• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ ~ PC & LAPTOP .:: DELL ::.

trai65

Các anh cho em hỏi chút với.
Em mới mua 1 con Dell Vostro 1500. Khi vừa mang về dùng em đã thấy ổ cứng kêu lách tách khi đọc/ ghi dữ liệu (tiếng kêu đồng bộ với đèn tín hiệu ổ cứng đang đọc/ ghi). Thỉnh thoảng còn nghe tiếng gì đó kít kít to hơn (tiếng này thì không đều và không thường xuyên). Máy tính em thấy vẫn chạy bình thường, không có vẻ gì khác thường cả.
Em có dùng đĩa Diagnostics đi kèm theo máy để test thì kết quả vẫn báo ổ cứng bình thường.
Em có mang máy qua công ty bán máy kiểm tra thì họ nói dòng Vostro 1500 ổ cứng kêu như vậy, không sao cả.
Em cũng đọc qua 1 số forum của nước ngoài thì cũng thấy 1 số người phàn nàn về tiếng ồn của ổ cứng của Vostro 1500 nhưng em không rõ có ồn như kiểu máy của em không.
Em vừa mới dùng máy xách tay nên cũng rất lo, không hiểu có vấn đề gì không. Vì với máy tính để bàn thì khi ổ cứng mà kêu thì chắc là sắp đi rồi.
Ai đã dùng Vostro 1500 rồi hay có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp em với.
Em cảm ơn mọi người trước!

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
Các anh cho em hỏi chút với.
Em mới mua 1 con Dell Vostro 1500. Khi vừa mang về dùng em đã thấy ổ cứng kêu lách tách khi đọc/ ghi dữ liệu (tiếng kêu đồng bộ với đèn tín hiệu ổ cứng đang đọc/ ghi). Thỉnh thoảng còn nghe tiếng gì đó kít kít to hơn (tiếng này thì không đều và không thường xuyên). Máy tính em thấy vẫn chạy bình thường, không có vẻ gì khác thường cả.
Em có dùng đĩa Diagnostics đi kèm theo máy để test thì kết quả vẫn báo ổ cứng bình thường.
Em có mang máy qua công ty bán máy kiểm tra thì họ nói dòng Vostro 1500 ổ cứng kêu như vậy, không sao cả.
Em cũng đọc qua 1 số forum của nước ngoài thì cũng thấy 1 số người phàn nàn về tiếng ồn của ổ cứng của Vostro 1500 nhưng em không rõ có ồn như kiểu máy của em không.
Em vừa mới dùng máy xách tay nên cũng rất lo, không hiểu có vấn đề gì không. Vì với máy tính để bàn thì khi ổ cứng mà kêu thì chắc là sắp đi rồi.
Ai đã dùng Vostro 1500 rồi hay có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp em với.
Em cảm ơn mọi người trước!

Theo Mình thì bất cứ ổ cứng nào của Laptop hay Desktop mà phát ra tiếng lách tách mà nghe rõ thì đều có vấn đề cả! Cơ quan Mình cũng có mấy người dùng laptop Dell nhưng không thấy hiện tượng đó, còn dòng Vostro 1500 thì Mình chưa thấy. Nếu chỗ bán nói vậy thì Bạn nói với họ cho thử mấy cái khác cùng dòng của máy Bạn xem sao? Thường thì ổ cứng laptop chạy êm hơn ổ cứng desktop nhiều, khi ổ cứng laptop quay Bạn phải ghé sát tai vào thì mới nghe thấy tiếng "Xẹt xẹt" chứ không phải tiếng "lách tách" mà Bạn nói đâu? Bạn thử dùng soft nào đó test thử xem máy của Bạn dùng ổ cứng của hãng nào??? Chúc vui!;;):-?

tmtuan12

em xào laptop DELL Vostro 1400. Nay cuc sạc của nó tự nhiên phát ra tiếng kêu, cắm điện vô, đèn cục adapter có sáng nhưng điện ko vô máy >"<. Mấy anh có biết lý do tại sao thì chỉ em cho em bít với :((

tinh_la_gi

Administrator
em xào laptop DELL Vostro 1400. Nay cuc sạc của nó tự nhiên phát ra tiếng kêu, cắm điện vô, đèn cục adapter có sáng nhưng điện ko vô máy >"<. Mấy anh có biết lý do tại sao thì chỉ em cho em bít với
lấy đồng hồ đo thử xem có điện ra không đã
Nếu có điện ra thì xét đến cái Laptop còn không có thì đành mua cái Adapter khác thui...

tranducdau

Dell D410 là loại máy nhỏ gọn dành cho đối tượng là doanh nhân. Vì nhỏ gọn nên nó bị tiết giảm Card reader và Bluetooth, chỉ có Smart Card slot cho tính năng bảo mật.

phenmientay

Vậy mà mình mới mua 1 con này, chỗ bán bảo rằng có bluetouth, trong máy cũng có phần mềm bluetouth mânger, nhưng phần cứng khong thấy đâu. Người bán bảo hắn nợ mình cái bluetouth đó, vài bữa đua sau. Mình search trên mạng thì thấy nó có bluetouth. Không hiểu sao nữa.

startrace

thông thường các máy DELL đời mới đều support Bluetooth, đa số là option, nên bạn yên tâm là máy có Bluetooth nhưng chưa được gắn vào thôi

hac_y_nhan

Nó có nhiều Option vậy đấy..vì thế có khi cái BT của bạn bị người ta đem gắn vào máy khác rùi...thui đành chờ người ta có BT sẽ gắn cho bạn...

