• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ - SO SÁNH ĐIỆN THOẠI

kokomo

Mình đang dùng O2 Atom Exec nhưng thấy anh bạn đồng nghiệp mới tậu con P990i hơi bị đẹp, có tới 2 bàn phím. Không biết có nên đổi Atom lấy P990i không ? Ai biết cho mình lời khuyên,

Cám ơn nhiều,

4color

Mình đang dùng O2 Atom Exec nhưng thấy anh bạn đồng nghiệp mới tậu con P990i hơi bị đẹp, có tới 2 bàn phím. Không biết có nên đổi Atom lấy P990i không ? Ai biết cho mình lời khuyên,

Cám ơn nhiều,

Chào bạn kokomo!
Trước đây tôi mua con Atom (khôngphải Atom Exec như bạn) về dùng thấy có mấy nhược điểm như chụp hình rất lâu, loa thọai nghe nhỏ, ở chổ ồn ào là chịu chết nên dã chuyển qua dùng con P990i được 2 tháng nay.
Nhận xét của tôi là nếu chỉ dùng chức năng điện thoại, nghe nhạc và chụp hình của P990i thì OK (chấp nhận được chứ không có gì xuất sắc). Còn lại là như sau :
* Quá dày nếu để cả bàn phím ngoài. Bàn phím trong quá nhỏ, khó thao tác. Dùng bút chọt bàn phím ảo còn nhanh hơn.
* Phần mềm rất ít, phải mua. Những soft dùng được trên P910 đều không thể chạy được trên P990.
* Màn hình today không hiển thị ra ngoài được như Atom Exec của bạn đâu. Ví dụ như lịch công tác, các cuộc hẹn... phải vào trong mới thấy. Dù hiện nay đang có Handy Day cho P990 (tôi đã cài) nhưng củng phải vào trong.
* Túm lại là nếu quen dùng O2, thì rất chán dùng P990.
Tuy nhiên có cái hay mà O2 không có là: P990 có một nút bên hông, nhấn vào sẽ go back và ẩn chương trình đang hiển thị (chứ không close luôn đâu, cái này thì tệ). Lại có một bánh xe để chọn mục và nếu ấn vào là chạy chương trình luôn (cái này OK). Còn một nút thứ 3 nữa là kéo xuống thì khóa bàn phím và màn hình, kéo lần nữa thì hết khoá (cái này rất tiện, tôi rất thích).
Wifi và truy cập internet tốt. Lại có bán phím số để bám số gọi đt (tôi không dùng và tháo nó ra, nhìn máy gọn hơn)

Vậy thì tuỳ theo ý bạn thích gì thì chọn đó. Tôi vừa mua thêm 1 O2 Exec vì bực mình với con P990 (nhưng không bán được vì lỗ quá) nên nay con P990 chỉ dùng chức năng điện thoại thông thường thôi.
Mong bạn chọn d0u7o75c cái vừa ý.:)

youandmebl

theo mình . con Ò exec hổ trợ công việc rất tốt . chạy nhanh rât2 nhiều lần so với p990i , .nhưng chụp ảnh không đẹp bằng p990i , nghe nhạc cũng khôg bằng luôn . nhưng bù lại màn hinh khi lướt web thì tuyệt vời , chip sử lí nhanh . soft nhiều , .nếu ai đã quen sử dung O2 , khi sử dung lại p990i thì rất bực mình . vì chạy chậm hon rất nhiều .1 nhược điểm của p990i là : loa ngoài nghe rất nhỏ , nhưng chất lượng thoại thì rất tốt . đó là nhận xét tổng quát của mình về o2 exec va p990i ...

dung7916

Nếu bạn dùng chức năng chủ yếu là điện thoại (nghe và gọi), nghe nhạc, xem phim, nhắn tin thì nên mua P990i.
Nếu bạn muốn sành điệu lướt web (với màn hình bé tí tẹo) hay tò mò nghịch ngợm các ứng dụng thì nên dùng O2.

Chúc vui vẻ

whiteeaglevn

Mình vừa xài Atom Exec giờ chuyển sang P990i.Có hai thứ mà ai cũng cảm nhận được là P990i chạy quá chậm so với dang vẻ đồ sộ của nó. Soft thì nghèo nàn nhưng cái này thì cũng có thể chấp nhận vì nó còn mới nên chưa có nhiều soft để xài. Còn tui nghĩ ưu điểm của nó là. Sóng bắc tốt hơn. Cái mà tui ưng ý nhất là loa thoại to. Hông có nhỏ như Atom. Nhưng mà mỗi lần chuyển ứng dụng hông hiểu sao nó chậm một cách lạ thường. Làm cho tôi người dùng lâu O2 khi chuyển qua rất bực mình. Nhưng nó có bàn phím ngoài rất giống môt cái phone thông thường đủ hết các tính năng mà không cần "chọt".

kieukieucongtu

Theo em P990i chẳng hơn P910i là mấy , chỉ khác là có wifi . nếu bác không quan tam đến wifi thì chọn P910i là tốt nhất , màn hinh trong to hơn P990i nhìn sướng hơn nhiều. Còn đang quen dùng 02 khi chuyên sang dung P9 , sẽ thấy tiện khi nghe gọi điện thoại , hay nghe nhạc , nhắn tin se thấy hay nhưng chắc sẽ ức chế về tốc độ sử lý ^_^

khactuyen

bạn nói thế nào đấy chứ, màn hình P910i sao đẹp và trong được P990i được, bạn đã dùng và so sánh hai model này chưa mà kết luận vậy, màn hình P990i đẹp và nét hơn nhiều P910i và cũng không bé hơn là mấy (rất ít). Sau khi P990i up lên FW R9 thì tốc độ cải thiện nhiều và cũng không bị reset như cũ.

Linh_t885

to khactuyen: P910 và P990 đều hỗ trợ Màn hình cảm ứng TFT, 262.000 màu, sao lại có thể đẹp và trong hơn nhau được???..
Còn nói về so sánh các dòng điện thoại với nhau tui xin đưa ra mấy nhận xét:
1. SE:Các máy mang tính phân khúc theo dòng máy.nhìn chung la chất lượng âm thanh và màn hình có thể nói là hơn các dòng khác.
+ dòng P: Dòng máy cao cấp, Dùng hỗ trợ văn phòng, nghe nhạc và chụp hình đáp ứng ngay cả các khách hàng khó tính.
+ Dòng W: hỗ trợ nghe nhạc (chư dòng nào có thể vượt qua về âm thanh loa ngoài của SE)
+ Dòng K: thiên về chụp ảnh và quay film: cho 1 chất lượng ảnh khá tốt, khả năng nghe nhạc cũng vẫn giữ được uy tín của SE
+ Dòng J: dòng thấp cấp, nhưng vẫn đảm bảo vượt qua các đối thủ thấp cấp khác về âm thanh và màn hình, chụp ảnh
Về các khía cạnh khác:
+Vỏ máy: chất lượng chưa thể vượt qua được Noki, nhưng giá thành rất đắt
+ phụ kiện hiếm và không phổ thông nên đắt
+ Phần mềm hỗ trợ không nhiều.
+ Hạn chế về các chức năng thông dụng,: ghi âm cuộc gọi ở 1 số máy là ko thể có
2. Dòng Nokia: Phân khúc của hãng rất đa dạng theo thị trường. Độ bền cao, sóng khoẻ, tinh năng gần gũi. màn hình, chụp ảnh, quay film, nghe nhạc chưa thể vượt qua được SE
+ Dòng cao cấp: gồm N seri và dòng 95xx tiêu trí đa truyền thông: giải trí, văn phòng, truyền hình, internet, đàm thoại, đàm thoại video, chụp hình, quay film...tính nghe nhạc loa ngaòi vãn tréc nhiều thiếu bass,chụp hình cho chất lượng ảnh khá nét, đàm thoại cho chất lượng cao
+ Dòng HDH S60: đi đầu tiên phong về HDH mở của Mobile, hạn chế màn hình bé, loa ngoài bé, chụp ảnh quay film chật lượng trung bình.
+ Dòng S40: chủ yếu dùng để đảm thoại và nhắn tin, trong đó cũng có 1 số máy phân khúc thị trường, thiên về nghe nhạc và chụp hinh: 6230, 5300,5200 nhưng cho chất lượng chưa cao và độ bền của loa và chất lượng ảnh giảm theo thời gian.
Ngoài ra:
+ Nokia a là dòng điện thoại phổ cập, phân khúc thị trường rộng nên đứng đầu trong kinh doanh.
+ Do là phổ cập nên phụ kiện, vỏ máy dễ tìm và rẻ
+ Có rất nhiều soft hỗ trợ kể cả dòng S40 có hỗ trợ java
3. Dòng O2: Dong máy cao cấp,như 1 PDA có chức năng mobile, thiên về hỗ trợ văn phòng, truy cập Web. chất lượng loa ngoài và camera còn hạn chế, nhưng nghe phone thì cho âm thanh nổi rát ấn tượng. O2 không có phân khúc thị trường, hiện tại chỉ có phân khúc theo dòng đặc trưng của HDH Windown mobile 2003,Windown mobile 2005,Windown mobile 2006 (new).
Đặc trưng là tốc đọ máy xử lý nhanh, màn hình lớn, giao diện gần với máy tính rất thích hợp cho những người hay sử dụng máy tính. do là HĐH Windown mobile nên dòng này có rất nhiều soft tiện ích.
Hạn chế của dòng này là tính phổ cập.
4. Motorola: Năm lấy phần phân khúc hàng trung cấp của thị trường, chưa đa dạng sản phẩm.ngoài ra cũgn có phát triển mốt số máy cao cấp, nhưng hạn chế của nó là HDH linux, chưa phổ thông nên ít soft tiện ích phục vụ do vậy HDH này chưa mang tính ứng dụng cao. Nhà sản xuất này vẫn chưa có định hướng chính xác để phát triển do vậy về chất lượng đàm thoại cũng chưa cao, âm thanh,màn hình cũng chưa thể đem so sanh với các dòng khác, camera cũng vậy.
5. Samsung, LG: 2 dòng máy đến từ xứ Hàn hầu hết các máy chạy HĐH S40, không có HDH mở. Cả hai dòng máy chủ yếu tập trung vào kiểu dáng của máy. Chất lượng đàm thoại cũng rất tôt
Trên đây là nhận xét chủ yếu về các dòng máy mà hẹn nay đang đứng trong top!..Đây chỉ là nhưng nhận xét tổng thể, còn về từng máy cụ thể thì sẽ có sự chênh lệch khác nhau.

