• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÁC TIỆN ÍCH TIẾNG TRUNG TRÊN PPC

alanlee

Trước đây mình đã test qua file tuơng tự, cảm thấy 01 số ROM ( HD2 ) ok và 01 số ROM không được, nay thử lại thì thấy Không phù hợp với ROM COM5 của HD2 ( ROM tiếng Anh ) :|. Bác Hanoiwap cho mình hỏi có phải cab trên tách từ COM2 không nhỉ :-?

hanoiwap

Super V.I.P
Trước đây mình đã test qua file tuơng tự, cảm thấy 01 số ROM ( HD2 ) ok và 01 số ROM không được, nay thử lại thì thấy Không phù hợp với ROM COM5 của HD2 ( ROM tiếng Anh ) :|. Bác Hanoiwap cho mình hỏi có phải cab trên tách từ COM2 không nhỉ :-?

Tôi vừa thử cài trên bản COM 5 của tôi và chạy tốt.EzInput không phụ thuộc vào COM nào đâu bạn ạ

alanlee

Sử dụng tiếng Hoa cho màn hình WVGA

Thân gởi các bạn PDAVIET

Mình post bài này để cho các bạn cần sử dụng tiếng Hoa cho HD2 nói riêng và màn hình WVGA nói chung. Đương nhiên mình chỉ post những gì mình đã chọn lọc lại và đã kiểm chứng.

A> Font :
CHT : font phồn thể
CHS : font giản thể

Về font thì tiếng Hoa thì có font phồn thểgiản thể ( ở đây mình không đề cập đến vấn đề kiểu font ;;) ), font phồn thể là font truyền thống lâun đời và hiện nay còn sử dụng ở các vùng : Đài Loan, Macau, Hong Kong và hải ngoại, có cả người Hoa ở VN; font giản thể thì được Trung Quốc đơn giản hóa chữ viết và khởi xướng từ đời Chu Ân Lai đến nay, nhiều nước sau này có phổ biến học tiếng Hoa thì chủ yếu học giản thể ( chữ ít nét hơn nên dễ nhớ :D ), trong đó có cả VN.

1. Arphic CHT CHS : Font unicode nhỏ này theo mình nghĩ đã đủ nhu cầu sử dụng cho PPC : bao gồm file văn bản và 01 số phần mềm tiếng Hoa.

2. Yahei : Font này được AE bên TQ khoái lắm , các bạn có thể bổ sung trong trường hợp 01 số font mà các bạn không xem dược, nhưng dung lượng hơi to > 10MB ( thú thật là mình cũng chưa test vì có lẽ nhu cầu mình chưa tới >:) ).

3. Còn một số font khác như Ming Liu, Sung thì mình không post vì file to hơn Arphic nhưng không có khác biệt nhiều về phạm vi sử dụng

B> Regional :

Tại sao phải đề cập ?

Vì có 01 số phần mềm sao khi cài font tiếng Hoa vẫn không hiển thị được thì các bạn phải cài file file Regional rồi vào Regional setting chọn Chinese (People's Republic of China ) sau đó soft Reset lại.

Khuyết điểm : sau khi chọn có khả năng không đọc được font tiếng Việt >:) :-?? :-/ Nếu sử dụng lại font tiếng Việt thì lại chọn mã vùng theo nhu cầu sử dụng rồi Soft Reset again :))

Việc này không phiền lắm đâu nếu bạn biết ngay cả PC cũng thế ;;)

Vậy thì tùy theo nhu cầu sử dụng, bạn có thể cài hay không :p

Ẻm đây

C> Bộ gõ :

1. HTC Rhodium A4 IME V2.8 WVGA ( còn gọi là ZTA ) : 1 trong các bộ gõ phiên âm được nhiều người sử dụng vì Ưu điểm : có thể chọn font chữ gõ ra là chữ CHT hay CHS.

2. Samsung Hand Write 3.0 : bộ gõ lợi hại của SS phát triển, có thể viết tay và cả phiên âm, riêng phần viết tay nhận dạng và hiển thị được cả CHT và CHS.

3. PlumSip Pro VGA 6.0 : bộ gõ phiên âm CHS, ưu điểm : có thể cài vào thẻ nhớ

4. Bộ gõ EzInput tích hợp trong ROM ship HD2 : tuyệt vời cho ROM ship nhưng còn tùy thuộc bản ROM cook nên mình chỉ nhắc cho vui thôi vì đa số AE trên đây đều khoái up nhiều ROM cả :D

Trên đây là những gì mình đã sử dụng trơn tru trên nhiều bản ROM của con HD2 của mình, chỉ trừ 01 bản không sử dụng được cả font là các bản hiện nay của ppcboy ( mình tiếc lắm :| )

Pass : thanks >:)

Chúc vui

properman

Mình đang dùng Omina 900 mà cài thử các font trên này đều không hiển thị được, copy cả vào windows của máy mà cũng không lên, reset nhiều cũng vây. Ai biết chỉ dùm với :(

cuongdecu

Bạn tìm phần mềm hanwang trên mạng nhé. Ngày trước mình cũng dùng thấy rất tốt.
Bác nào có bộ gõ theo kiểu chữ viết tay trên màn hình WVGA ko cho mình xin với :(

ProThanhSG

Bộ gõ tiếng Trung hỗ trợ QVGA - WQVGA - VGA - WVGA

Bộ gõ tiếng Trung tốt nhất. Hỗ trợ các loại màn hình QVGA - WQVGA - VGA - WVGA; Hỗ trợ gõ tiếng anh; Các loại ký tự đặc biệt cho chat và internet: GB-PPC Ver 2.1.6

Hỗ trợ: Windows Mobile PPC 5.0/6.0/6.1/6.5

1. Gõ tiếng trung

2. Nhận dạng chữ viết tay

3. Chọn chữ theo bộ (theo nét)

4. Gõ tiếng anh

5. Bàn phím số

6. Các ký tự đặc biệt

Link MediaFrire download: Tại đây

BỔ SUNG: version mới nhất của bản này là 2.2.2 Download link MediaFire tại đây (Tôi chưa test bản mới này)

Chỉnh sửa cuối: