• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ ~ PC & LAPTOP IBM-LENOVO

thanhviet

con T42 xài của T60 được hả bạn??? Nếu được thì cho mình xin nhé. Pm cho mình số đt của bạn nha.

vanhoivanbinh

Băn khoăn không biết mua loại IBM Thinkpad R61 có OK không?

Chào các bác
Em có vấn đề nhỏ này muốn hỏi các bác
Em đang phân vân không biết chọn loại LAPTOP nào trong hai loại sau
IBM r61i và T61
Hai loại đều là loại 14" SCREEN
Em dùng để Chạy các phần mềm cơ bản như AUTOCAD 2004, SOLID WORKS 2006, MATLAB 6.5
Hiện taii hôm nay em tham khảo ở vài của hàng thì thấy giá dòng T chát quá
Em quyết định dùng dòng R 61i rồi
Cấu hình như sau:
Chíp CORE 2 DUO 2.0 GHz T5232 / 3GB RAM/ 160GB HDD/ NIVIDA VIDEO CARD 140 jj đấy em k nhớ, Màn hình HIGH RESOLUTION, pin 6 ceell
Thằng SALE nó hét em 34 000 NT$ ( tiền đài loan, em đang ở ĐÀI) đổi ra tiền Việt giờ cỡ 19 triệu ..méo mặt bác ạ
Loại thứ hai thì là
Chíp CORE 2 DUO 1.6 GHZ T2323?? Dùng card màn hình SHARE, còn các cái khác giữ nguyên

Em chưa rõ là nên mua dòng CHIP NÀO?? Vì mình ít tiền nên phải cân nhắc giữa số tiền mình có và tốc độ CHIP
Thằng SALE nó bảo do dòng R61i này là loại mới ra tháng 5/2008, các đời truớc k có màn hỉnh kiểu HIGH RESOLUTION
Theo các bác giá thằng SALE hét trên kia có ACCEPT dc không ạ??
Em lại nghe phong phanh thế này :
Dòng R là dòng để bàn - cái này hơi lạ đối với các bác mới dùng laptop. Tuy nhiên các hãng thường chia laptop làm 2 phân khúc, loại chuyên để bàn (ít mang vác) và loại chuyên mang vác trâu chó.
Dòng T là dòng chuyên mang vác, thích hợp với các bác nay đây, mai đó.
Trê thị trường dòng máy chuyên để mang vác tốt nhất là IBM T và Dell Latitude.

Mặt khác
Hic dòng T chắc em không kham nổi rồi, giá mắc quá
Dòng R mà tiền nogn vẫn đang phải cân nhắc đây, ai dè 18 tr một con máy xách tay hic hic
Mà thằng SALE nó có cái chiêu GIẢM giá cho em bằng cách giảm thời gian bảo hành từ 3 năm xuống 2 năm là thế nào nhể??
Em chưa rõ khoản này lắm???
Monmg tin các bác

gallantman

dòng IBM THINKPAD nó có ưu điểm nổi trôi hơn các dòng khác bởi bộ phần mềm ThinkVantage , đó là một phân vùng ẩn chứa đựng các bộ phần mềm giúp ta nâng cao hiẹu suất làm việc, sao lưu, bảo vệ và bảo mật các dữ liệu quan trọng trong máy tính của bạn .
khi máycuar bạn bị trục trặc nặng hoặc không thể vào được win, chỉ cần bấm nhanh phím Access IBM mầu xanh gần phím Esc là đã truy cập được vào trung tâm cứu hộ cho máy tính của bạn . làm theo cá bước hướng dẫn là bạn sẽ khôi phục lại được hẹ điều hành của bạn .
chỉ có điều theo kinh nghiệm của tôi thì khôi phục từ nó phức tạp hơn cách bung file ghost nhều các bạn ạ ! nếu không phải là Restore bản win licene thì có lẽ tôi sẽ chọn cài lại win cho khỏe ! nói vậy thôi chứ phục hồi được win xịn thì đổi gì chả chơi đúng không các bác!

tuanquynh8083

Active Member
Theo mình nghĩ thế này nhé:
thứ nhất bác mua máy với mục đích học tập mà chủ yếu dùng đồ họa thì bấy giờ dùng chip Core 2 Duo ,cad đồ họa và màn hình 14''như 2con trên là ổn.Chíp CORE 2 DUO 2.0 GHz T5232 / 3GB RAM/ 160GB HDD/ NIVIDA VIDEO CARD 140 jj đấy em k nhớ, Màn hình HIGH RESOLUTION, pin 6 ceell,nếu là mình thì mình sẽ chọn chú này.:d,còn giá cả thì bác tham khảo trên wesite nhé vì bây giờ máy xách tay rất nhiều,giá cả hợp lý ,cấu hình tương đối cao không cứ gì cứ phải xài dòng IBM cả(nếu xét về chất lượng thì dòng này phải nói là bền)
còn trường hợp nó Sale thời gian bảo hành từ 3nam xuống 2nam thì theo như mình đã từng nghe hình như là nếu mình chấp nhận giảm thời gian bảo hành thì nó sẽ giảm tiền cho mình hay sao ý.
Chúc bác chọn được con máy hợp ý và vừa với túi tiền của mình.:d