khactuyen

To Linh_t885 Linh_t88
mình chỉ phàn nàn về chuyện màn hình giưa P910i và P990i: P910: độ phân giải 208x320
P990: độ phân giải 240x320
cùng 262k màu nhưng nhìn màn hình P990 đẹp và sáng hơn rất nhiều vì mình cùng cầm hai máy và so sánh. chắc bạn chưa so sánh mà chỉ dựa vào thông số kỹ thuật thì chưa nói hết được vì đời sau bao giờ cũng cải tiến hơn so với đời trước

tinh_la_gi

Administrator
VÀi ngày nửa TLG sẽ cho 1 ý kiên "thực tế" nhất đến khactuyen !

NÓi thật thì giờ cũng chưa có máy mà tét !

Linh_t885

đã chạy ra 1 shop thử so sánh máy, p990 đúng là độ trong P91 thiệt, nhất là độ tương phản ánh sáng của 2 màn hình. (có thể P910 mình đã rãi nắng dầm sương)

HoneyLove

Trên diễn đàn mình ko thấy nhắc đến W950i, bác nào cho 1 cái so sánh với. Máy này có nên mua ko/

tinh_la_gi

Administrator
Có thể nói W950i là một phiên bàn nâng cấp thêm cho con M600i !
Và thích hơp cho các bạn đã "yêu mến" M600 ... chứ nếu đã theo P9xx thì chắc khi mua con này sẽ phải bực mình vì không có cái camera !

