trầy, có các tính năng cao cấp như chống sốc ổ cứng, bảo mật cao,...
+ Nhược điểm: giá thành máy khá cao...
+ Ví dụ: dòng Txxx của IBM, dòng Dxxx của DELL, dòng NX hay NC của HP, dòng Portégé của TOSHIBA,...
* Dòng máy trạm (Workstation):
+ Ưu điểm : mạnh, chăc chắn, kết nối nhanh, hỗ trợ nhiều chuẩn kết nối,...
+ Nhược điểm: giá thành của máy cao
+ Ví dụ: dòng Mxx của Dell....

Trên đây là 1 số dòng máy nếu xét về độ bền thì dòng business và workstation là bền nhất nhưng giá máy khá cao. Nếu ai thích ăn chắc mặc bên thì nên chọn mua dòng này :D

Còn những ai thích giải trí, trình diễn video thì chọn dòng multimedia, ai thích chơi game thì chọn dòng máy chuyên cho chơi game,... khi mua cần cân nhắc giữa lợi ích kinh tế mà máy đem lại cùng với số tiền mình bỏ ra, không nên quá tay hoặc chỉ mua theo sở thích.

Khi mua máy cũng nên tìm đên 1 người bán có am hiểu đôi chút vì họ biết nhiều hơn về các dòng máy, họ hình dung được mẫu máy mà bạn đang cần, nếu gặp 1 người bán non tay bạn rất dễ mua về 1 em rồi bỏ ra 2 ngày/tuần để ngồi chầu chực tại các trung tâm bảo hành.
(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

nthuy

Theo ý kiến của tôi, khi mua laptop các bạn chỉ cần chú ý 2 điều thực tế nhất:
1. Cân nặng của máy là bao nhiêu?
2. Pin của máy chạy được bao lâu?
Các lựa chọn khác chỉ là phụ
Tại sao lại thế? Vì trên thực tế khi mua máy tính xách tay đầu tiên mọi người thường chỉ chú ý máy đó cấu hình ntn? máy có đẹp không? các kết nối của nó ntn?
Tuy nhiên khi mua chiếc máy có cấu hình mạnh, kiểu dáng đẹp để làm gì khi mà cân nặng thường khoảng 3 kg, xách 15 phút thì nặng trĩu tay... vậy mà khi đi công tác bạn thường phải xách nó cả ngày.
Vấn đề nẩy sinh tiếp theo là các máy mạnh thường chỉ dùng pin được xấp xỉ 2 tiếng. Bạn làm thủ tục, chờ và đi máy bay từ Hà Nội vào TP.HCM thì hết pin giữa chừng... vậy mà khi làm việc với các đối tác thì thường kéo dài 8 tiếng.
Các bạn thực sự có nhu cầu dùng máy tính xách tay thì nên mua. Đừng vì thấy xu hướng hiện nay chuyển qua dùng máy tính xách tay hay bạn mình có nên mình cũng mua. Vì máy tính xách tay khác ppc là tính tức thời của nó rất kém: khởi động vào hệ điều hành lâu, cồng kềnh và vướng víu.
Nếu bạn là designer hoặc gamer, đừng bao giờ dùng máy tính xách tay để thiết kế và chơi game. Vừa đắt vừa yếu. Hãy chọn lấy một chiếc máy để bàn.

poseidon0380

Theo ý kiến của tôi, khi mua laptop các bạn chỉ cần chú ý 2 điều thực tế nhất:
1. Cân nặng của máy là bao nhiêu?
2. Pin của máy chạy được bao lâu?
Các lựa chọn khác chỉ là phụ
Tại sao lại thế? Vì trên thực tế khi mua máy tính xách tay đầu tiên mọi người thường chỉ chú ý máy đó cấu hình ntn? máy có đẹp không? các kết nối của nó ntn?
Tuy nhiên khi mua chiếc máy có cấu hình mạnh, kiểu dáng đẹp để làm gì khi mà cân nặng thường khoảng 3 kg, xách 15 phút thì nặng trĩu tay... vậy mà khi đi công tác bạn thường phải xách nó cả ngày.
Vấn đề nẩy sinh tiếp theo là các máy mạnh thường chỉ dùng pin được xấp xỉ 2 tiếng. Bạn làm thủ tục, chờ và đi máy bay từ Hà Nội vào TP.HCM thì hết pin giữa chừng... vậy mà khi làm việc với các đối tác thì thường kéo dài 8 tiếng.
Các bạn thực sự có nhu cầu dùng máy tính xách tay thì nên mua. Đừng vì thấy xu hướng hiện nay chuyển qua dùng máy tính xách tay hay bạn mình có nên mình cũng mua. Vì máy tính xách tay khác ppc là tính tức thời của nó rất kém: khởi động vào hệ điều hành lâu, cồng kềnh và vướng víu.
Nếu bạn là designer hoặc gamer, đừng bao giờ dùng máy tính xách tay để thiết kế và chơi game. Vừa đắt vừa yếu. Hãy chọn lấy một chiếc máy để bàn.

Mình đồng ý với y kiến trên. Mình đã xài qua nhiều loại laptop khác nhau. Hồi đầu ham mạnh ham to vác cái máy 2,8kg về lúc đầu nghĩ nhiêu đây ăn nhằm gi but khi ra công trường hay đi công tác tỉnh mới thấy thảm, vác đi đau cả vai lúc đó máy mắc lắm đâu dám quăng lung tung hic hic, pin chỉ có 2h là out. Theo minh nếu làm business thì nên chọn dòng X or T của IBM mà phải có pin từ 6cell trở lên là good nhất.
Dỏm nhất là thằng Dell, mọi người cứ tưởng nó là tốt???? chắc do là hãng bán đứng thứ 2 trên toàn cầu??? Màn hình dỏm, bàn phím dỏm, pin dỏm được cái cục adapter, bh ở VN thì không có.