• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chia lại ổ cứng cho máy xách tay HP

duc29685

Em có một máy tính xách tay Notebook Compaq-HP Presario V3201TU (PC Dos) - Centrino Dual Core T2250 (2*1.73GHz) . Khi mua về ổ cứng chia làm 3 trong đó ổ chứa Win có dung lượng là 13 G .Em muốn chia lại ổ này khoảng 5G
Em xin hỏi ổ cứng máy tính xách tay có thể chia bình thường như các ổ cứng desktop ko ? nếu có thì dùng phần mềm nào ? cách chia ?
Nếu chia được thì có cách nào chia trực tiếp mà ko cần cài lại Win ko ?

Em xin cám ơn mọi người đã đọc và giúp đỡ

PhamDung

Có nhiều phần mềm hổ trợ chia HDD đó bạn, nhưng phổ biến là PQ Partition Magic, bạn down về cài đặt vào PC, chỉ với thao tác chuột đơn giản thôi, là bạn đã có thể chia lại các partition rồi ^ ^

Việc phân vùng không khác gì desktop đâu.

Chúc thành công.

phandai

Ổ cài Win mà chia có 5GB thì mình nghĩ có lẽ hơi ít vì sau này cần cài thêm soft nào vào dễ bị đầy đĩa, máy sẽ chạy chậm lắm.

NguyenDucDung

Ổ cài Win mà chia có 5GB thì mình nghĩ có lẽ hơi ít vì sau này cần cài thêm soft nào vào dễ bị đầy đĩa, máy sẽ chạy chậm lắm.

như thế đúng là ít thật
nhưng mà ko có cái "lý thuyết" - "...sau này cần cài thêm soft nào vào dễ bị đầy đĩa, máy sẽ chạy chậm lắm."
máy chạy chậm là do cài nhiều soft, do máy bạn chậm (ý mình nói hardware)
startup nhiều....ổ cứng đầy hay ko đầy ko hề liên qua >:) >:)

vinhsonnop

nếu như máy của hp mà kô có recovery theo máy thì cách chia phân vùng cũng như deskto bình thường.nhưng khi máy bạn có recovery thì bạn ko nên chia lại ổ cứng nếu có chia lại thì bạn chỉ nên resize ổ C rồi tạo nên fân vùng mới từ fần dư chứ đừng nên dùng lệnh format hay delete vì nêu như vậy bạn sẻ kô còn dùng dược recovery của máy nửa.theo như ý mình thì khi dùng máy hp dã có recovery thì đừng nên chia ổ cứng vì sẽ găp rắc rối khi recover

A

awase

Guest
bạn nên xài thằng partition magic 8.5, cái này chạy trên win nên rất dễ xài. bạn nên resize ổ cứng như Vinhsonnop nói sẽ tránh làm mất recovery gốc

phenmientay

như thế đúng là ít thật
nhưng mà ko có cái "lý thuyết" - "...sau này cần cài thêm soft nào vào dễ bị đầy đĩa, máy sẽ chạy chậm lắm."
máy chạy chậm là do cài nhiều soft, do máy bạn chậm (ý mình nói hardware)
startup nhiều....ổ cứng đầy hay ko đầy ko hề liên qua >:) >:)
Theo mình thì ổ C:\ (hệ điều hành) không nên và không thể để 5G được. Vì mình đọc ở đâu đó, trên lý thuyết, máy sẽ chạy rất chậm khi dung lượng ổ C:\ vượt quá 80%. Mà bạn cải win và ofice không thì cũng đến 4gG rồi ấy chứ. Tốt nhất, nên để ổ C:\ khoảng >10G.