Nhưng có thể thỏa chí cho dân ghiền nhạc với bộ nhớ trong khổng lồ ! 4Gb !

bkav3003

theo mình thì p910i mẫu mã đẹp hơn p990i nhiều,flip của p990i dày và ko đẹp tí nào,p990i nếu gỡ bỏ cái flip ra thì nhìn đẹp hơn nhưng như vậy thì mất đi tính năng thú vị nhất của dòng p9xx là pda có bàn phím ,mình thấy p910i và p990i như nhau chỉ hơn nhau cái wifi còn màn hình thì p990i có nhỉnh hơn 1 ti' nhưng ko đáng kể(màn hình p910i cũng rất sắc nét).
con` nếu so sánh giũa p9xx va` o2 thì mình thấy mỗi máy đều có ưu điểm và khuyết điểm,p9xx thì nghe gọi nhắn tin rất thuận tiện sóng mạnh nhưng máy chậm hơn o2 1 chút ứng dụng ko nhiều = o2 và ứng dụng cũng ko pro = ppc.tóm lại mình thấy cả hai đều rất tuyệt máy nào cũng xó ưu điểm và khuyết điểm cả tùy theo sở thích mỗi người.còn mình thì xài luôn cả hai,sau khi tậu được ppc cingular 8525 thì vẫn ko thể chia tay với con p910i đã xài 3 năm nay được .bạn nào còn ý kiến khác thì góp ý nhé thanks

Chỉnh sửa cuối:

Linh_t885

giờ thì P1i đã "ra đời" em này mời là tuyệt vời nhất trong dòng SE pro ^_^

ancola66

Super V.I.P
Mình thấy P990 chỉ được mấy điểm sau :
*Có bàn phím đầy đủ
*Wifi mạnh
Nhưng bạn đang dùng PPC mà chuyển sang UIQ thì sau 1tuần tý toáy thì không còn gì để mà tí toáy nữa. Thứ nhất vì các ứng dụng ít và những ứng dụng hay thì rất khó kiếm được" chìa " LÀm sao bằng PPC phần mềm cập nhật hầu như từng ngày.Thứ hai là giao diện đơn điệu. Làm sao mà tùy biến giao diện như WA2 và WAD bên PPC được. Và một dấu hỏi lớn là làm sao P990 lại Down giá nhanh đến vậy???

biokiller

mình mới vừa chuyển từ 02s sang p990 thì mình thấy tuy là p990 ko có hỗ trợ nhìu như 02 nhưng nó sẽ hứa hẹn 1 tương lai mới như vista vậy vì bây h cũng đã khá nhìu hãng support cho dòng này rùi,các bạn thử nhớ lại dòng p900 hay 910 mới ra xem,cũng ko có j,bi h cũng đã rất nhìu soft rùi đó.p990 có ưu điểm là nhìn rất nam tính-1 ưu điểm mà các dòng 02 bây h ít có

tinh_la_gi

Administrator
Mình thấy P990 chỉ được mấy điểm sau :
*Có bàn phím đầy đủ
*Wifi mạnh
Nhưng bạn đang dùng PPC mà chuyển sang UIQ thì sau 1tuần tý toáy thì không còn gì để mà tí toáy nữa. Thứ nhất vì các ứng dụng ít và những ứng dụng hay thì rất khó kiếm được" chìa " LÀm sao bằng PPC phần mềm cập nhật hầu như từng ngày.Thứ hai là giao diện đơn điệu. Làm sao mà tùy biến giao diện như WA2 và WAD bên PPC được. Và một dấu hỏi lớn là làm sao P990 lại Down giá nhanh đến vậy???
Không phải TLG ghét PPC mà chê PPC rồi tôn vinh UIQ nhưng thật sự chưa khi nào thấy thích 1 con PPC ...
Ngày trước mua con P910i hàng ngoài đã là 8,8tr rồi ! có thể mua được cả 1 con PPC thời đó rùi đấy
Giờ lấy con p990 lòng cảm thấy phấn chấn và phấn khởi khi p990 mang trong mình rất nhiều cái hay mà nhiều nhiều người chưa khám phá hết lại nói "chọt hết"
Những cái bạn cần bạn có thể cài thêm soft giúp nó hoàn thiện hơn

Giá dow nhanh bạn lại cho nó có vấn đề ... thế giá nằm trên cao bạn sẽ lại than thở giá "ngất trời"

biokiller

ủng hộ bác phương chuyện này,
@ancola:p990 là vista của pda đó,bác thử so sánh soft các dòng symbian với WM xem cái nào nhìu hơn là bít ngay,palm còn nhìu soft hơn WM áh chứ nhưng do ko thân thiện với người dùng vì windows quá phẩn biến nên palm "chết" thôi.coai chừng sau này bác đổi WM sang xài symbian mà ko ai chịu bán àh.hehehe:D