0

bedongdanh

các bạn ơi mình có 1 con laptop cua lenovo nhưng minh không biết nó là ibm hay là cái gì.làm sao để biết đựoc tên chính xác của máy vây? Vì mình đang cần tìm drive internet cho con lenovo này nhưng mình lại không biết nó là seri bao nhiêu và khồng có đĩa cài gốc .ai biết chỉ dùm mình với

Chỉnh sửa cuối:

HHN

Well-Known Member
các bạn ơi mình có 1 con laptop cua lenovo nhưng minh không biết nó là ibm hay là cái gì.làm sao để biết đựoc tên chính xác của máy vây? Vì mình đang cần tìm drive internet cho con lenovo này nhưng mình lại không biết nó là seri bao nhiêu và khồng có đĩa cài gốc .ai biết chỉ dùm mình với

Bạn vào đây và nhập số TYPE MODEL vào ô Search within results: sẽ tự động tìm ra các bản driver thích hợp với máy của bạn, trong link là tôi đang tìm thử với máy IBM X40 có TYPE: 2371-67U .
(Số này thì tìm ở mấy cái tem dán sau máy đấy)
Còn phân biệt IBM hay Lenovo thì quá đơn giản :D có chữ Lenovo thì đương nhiên là Lenovo chứ còn dòng gì nữa :D

bedongdanh

bạn ơi máy của mình là lenovo vây cách tìm đời máy và drive của đời máy đó làm thế nào vậy bạn ? ở sau máy có ghi mấy dãy số.bạn chỉ guíp mình với .
10-7328-060068
RD02-D450
35Y2T5C294P57Y5

Chỉnh sửa cuối:

HHN

Well-Known Member
bạn ơi máy của mình là lenovo vây cách tìm đời máy và drive của đời máy đó làm thế nào vậy bạn ? ở sau máy có ghi mấy dãy số.bạn chỉ guíp mình với .
10-7328-060068
RD02-D450
35Y2T5C294P57Y5

Mấy cái số này bác đọc ở cái tem nào thế, seach mãi không được, bác xem có cái tem nào có chữ TYPE: xxxx-xxx hoặc S/N:xx-xxxxx xx/xx chứ mấy cái này không bít là số gì nữa. Bác tìm lại đê, không thì chụp hình toàn bộ cái mặt sau của máy lên đây. hoặc nhìn đâu đó trên mặt coi có ký hiệu gì không ???

bedongdanh

còn 1 chỗ tem màu đen nó ghi là :
MODEL : SUNRISE 410L
P/N EB1101220
S/N EB04156307
W/N 01AOMFZLVAM-000

Bác xem giúp em với.

Chỉnh sửa cuối:

bedongdanh

bạn ơi mã vạch của nó ghi là : LE306380A2FBNWN.
bạn tìm hiểu giúp mình với

vettau

còn 1 chỗ tem màu đen nó ghi là :
MODEL : SUNRISE 410L
P/N EB1101220
S/N EB0416307
W/N 01AOMFZLVAM-000

Bác xem giúp em với.
Bạn xem lại xem có phần PRODUCT và TYPE không, ví dụ: TYPE 0768-11U; PRODUCT 0756811U, theo như trang chủ của LENOVO thì nó gồm 7 hoặc 10 ;12 chữ số, của bạn có 9 chữ số rất khó tin tưởng nó là Lenovo, chứ nhờ mấy PARTNUMBER rồi SERIAL kia khó mà tìm đúng lắm, hoặc bạn có thể vào trang chủ download phần System Update cho Lenovo xem, khi chạy đến phần kiểm tra Serial hoặc Product của máy bạn sẽ biết máy mình thuộc dòng Product nào, và nếu còn thiếu Driver nào nó sẽ tự động liệt kê danh sách cho mình lựa chọn có download và Installer hay không. Hỗ trợ rất nhiều Seri :
http://www-307.ibm.com/pc/support/site.wss/document.do?sitestyle=lenovo&lndocid=MIGR-66956

mu710

các pro cho mình hỏi mình đang xài con Lenovo y410_37 thì dạo này hay báo lỗi svchost.exe về sound device sau khi mình tắt đi thì không nghe tiếng nữa, mình nghĩ là đụng chưong trình nên vào task manager và tắt đi thì hết nhưng khoảng vài ngày nữa thì bị lại. mình đã tham khảo các trang web thông tin về svchost.exe thì đây không phải là virus. mong các pro chỉ giùm chứ để như vầy bực mình lắm. thank các pro nhiều!!!

