• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÁC TIỆN ÍCH TIẾNG TRUNG TRÊN PPC

Utxd

Chuyên đề dành riêng cho các vấn đề liên quan đến tiếng Trung Quốc trên PPC, do đó chỉ chấp nhận những bài giới thiệu, thảo luận có liên quan đến tiếng Trung Quốc, những bài không đúng chủ đề sẽ bị Del.

Utxd

Font và bộ gõ tiếng Trung

Đầu tiên là Font hiển thị tiếng Trung (cài xong thì Reset máy lại) và bộ gõ miễn phí Nice Chinese Input (chỉ sử dụng được trên WM5)

Bộ gõ gồm 3 phần:

1. Chinese Serch: có tác dụng tìm các chữ có nét viết tương tự với nét bạn vừa viết lên PPC

2. Chinese Writing: nhận dạng chữ viết tay có 2 ô nên có thể viết liên tục không cần chờ để máy nhận dạng và nhận dạng khá nhạy kể cả khi bạn viết chữ latin cũng nhận ngon lành.

3. Pinyin: đây có thể coi là phần tuyệt vời nhất của soft này. Thứ nhất trên bàn phím ảo hiển thị ngay cho bạn các âm chính có thể gõ được, sau khi đã gõ nguyên âm thì sẽ hiển thị những âm ghép nào có thể ghép với nguyên âm đó, cuối cùng cho bạn chọn 5 dấu của Pinyin nên khả năng tìm từ rất chuẩn.

Font:

Chỉnh sửa cuối:

yingzhou

Nice Chinese Input

Đã chỉnh sửa để tương thích với WM2003! Các bạn có thể xài khá tốt!

Chỉnh sửa cuối:

wenquan

Chào cả nhà, có bạn nào có từ điển Hán-Anh nào hay kô? nếu có các bạn up lên cho mọi người với. Cám ơn
À quên mình dùng o2mini nên nếu tương thích win2003 thì tốt quá

Utxd

Chào cả nhà, có bạn nào có từ điển Hán-Anh nào hay kô? nếu có các bạn up lên cho mọi người với. Cám ơn
À quên mình dùng o2mini nên nếu tương thích win2003 thì tốt quá

wenquan không thấy Hán Việt Đại Từ Điển của Mod. yingzhou ở trên à :D

Còn bộ này nữa, hơi củ không biết chạy trên mini được không, test thử đi

yingzhou

Cái đó là Đại Tự Điển thôi anh ơi! :p

Mai mình sẽ post soft English-Chinese Dictionary lên! Hôm nay mạng kém quá! không up được! Sorry nha! :D

Utxd

Cái đó là Đại Tự Điển thôi anh ơi! :p

Mai mình sẽ post soft English-Chinese Dictionary lên! Hôm nay mạng kém quá! không up được! Sorry nha! :D

Không đọc kỹ, Hán - Anh chứ không phải Hán - Việt :D, đã post rồi thì để luôn vậy

snoopy274

Khi em bung file nicechina ra thì nó có đòi pass đó bác ơi!Em phải làm sao đây?Thanks!

Xem chữ ký của mình nhá

utxd

Last edited by a moderator:

yingzhou

H&H English - Chinese Dictionary v3.0.1

Tham khảo về cách sử dụng tại đây: http://www.hnhsoft.com/dictec

90,000+ English to Chinese entries.
50,000+ Chinese to English entries.
Có giọng người đọc cả tiếng Anh và Hoa.
Pinyin, phiên âm tiếng Hoa từng chữ.
Support cả Simplified và Traditional Chinese.
Có bàn phím kèm theo, nhưng không nên xài!

YingYu

utxd cho miìh xin cái chinese font được không? ở bái đầu chỉ thấy soft thô. cám ơn nhé. :)

snoopy274

hu hu!Tới h này bác mới đưa font chinese lên!Làm hôm qua đến h em ko sao mà dùng chương trình đầu tiên mà bác utxd đưa lên được cả!

yingzhou

Không cần đâu bạn! CE-Start bao gồm Font và Keyboard hết rồi! Với lại cái font này là mình lấy từ CE-Start ra đó! :D

MrTrung

Mình cài cái CE-Star vào nhưng mà không sao DK được , nhưng qua dùng thử cũng thấy hay đó . Phông và Keyboard cũng được luôn . Nhưng kể ra ma DK được bác nào giúp em được việc này không ?
boyhongaivip@yahoo.com.cn rất hân hạnh được đón tiếp .

wenquan

H&H English - Chinese Dictionary v3.0.1

Tham khảo về cách sử dụng tại đây: http://www.hnhsoft.com/dictec

90,000+ English to Chinese entries.
50,000+ Chinese to English entries.
Có giọng người đọc cả tiếng Anh và Hoa.
Pinyin, phiên âm tiếng Hoa từng chữ.
Support cả Simplified và Traditional Chinese.
Có bàn phím kèm theo, nhưng không nên xài!

mình chịu kô download được từ 4share, toàn báo lỗi out of time, trong khi mình down từ các trang web khác ngon lành. Mình down bằng IDM:-?