Giống Acer wa trùi

phenmientay

Bác nào làm ơn chỉ mình boot vào DOS cho con dell d410 của tớ với. Tớ không tài nào boot vào DOS được cả bẳng Hiren's boot cd và bằng USB (UBCD411). Tks!

tienhung

Active Member
con dell này khó chịu lắm
em đụng 1 con dell d420 mà nó chỉ cương quyết chịu bôt từ DOS bằng ổ CD đi kèm của dòng máy của nó thôi.
Không chịu ổ CD nào khác cả. potay

Pdanews

Bác nào làm ơn chỉ mình boot vào DOS cho con dell d410 của tớ với. Tớ không tài nào boot vào DOS được cả bẳng Hiren's boot cd và bằng USB (UBCD411). Tks!
Bạn đã vào BIOS chọn cấu hình boot cho CD chưa.Hay đang chọn boot bằng Harddisk.Nhớ phải chọn bằng CD rồi save lại thử xem.

Pdanews

con dell này khó chịu lắm
em đụng 1 con dell d420 mà nó chỉ cương quyết chịu bôt từ DOS bằng ổ CD đi kèm của dòng máy của nó thôi.
Không chịu ổ CD nào khác cả. potay
Bạn phải nói rõ là boot bằng cd hay ở đĩa cd chứ.Vì khi boot thì chỉ cần cấu hình cho ổ đĩa trong BIOS là được thôi.bạn xem lại rồi PM cho mình dể nếu được mình sẽ giúp cho

phenmientay

Bạn phải nói rõ là boot bằng cd hay ở đĩa cd chứ.Vì khi boot thì chỉ cần cấu hình cho ổ đĩa trong BIOS là được thôi.bạn xem lại rồi PM cho mình dể nếu được mình sẽ giúp cho

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình chỉ giáo. Nhưng với những người đã muốn boot vào DOS thì việc cấu hình BIOS là việc đầu tiên cần phải biết và thực hiện trước khi thực hiện các việc khác. Không cần phải nhắc về thủ thuật này làm gì.

dienht

Active Member
Cần tìm đĩa cài Media Direct

Chào các bạn.
mình đang xài Dell XPS M1210 mà ko sử dụng được Media Direct, bạn nào ở TP.HCM mà có đĩa MD thì có thể cho mình coppy được ko.
CẢm ơn các bạn nhiều

stephen87

Cho em hỏi về Dell XPS M1330
1 - Cho em hỏi làm thế nào để ghi recovery ra Disk ?
2 - Em muốn chia phân Vùng ổ C Lại ra thêm 1 Data nữa mà kg làm mất recovery của máy thì phải làm sao ? tại ổ C em 220Gb nên em muốn chia ra để làm file dũ liệu .em có đọc wa mấy topic khác của diễn đàn khác nói là khi chia sẽ kg được recovery .
Em mới tiếp xúc Dell nên em kg biết gì nhiều , Mong các Bác chỉ giúp , xin cảm ơn thật nhiều

BinladenVN

Mình đang muốn mua 1 cái Dell 2nd, hiệu tualatine D630, T7300, nhưng đang phân vân k biết là dòng Dell này máy xài lâu có nóng lắm k ? Vì cơ quan đang xài Acer 5570 và IBM T43. Đảm bảo xài khoảng 3h, bỏ cái máy ra khỏi bàn làm việc, đập 1 trái trứng lên chỗ mới đặt laptop thì có cái trứng ốpla chín ăn lun (Vì quá nóng đó mà :p)

Romigo

@stephen87: Bạn dùng Partition Magic để phân lại ổ cứng sẽ không làm mất dữ liệu. Nhưng nó đòi ổ bạn phải còn free ?% thì mới được đó. Bạn thử tìm hiểu xem.

@BinladenVN: Dell không nóng bằng Acer đâu bạn. Mình cũng đang dùng Dell. Thực ra là không cần thiết nhưng bạn có thể mua thêm dock gắn quạt để dưới cho laptop.

son_volam002

Vậy mà mình mới mua 1 con này, chỗ bán bảo rằng có bluetouth, trong máy cũng có phần mềm bluetouth mânger, nhưng phần cứng khong thấy đâu. Người bán bảo hắn nợ mình cái bluetouth đó, vài bữa đua sau. Mình search trên mạng thì thấy nó có bluetouth. Không hiểu sao nữa.

Dell các đời gần đây thì chế bluetooth dưới dạng 1 module nhỏ cắm ngay chỗ quả pin (chỉ cần tháo pin là sẽ rút được module đó).

Cái này là option nên tùy nhà sản xuất mà có hay không, tùy cả các bác bán hàng có lương tâm hay không nữa (vì cái đó bán riêng cũng được 200k trở lên).

Còn cái BT manager nó chỉ là phần mềm, có hay không có BT thì vẫn cài được như thường.

Người bán hàng cho bạn bảo có thì khi đòi bạn nhớ đòi cho được cái module, đừng lấy cái BT cắm ngoài qua USB vướng víu lắm.