• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chọn lựa Rom nào

Status
Không mở trả lời sau này.

LINHTHSM

Thân chào tất cả mọi người,

Mình mới xài 02S nên cũng ít biết đến Rom.
Sau một hồi mày mò trên forum mình cũng đã hiểu cách up rom.
Tuy nhiên như trong topic này mình thấy có tận 3 Rom có được các bạn up lên. Đó là :
Rom5.35.05_AKU_3.5.2(WM6)

LOGOUT FIX 2

XPLODE R5 AKU3.5.2

Vậy mình rất mong các bạn đã và đang dùng có thể giúp đỡ mình nên dùng bản Rom nào là tốt nhất ?

Thứ 2 : mình đang rất không hiểu về Radio, với bản radio hiện tại mình đang xài thấy rất ngon (nó là bản Radio từ hồi mình xài W2003). Vậy tại sao lại phải up radio . Mục đích up radio làm gì ?
Nếu mà hiểu up radio cũng gần như up rom là sai phải không các bạn.
Vì up rom thì mình có thể được chiêm ngưỡng giao diện cũng như các ứng dụng của nó......
Mình nghĩ up rom có thể làm cho sóng của máy khỏe hơn (vạy có đúng không). Mình nghĩ là không đúng vì Radio là phải phụ thuộc vào phần cứng nhiều hơn là phần mềm.

Rất mong được sụ giúp đỡ của mọi người.

doquocanh

Thực ra con này up lên 2005, mua thêm cái bộ gõ tiếng Việt bằng bàn phím về, là tuyệt vời, text mexsage nhanh và hay hơn bàn phím ảo

Last edited by a moderator:
Bàn phím pohism là gì vậy bác. Em nghe lạ và search cả Diễn dàn mà không có.
Bạn ấy gõ lộn chữ "phím" đó thôi, phần mềm để gõ tiếng Việt trên bàn phím cứng của O2S là VN Typing đó bạn, bạn qua topic Tổng hợp các phần mềm Việt bên box Phần mềm Việt và Ứng dụng Việt hóa tham khảo thêm nhé!

hcqp

Thực ra con này up lên 2005, mua thêm cái bộ gõ tiếng Việt bằng bàn phím về, là tuyệt vời, text mexsage nhanh và hay hơn bàn phím ảo

O2 XDA IIs mà bạn nào dùng bàn phím cứng nhanh hơn bàn phím ảo ...thì tiểu đệ xin bái phục! bái phục!!! Mỗi lần bấm phải dí móng tay vào ngay giữa phím thì mới gõ được! Lệch một tý là trượt ngay, phải bấm lại. Bàn phím cứng! Đúng nghĩa vì bấm khá cứng! Exec thì OK, chứ O2 IIs nhà mình eo ôi!..
Tuy nhiên, ngoài việc bàn phím (ít khi mình dùng) thì các tính năng khác khá tuyệt.
----------------------------------------------------

PS: Tại sao đã có Chủ đề Thảo luận Rom 2005 cho BA rồi mà lại có thêm chủ đề lựa chọn Rom ở đây nhỉ?! Vậy mà các Mod vẫn để phát triển...
Theo mình, nên chuyển chủ đề này về HTC BLUE ANGEL - ROM WM5.0 để thành viên tiện theo dõi!

@LINHTHSM: Bạn chịu khó đọc ở chủ đề HTC BLUE ANGEL - ROM WM5.0 ở các tập trước sẽ hiểu rõ tận tường các ROM, RADIO cần dùng! Mình mới sài BA cách đây mấy tháng, hồi đó không biết tí gì về PPC. Nhưng nhờ Mobifuns.net, và bây giờ là Pdaviet.net, mình đã gần như làm chủ hoàn toàn con O2 XDA IIs của mình....
Vài điều cùng bạn!

oradoe

Cho em hỏi 1 tý
===============
Rom version: 5.35.05.WWE
ROM date: 05/08/07
Radio version: 1.12.00
Protocol version: 1337.42
ExtROM version:
===============
Thông tin máy em như vậy, các bác nào thâm niên, có thể chỉ giáo cho em là có nên up cái nào lên không, hay sử dụng thế này là ổn rồi?

