• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chụp Panorama cho HD2

gunnroseclose

Mấy hôm nay ông anh em vác mất con nikon d40 đi công tác nên em ngồi mày mò tìm mấy apps chụp panorama cho con hd2 :)):))

Chắc các bác cũng biết chụp panorama là gì rồi phải ko ạ, chụp ảnh với chiều ngang siêu dài đó ạ :D:D

Thử điểm qua 1 vài soft em kiếm được nhé, toàn trên market hết ạ. :D:D

#1: Photaf
soft này phải nói là dễ dùng nhất, có chế độ chụp tự động mình chỉ cần ngồi trên cái ghế rồi xoay ngừuoi, đến lúc nào vừa khung hình là nó sẽ rung 1 cái rồi tự lấy nét, tự chụp :)):)). Chất lượng thì không được sắc nét cho lắm :D:D. hay 1 cái là lúc xem lại nó sẽ cho mình dùng compass, nôm na là mình đứng giữa 1 cái ảnh được uốn hình tròn và mình sẽ xoay người để xem cả ảnh :D:D
Em up 1 cái hình em dùng photaf chụp nhé. Cái này có thể dùng G-sensor để xem, như kiểu dùng google earth ý ạ :D:D Hình này res gốc là (3739 x 332) nhưng em up lại ảnh đã resize nhé. khi xem ảnh này trên HD2 thì 2 cạnh bên trái và phải nó nối liền khít lên nhau chứ không phải bị cắt ra như trong ảnh này đâu các bác ạ

Thêm 1 điều là khả năng chia sẻ cực tốt của Photaf. Chụp xong có thể up ngay lên flickr, facebook, picasa, k9 mail, send bluetooth.mms, ... Nói chung là cực kì hay :D:D

#2: Photostitch
Soft này sau khi stitch ảnh vẫn sẽ có 1 khoảng mờ, bản free thì chỉ cho chụp 2 ảnh để nối. nói chung là em ko thích cái này :D:D

#3: robot view
Chụp ảnh siêu khó nhưng dùng compass xoay xoay xem cái ảnh mặc định cũng hay :)):))
chụp khó, em ko recommend dùng, nhưng chất lượng ảnh lại khá đẹp =D>=D>

#4: andropan
Chụp khá dễ dàng, nhưng chỉ có 2d mà không có chức năng compass nên ko xoay xoay được như photaf hay robot view.

Tóm lại em recommend cái #1, các bác muốn nghịch ngợm thì cũng nên thử xem sao

trinh12345

Bài viết của bác sẽ hay hơn nếu có cái link cho nó máu, mặc dù là trên market cả:D

anhthai

Cái pm này có cái nào hỗ trợ WM không? Chia sẻ cho mình với

Chỉnh sửa cuối:

hnam5

em photaf dùng cũng khá thú vị nhưng phần nối còn chút vấn đề. để ảnh được mượt nhất khi chụp tấm đầu tiên nên để camera thẳng theo đúng hướng đường chân trời (nghĩa là không cắm xuống đất mà cũng không được ngước lên trời) như thế ảnh trước và sau sẽ khít và không bị méo hình.;;)

gunnroseclose

Cái pm này có cái nào hỗ trợ WM không? Chia sẻ cho mình với
Bác search google thử xem, mấy hôm trước em cài vào hd2 chơi thôi chứ giờ con nikon lại về tay em thì em cứ nik+tripod mà chiến thôi :)):))

em photaf dùng cũng khá thú vị nhưng phần nối còn chút vấn đề. để ảnh được mượt nhất khi chụp tấm đầu tiên nên để camera thẳng theo đúng hướng đường chân trời (nghĩa là không cắm xuống đất mà cũng không được ngước lên trời) như thế ảnh trước và sau sẽ khít và không bị méo hình.;;)

Dùng cam của đt thì chụp nhìn tạm ổn thôi chứ ko thể đẹp như máy ảnh chụp được bác ạ.
Để căn chỉnh cho đúng hướng đường chân trời nếu chuẩn phải đặt trên 1 vị trí cố định. Còn nếu cầm tay và xoay người thì kiểu gì cũng bị lệch, rung đi không ít thì nhiều.