bedongdanh

Bạn xem lại xem có phần PRODUCT và TYPE không, ví dụ: TYPE 0768-11U; PRODUCT 0756811U, theo như trang chủ của LENOVO thì nó gồm 7 hoặc 10 ;12 chữ số, của bạn có 9 chữ số rất khó tin tưởng nó là Lenovo, chứ nhờ mấy PARTNUMBER rồi SERIAL kia khó mà tìm đúng lắm, hoặc bạn có thể vào trang chủ download phần System Update cho Lenovo xem, khi chạy đến phần kiểm tra Serial hoặc Product của máy bạn sẽ biết máy mình thuộc dòng Product nào, và nếu còn thiếu Driver nào nó sẽ tự động liệt kê danh sách cho mình lựa chọn có download và Installer hay không. Hỗ trợ rất nhiều Seri :
http://www-307.ibm.com/pc/support/site.wss/document.do?sitestyle=lenovo&lndocid=MIGR-66956
bác ơi con máy này là con lenovo 410L bác tìm giúp em drive của nó nhé.em tìm hoài không thấy.

Lamson

Well-Known Member
Mình có cái Lenovo G400 ( đã cài XP) muốn cài lại XP nhưng mà cái đĩa Driver người ta đưa cho lại chỉ có của Vista, vậy làm sao ? Ngoài lên mạng tìm.. thì trong đĩa Hiren9.5 có mục backupdriver thi có dùng được không, sau khi backupdriver rồi thì dùng thế nào.Xin mọi người chỉ giúp
Cảm ơn nhiều

Lamson

Well-Known Member
MÌnh đã cài lại XP nhưng không hiểu tại sao khi cài IE7 mà nó cứ lên trang này

mà nó không chịu chạy để seting cho IE7 lần đầu tiên, và không chiụ chạy về HomePage? (các máy tính khác khi mình cài IE7 thì không vậy - đã down bản mới nhất từ Microsoft), xin mọi người chỉ giúp làm sao bây giờ
cảm ơn nhiều

Tamock

Khi cài xong IE 7 bao giờ cũng ra trang này. Đây là trang chỉ chạy 1 lần (RunOnce) với mục đích giúp bạn cài đặt một vài thiết lập ban đầu như chọn máy chủ tìm kiếm mặc định chẳng hạn. Nếu muốn đặt Google làm công cụ tìm kiếm mặc định thì bạn có thể đặt.

Nếu bạn không làm gì cả mà tắt đi thì lần sau nó lại nhảy vào. Hình vẽ cho thấy bạn đã chạy đến lần thứ 3 (RunOnce3) :D

Bạn bấm vào mấy cái nút tròn tròn để cài đặt, xong rồi thì lần sau nó không ra nữa, thế thôi.

MÌnh đã cài lại XP nhưng không hiểu tại sao khi cài IE7 mà nó cứ lên trang này

mà nó không chịu chạy để seting cho IE7 lần đầu tiên, và không chiụ chạy về HomePage? (các máy tính khác khi mình cài IE7 thì không vậy - đã down bản mới nhất từ Microsoft), xin mọi người chỉ giúp làm sao bây giờ
cảm ơn nhiều

Lamson

Well-Known Member
- Mình cũng bấm mấy nút tròn đó rồi mà không được. Một cái Lenovo G410 khác của đứa bạn cũng vậy luôn.
- Tối qua ngồi cài lại cái Desktop khi cài IE7 lúc vào Internet thì nó tự nhảy vào chỗ trang chủ như trên ( cũng có chữ runonce3.aspx ) sau đó là tự chuyển qua màn hình để mình config lại luôn ( chỗ có chữ save your seting) trong khi cái Lenovo lại không được ????

PhuongNguyen

Well-Known Member
HI!
Bạn thử kiểm tra lại quá trình cài đặt Windows và quá trình update xem sao, mình cũng đang dùng 1 còn IBM Lenovo G400, cài đặt update lên bình thường, update xong là hiện ngay phần save setting và thế là xong. Nếu có thể đc thì bạn cài lại Windows một lần nữa xem sao.
Tốt nhất Driver nên down về lưu thành ôộ chuẩn của mình, khi cài đặt lên nó có đầy đủ các file thành phần chạy sẽ tốt hơn, dùng phần mềm để backup lại driver có thể đc nhưng sẽ ko đầy đủ các file hỗ trợ cho driver của máy tính.
Chúc bạn thành công.