• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ LAPTOP SONY VAIO

tinh_la_gi

Administrator
Mọi vấn đề về dòng laptop này anh em vào đây cho tiện quản lý củng như các anh em khác có thể search nhanh chóng

tinh_la_gi

Administrator
Đối với dòng sản phẩm này khi mua bạn sẽ có 1 Partition ẩn, Partition là nơi chứ rất nhiều thứ mà bạn cần đấy - Hệ Điều Hành Windows có bản quyền kèm theo máy bạn, Driver , soft ...v..v...

Nếu bạn rành về máy tính 1 chút bạn có thể tận dụng lại Partition này vì nó có dung lượng trên 5gb đấy

Trước tiên bạn nên mua 2 đĩa DVD hoạc 9 Đĩa CD để Backup hay để hiệu hơn là chuyển mọi thứ trên Partition này vào DVD của bạn

Sony Vaio đi kèm theo chương trình "Vaio Support Center"

Bạn hãy vào Star -> Vaio Support Center

[còn tiếp]

huakiller

hi hi mình có cách này cũng tạm được nè nếu bạn xài mà sợ bị hư windows cài lại mà không có driver thi bạn hãy dùng phấn mềm magican mà lấy lại driver nhớ là cho vào ổ D nha để khi cài lại ta mới có driver để dùng sau khi cài lại ta dùng magican backup lại driver la ok như vậy mày vẫn chạy như thường không thiếu driver ma cài bản windows nào cũng được cả hi hi chúc các bạn thành công

NguyenDucDung

=)) =))
Mình có cách này để sau mỗi lần reinstall win ko cần cài lại driver :D
đó là dùng nLite :D

Vietvnn

Super V.I.P
@ zorrohuakiller hai chú khi đưa ra giải pháp nên kèm theo phần mềm ứng dụng để tiện cho mọi người cùng theo dõi

Hai Nguyen

Nếu cài Refresh Window thì nên theo khuyến cáo của SONY, cài theo thứ tự để có được chuẩn, và các hotkey nhé,

BIOS update (if available)
Intel® Chipset (if applicable)
Microsoft KB896256 (Mobile Dual Core) (only available on some models, please verify with Sony Support web site http://www.sony.com/pcsupport)
Microsoft KB909667 (System stops responding during standby, hibernate or shutdown.) (only available on some models, please verify with Sony Support web site http://www.sony.com/pcsupport)
Sony Notebook Control (if applicable)
Sony Programmable I/O (if applicable)
Sony Shared Library
Video
NOTE: On some newer VAIO PC models, the system will support two different graphics hardware. The setting mode is identified as:
Stamina: Intel Graphic mode
Speed: Nvidia® Graphic mode
Audio
Modem
Network
Camera
Wireless
MPEG Encoder
Multi Card reader (if applicable)
Flash Media (if applicable)
Flash Media registry
Memory Stick® media
Memory Stick Registry
Bluetooth® Registry (if applicable)
UPEK TouchChip Fingerprint Coprocessor
Infineon® Trusted Platform Module
Wireless Keyboard and Mouse utility
SmartWi™ Utility
Cingular Connection Utility
WWAN driver
Any other Sony Utilities
NOTE: Will be explained in the software dependency section
Hard drive protection
Toshiba Bluetooth application

Nên restart máy mỗi khi máy yêu cầu restart trong quá trình cài đặt

NguyenDucDung

@ vietvn: :)) :)) bác vẫn như ngày nào :D vẫn cứ gọi người ta là "chú" :D
Khi nào rảnh em sẽ viết bài hướng dẫn cụ thể :D chứ bây giờ ko đc ko có time :(

10507

Need Help with video

Xin loi cac ban vi minh hong viet tieng viet nhieu duoc.

Anyway, I need some help with video playback on my sony VGN AR230. Before, I was able to play back all types of video format. But due to virus attacked, I was forced to do a complete recovery on my system, and now I am unable to playback any video. Playback of video would only produce voice but no image. I have tried all codec but still can get it to work correctly. Please help..........

Sorry, for not writing in VN.

