• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cho hỏi về chia sẻ Wifi của MTXT !!!

doananh

Em dùng MTXT có Wifi nhưng ở công ty không có Wifi mà dùng qua cáp mạng. Giờ em muốn chia sẻ Wifi ở máy tính xách tay để điện thoại (p990i) kết nối Wifi có được không (vậy là Wifi của MTXT thành trạm phát sóng Wifi rùi nhỉ)
Trình độ em về mấy cái này không có nên mạo muội hỏi các bác.
Cám ơn các bác nhiều:))

hung66000

Em dùng MTXT có Wifi nhưng ở công ty không có Wifi mà dùng qua cáp mạng. Giờ em muốn chia sẻ Wifi ở máy tính xách tay để điện thoại (p990i) kết nối Wifi có được không (vậy là Wifi của MTXT thành trạm phát sóng Wifi rùi nhỉ)

Chắc cái này thì k đc rồi . Nếu MTXT có Bluetooth Thì bạn cho điện thoại kết nối qua Bluetooth thì ngon lành :)):)):))

nthuy

Tôi đã thử dùng 2 máy tính xách tay có wifi nối mạng nội bộ với nhau được. Như vậy trên lý thuyết là đc. Nhưng như bạn nói thì chưa thử vì máy ppc của mình không có wifi. Có ai thử một cái rồi ới lên cho anh em biết

doananh

Tôi đã thử dùng 2 máy tính xách tay có wifi nối mạng nội bộ với nhau được. Như vậy trên lý thuyết là đc. Nhưng như bạn nói thì chưa thử vì máy ppc của mình không có wifi. Có ai thử một cái rồi ới lên cho anh em biết
Nếu nối được mạng cục bộ vậy là ngon rồi, bác thử nói cách nối mạng giữa 2 máy tính cho em xem với. Để em thử xem với con P990i của em

poseidon0380

Theo mình là hoàn toàn có thể được but... cũng không được (thỏa điều kiện của bạn).
1. Internet của máy bạn chạy qua đường cable (UTP), bạn muốn share internet thì phải share qua đường này.
2.Nếu Internet bạn truy cập qua đường Wireless thì hoàn toàn có thể được (trong phần Advance chọn "allow other network use to connect throught this computer's Internet connection" bạn nên đọc thêm phần Internet Conection Sharing để hiểu rõ hơn) nhưng nếu làm như vậy có nghĩa là bạn đã có truy cập hotspot nên làm điều này là kô cần thiết.
3.Dùng wireless để share tài nguyên giữa 2 máy tính qua hotspot (Access Point) là bình thường nhưng nếu không có hotspot thì có thể chuyển sang chế độ computer-to computer local area network hay goi ngắn ngọn là ad-hoc network bạn cứ hình dung giống như một dạng mạng workgroup nhỏ, nhưng làm dạng này thì không phải là Infastructure (cần có access point) nên không share được internet. Chỉ là trao đổi dữ liệu giữa 2 máy mà không cần có access point thôi.
Thực sự nếu muốn làm thì vẫn có cách: máy tính truy cập internet qua cable, sau đó route card mạng wireless qua card mạng UTP share internet ra. Lý thuyết là vậy nhưng để cấu hình cách làm trên quả hơi khó (cần có kiến thức về Networking, routing, cần có phần mềm route, hệ điều hành hỗ trợ v.v....) Vd: Windows2000 server or 2003 server dùng chức năng routing and remote access or ISA server.

khoi

Hoàn toàn được mình đang sử dụng đây, mình cũng sưu tầm thôi

bước 1:
click vào biểu tượng network ở taskbar ròi chọn Network and Sharing Center

bước 2:
chọn Set up a connection or network

bước 3:
chọn setup a wriless ad hoc

bước 4: Next luôn

bước 5:
nhập network name: là tên bạn muốn đặt cho cái mạng của bạn
Security type là chế độ bảo mật, bạn nhả ra để chọn không bảo mật hoặc WEP, WPA2
vì mới ban đầu thử cài nên cứ chọn No athentication
bước 6:
bạ sẽ thấy tên network bạn vừa đặt báo đã thành công, ở đây tôi đặt tên là AVIET2 như hình

như vậy là bạn đã tạo thành công AP cho máy qua ad-hoc, bạn vào search sóng wifi sẽ thấy cái tên network mà bạn vừa tạo với cột sóng cao ngất , nhưng lúc này máy khác có thể truy cập vào sóng wifi đó nhưng chưa vào mạng được. Bạn cần phải tạo 1 cầu nối (bridge) mạng cho wifi thì nó mới cho máy khác vào net được, làm như sau:

thiết lập network bridge
quay trở lại cửa sổ Network and Sharing Center, chọn manager network connection

chọn cả 2 card mạng gồm Lan và wriless rồi click phải chọn creat bridge từ menu nhả xuống.

nếu không có gì trục trặc thì bác Bill sẽ tạo cho bạn cái network bridge

vậy là ok rồi, bây giờ bạn quay lại cửa sổ Network and Sharing Center, chọn connect t a network, bạn sẽ thấy như hình sau

mọi thứ đã xong, lấy con laptop khác ra bật wriless, nhận ngay trạm phát sóng mạnh như bão chanchu, connect vào đó, đợi vài giây, ok vào mạng

*chú ý:
- phải bật wriless on trong suốt quá trình cài đặt và sử dụng
- nếu dùng máy bàn làm trạm phát thì công cụ cần là card Lan để cắm dây Lan từ router vào, và USB wriless để phát sóng wifi.
- nếu dùng laptop thì chỉ viêc cắm dây lan vào cổng LAN
- nếu bác nào bắt trộm sóng của thằng nhà bên cạnh thì không cần Lan mà cần thêm 1 cái USB wifi cho laptop để 1 cái nhận sóng của thằng nhà bên cạnh và 1 cái làm thành trạm phát AP
- Cái này em thực hiện trên con laptop chạy vista, còn trên XP thì vẫn vậy, các bác tìm nơi setup ad-hoc là ok.
- Không có chuyện thằng phát không vào được net, thằng nào vào cũng được
Nguồn trungkhoa2 HHVN

five

Bạn có thể sử dụng chức năng tạo AD-HOC để chia sẻ ngang hàng giữa điện thoại và máy tính. Thân!!!

kipkip

Vâng,xin chân thành cảm ơn,em đã làm được trên XP,2 máy đã kết nối,PPC(O2i) đã báo kết nối,nhưng hiện tại vẫn chưa vào được.:D
CỤ thể làm thế này
Bác chọn properties của Wirleess,chọn thẻ Wireless Networks,chọn advand,Ở đây tick vào computer to computer.Sau đó add một cái mạng mới(cái này mình tự đặt,click vào nút add)Bây giờ 2 máy tự kết nối với nhau rồi.
Trong quá trình làm mình bật wireless của cả 2 máy

kipkip

Không hiểu sao kết nối đựoc rồi nhưng lại bị ngắt rồi lại đựoc.Kì quá,cứ bị chập chờn hoài,có ai biết ko vậy

biokiller

đó là do máy của bạn.adaptor wifi của máy chỉ đảm nhận 1 công việc là recieve mà bạn bắt nó làm 1 công việc trái ngược là broadcast thì làm sao mà good đc,cách này chỉ để chữa cháy thôi bạn àh