AI giúp em không?

Bản rom mà bạn đang dùng là R5 WM6 do mod Kobold cook từ R5 của Xplode, ưu nhược điểm đã được bàn nhiều, chịu khó đọc lại nhé bạn!

Chỉnh sửa cuối:

oradoe

Hix! Tìm mãi mới được, em tưởng rom bác nói do Kobold pót, tìm hoài không ra. Và cho em hỏi khi up rom thì chỉ có rom version thay đổi hay cả radio version và
Protocol version thay đổi luôn ah?

(Mạo muội hỏi tiếp) Vậy Xplode là rom mới nhất ah? Em đọ thấy ở đâu trang 19-20 là như vậy...

Chỉnh sửa cuối:

SirKojiro

Cho em hỏi 1 tý
===============
Rom version: 5.35.05.WWE
ROM date: 05/08/07
Radio version: 1.12.00
Protocol version: 1337.42
ExtROM version:
===============
Thông tin máy em như vậy, các bác nào thâm niên, có thể chỉ giáo cho em là có nên up cái nào lên không, hay sử dụng thế này là ổn rồi?

Hix! Tìm mãi mới được, em tưởng rom bác nói do Kobold pót, tìm hoài không ra. Và cho em hỏi khi up rom thì chỉ có rom version thay đổi hay cả radio version và
Protocol version thay đổi luôn ah?

(Mạo muội hỏi tiếp) Vậy Xplode là rom mới nhất ah? Em đọ thấy ở đâu trang 19-20 là như vậy...

Rom và Radio là 2 phần hoàn toàn khác nhau. Nếu trong khi upRom bạn copy cả file Radio vào cùng thư mục thì sẽ up cà còn không thì chỉ upRom thôi( lúc này bản Radio cũ vẫn nguyên tác dụng).

Còn theo tôi, bản Rom ổn định nhất và tương thích với phần mền tốt nhất là của bác Logout (tuy nhiên về tốc độ thì kém hơn Bản R5 của Xplode một chút).

oradoe

Up rom là giống như nâng cấp hệ điều hành, thay đổi các phần mềm mặc định, tốc độ chạy nền... (theo em nghĩ là như vậy) còn up radio làm gì hở bác?

minhanhtran

Well-Known Member
Trả lời

Up rom là giống như nâng cấp hệ điều hành, thay đổi các phần mềm mặc định, tốc độ chạy nền... (theo em nghĩ là như vậy) còn up radio làm gì hở bác?
Up radio là việc nâng cấp bộ thu phát sóng của Pocket PC (tăng cường độ thu, phát sóng).:D:D:p

oradoe

Thật vậy ah? mấy cái Radio version càng lớn thì bắt sóng càng tốt ah? Hay mỗi version của nó cũng giống rom, tức là mới hơn không có nghĩa hay hơn, mỗi cái có ưu nhược điểm khác nhau?

poiuy

Radio version sau đương nhiên là có cải tiến so với trước. Riêng mình vẫn dùng radio 1.12 cho BA vì trước mình dùng radio 1.15 (mới nhất) thấy chẳng có gì khác biệt. Có lẽ bản mới hơn này do các developer nước ngoài viết ra nên chỉ cải tiến được ở mạng di động tại nước đó chứ không có hiệu quả ở VN

oradoe

Có khi nó tiết kiệm pin, tại máy em lên wifi đến 75% pin là ... phụt.
Thế còn protocon version thì sao ah?

hoangkhai1112

Đã có chủ đề về Rom riêng rồi mà, nếu bác muốn ổn định thì chọn bản của Logout FIX2, còn muốn nhanh và giao diện đẹp thì qua chủ đề WM5 cho BA, tải bản SE của bác Đạt Cook về up thử xem sao nhé, những cái ko liên quan đến ROM thì qua phần thảo luận sử dụng nhé, đã có hết rồi mà

djtrungkien

mình thấy trên DS có nhiều bản RADIO mới nhưng có ghi cho các dòng máy khác ko biết có UP được ko mấy MOD

Status
Không mở trả lời sau này.