Thank you,

10507

tvd2284

hi hi mình có cách này cũng tạm được nè nếu bạn xài mà sợ bị hư windows cài lại mà không có driver thi bạn hãy dùng phấn mềm magican mà lấy lại driver nhớ là cho vào ổ D nha để khi cài lại ta mới có driver để dùng sau khi cài lại ta dùng magican backup lại driver la ok như vậy mày vẫn chạy như thường không thiếu driver ma cài bản windows nào cũng được cả hi hi chúc các bạn thành công

CHương trình này tên là Magican Backup hả Huakiller?

tvd2284

Mình cũng cài cho máy Vaio một lần vì bên Nga này WIndows đi kèm toàn tiếng Nga, mà lại cần dùng tiếng Anh :(, lúc cài xong khổ sở với driver vì khi cài xong thì không nhận được driver card âm thanh và modem, phải lên mạng update mấy file của windows mới chạy được :(.

linhplayer

em nhỡ tay fdisk con vaio của em rùi, nên phải down driver về, cài cũng ok mỗi tội mất cái screensaver xịn của nó, bác nào có cho em với

chanchukk

Chào các bạn trong diễn đan lap top Sony Vaio. Cho mình hỏi một chút được không? Mình đang sử dụng một laptop sony vaio, nhưng cách đây một tuần không hiểu sao laptop đang chạy thì tự nhiên đơ hình, mình restart lại thì màn hình đen thui luôn, không vào được Windows nữa. Mình tưởng máy bị virus phá hệ điều hành nên nạp lại hệ điều hành Windows XP nhưng mỗi lần khởi động là màn hình tối thui, nếu tắt máy tính hẳn trong vòng 2-3 tiếng, sau đó lại mở lên thì chạy được một chút khoảng 2-3 phút là đơ máy (dĩ nhiên là chưa kịp vào Windows luôn). Bạn nào biết đó là bệnh gì cho mình biết với, nếu được thì mình sửa xong chắc bán rẻ lại cho người khác quá, huhuhu...

PhamDung

Xem lại Ram + pin thử xem sao đi bạn. Có thể chỉ hở thôi chứ không hư đâu.

chanchukk

Cảm ơn bạn PHAM DUNG đã hướng dẫn, cuối tuần rảnh mình sẽ tháo ra xem thử. Kết quả thế nào mình sẽ báo cáo. Mình nghĩ chắc do pin hư rồi. Cảm ơn bạn trước nhé.

tinh_la_gi

Administrator
Với Vaio ...đa phần khi boot sẽ có logo của Vaio và 1 âm thanh kèm theo ... nếu vào đến đây thì mọi thứ tạm ổn .. boot win không thành công thì có thể dùng Hiren boot 8.7 để test mọi thứ .... có cả win mini cho bạn dùng

Pin không ảnh hưởng lắm tới vấn đề này vì bạn có thể chạy với nguồn DC mà

@linhplayer....bạn cho biết Y để mình share cho bạn lại cái xịn nhé

myGenio

vừa mới nhận dc quà năm mới là một chú Vaio FE31 dual core -1,8/1024/100/256Gefoce.mỗi tội tiếng Nga muốn chuyển sang tiếng anh nhưng ngại cài, vì trong bản xịn nhiều ứng dụng xịn . đã lưu hai DVD dữ liệu của máy từ pảtion Recovery nhưng ko hiểu khi restor nó thế nào, thôi có gì thì ra bảo hành vậy. ngày mai cài thử Vista đã.

giaphucan

cái này là lỗi phần cứng rồi, muốn biết rõ hơn bạn nên đem máy đến công ty bảo hành hoặc là chỗ nào sửa chữa Laptop người ta kiểm tra cho

kakakakaka

Cách Backup Windows Vista

Tôi mới mua con Sony Vaio FE880 dùng Windows Vista bác nào làm ơn chỉ giùm cách backup và recovery với. Cách nào mà Backup partion có chứa soft ware Windows Vista gốc ra đĩa DVD ah. Thanks.

khocviem

sony chay đơ

Chào các bạn trong diễn đan lap top Sony Vaio. Cho mình hỏi một chút được không? Mình đang sử dụng một laptop sony vaio, nhưng cách đây một tuần không hiểu sao laptop đang chạy thì tự nhiên đơ hình, mình restart lại thì màn hình đen thui luôn, không vào được Windows nữa. Mình tưởng máy bị virus phá hệ điều hành nên nạp lại hệ điều hành Windows XP nhưng mỗi lần khởi động là màn hình tối thui, nếu tắt máy tính hẳn trong vòng 2-3 tiếng, sau đó lại mở lên thì chạy được một chút khoảng 2-3 phút là đơ máy (dĩ nhiên là chưa kịp vào Windows luôn). Bạn nào biết đó là bệnh gì cho mình biết với, nếu được thì mình sửa xong chắc bán rẻ lại cho người khác quá, huhuhu...

Bác lên mang đi sửa đi,con máy của bác 90% chết chipset VGA,
bác ở đâu nhỉ,nếu ở Hà nội thì mang qua F87 ở 178 Thái hà,e sửa máy ở đấy 1 lần rồi,sửa đảm bảo và lấy máy nhanh nữa