• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ - THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG UIQ2.1 (P910,P900,A925..v.v) [2]

lightblue

P910i đọc được MemoryStick Pro Duo 2GB!

P910i đọc được MemoryStick Pro Duo 2GB!
P910i đọc được MemoryStick Pro Duo 2GB! Tested by Lightblue.

Vừa rồi mình đã test thẻ MemoryStick Pro Duo 2GB với P910 và có kết quả sau:

- Hàng Sony (thẻ nâu): không đọc (Disk Corrupt). Format lại không ăn thua.

- Hàng Sandisk: có 2 loại: thẻ đục và thẻ trong

+ Loại thẻ trong (loại này thấy ở thương xá Tax): cũng thua như cái Sony. Quá trình format lâu lắc, và cũng cho ra kết quả là không đọc được.

+ Loại thẻ đục (màu xanh da trời - LightBlue ): lúc đầu đút thẻ vào báo Disk Corrupt, sau đó format lại, trong vài giây báo OK. Copy bước đầu rất ngon. --> OK!

Thông báo cho các bạn có nhu cầu biết để thuận lợi trong quá trình chọn lựa.

lightblue

Đối với thẻ 1GB (nhất là các thẻ Sony nâu), thì cũng có thẻ ăn, có thẻ không ăn. Không hiểu sao nữa. Không rõ là do máy hay do gì.

Và thẻ 2GB cũng thế. Hôm trước mình thử, thì chỉ duy nhất cái loại thẻ đục Sandisk này xài OK.

lightblue

Loại thẻ trong này thì trong thương xá Tax có, nhưng đọc không được. Cùng là Sandisk, nhưng chẳng hiểu sao.

lightblue

Kết quả test về tốc độ:

- Tốc độ ghi: Mình thử 1 folder 50MB trong đó có 10 bài mp3, thì tốc độ trung bình khoảng 1MB/s (chép bằng Total Commander).

- Tốc độ đọc: Mình chép thư mục 130MB gồm 62 file data của KPDA sang PC lại thì tốc độ trung bình khoảng 6.5MB/s (cũng sử dụng Total Commander).

Dùng P910 format và copy thử thì khá tốt, tốc độ cũng khá nhanh.

lightblue

Thẻ Sony 2GB cũng chung số phận với thẻ Sandisk trong, cũng không đọc được và format cũng không ăn thua!

lightblue

Đây là 1 số hình thực của máy mình, chứng tỏ thẻ 2GB đục của Sandisk đọc tốt:

bedongdanh

KHông biết bây giờ loại thẻ 1GB và 2GB (màu nâu) ở VN giá bán là bao nhiêu vây nhỉ.Xin Bạn cho biêt thông tin

cfbarca

Active Member
@LB..........hôm trước mình cũng thử test cái thẻ 2G (nâu - bảo đảm là hàng sony xịn mang từ JP về) thì cũng thành công 50/50 mà thui : con P910i của mình thì OK (nhận diện, format, copy, paste) , nhưng con P910i thứ 2 thì báo lỗi liền, chuyển wa con P990i test (format + copy movie) vẫn bình thường, nên mình cũng không hiểu tại sao?

cfbarca

Active Member
@à tui cũng bổ sung thêm là khi test tui có thử copy (chế độ BT wa Cardreader) all data từ thẻ 1G (khoảng 900 Mb) wa thẻ 2G thì Phone của mình vẫn Run OK, còn con P910i của My friend thì báo lỗi khi thẻ 2G chỉ có hơn 1Mb data mà thui.

lightblue

Còn mình thì hiện tại cái thẻ 2GB ở trên đang bị lỗi (not found, máy và PC đều không nhận), coi như được 1 tháng xài. Mai sẽ xuống đổi lại cái khác... Hmm.

tinh_la_gi

Administrator
2gb gia gốc hiện tại trên 700k mà LB mua chỉ có 600k thôi thì lạ nhỉ !
2gb chạy rất rất bình thường..tựa như mình dùng thẻ 512 thôi !

4gb chưa test vì lúc mua giúp thẻ 2gb cho đứa em thì người ta hết thẻ 4gb rùi !!

lightblue

2gb gia gốc hiện tại trên 700k mà LB mua chỉ có 600k thôi thì lạ nhỉ !
2gb chạy rất rất bình thường..tựa như mình dùng thẻ 512 thôi !

4gb chưa test vì lúc mua giúp thẻ 2gb cho đứa em thì người ta hết thẻ 4gb rùi !!
Giá đấy là thẻ Sony thôi mà TLG.

TLG chạy thẻ 2GB của hãng nào? Sony hay Sandisk?

4GB thì tui vẫn chưa thấy...

cfbarca

Active Member
@Có thể là tùy theo firmware của từng phone, con P910i của mình hôm trc nhờ TLG nâng cấp FW lên bản mới I nên chạy thẻ 2G tốt hơn chăng? thẻ 4G thì chưa biết - Nếu nó mà chạy đc thẻ 4G (giá rẻ 1 chút) chắc lượm chú về xài cho đã.
*TLG..........bộ rao bán laptop vaio hả?Bn? bán cho anh đi

Chỉnh sửa cuối:

lightblue

@Có thể là tùy theo firmware của từng phone, con P910i của mình hôm trc nhờ TLG nâng cấp FW lên bản mới I nên chạy thẻ 2G tốt hơn chăng? thẻ 4G thì chưa biết - Nếu nó mà chạy đc thẻ 4G (giá rẻ 1 chút) chắc lượm chú về xài cho đã.
*TLG..........bộ rao bán laptop vaio hả?Bn? bán cho anh đi

Uhm uhm. Vấn đề này cần test nhiều hơn 1 tí nữa... Hiện tại mình chỉ có 1 máy đó và test cho kết quả như thế... Có lẽ bữa sau tìm thẻ 4GB test xem sao.

tinh_la_gi

Administrator
Giá tham khảo thẻ 4gb là 1,350k Thẻ xanh hàng SanDisk

ps: Con Vaio là tương lai đó nha ... 1800$ là ít đó ;))

cfbarca

Active Member
zzzz

@Mnh có cái thẻ 512 ko hiểu là mún tiu rùi hay sao ý mà format không đc? (cả trên phone lẫn trên PC) khi dùng filemanager open (thư mục Media) thì vẫn thấy cấu trúc folder (data, audio, movie,...) trong đó nhưng ko tại nào format đc, RUN các file trong thẻ đó thì phone báo ko nhận ra thẻ, đã làm đủ kiểu mà chẳng ăn thua (format trên PC với DD FAT), xem cái ìnormation trên PC nè :
Ai đã bị như thế nào help dùm nhé

Thangdq

@Mnh có cái thẻ 512 ko hiểu là mún tiu rùi hay sao ý mà format không đc? (cả trên phone lẫn trên PC) khi dùng filemanager open (thư mục Media) thì vẫn thấy cấu trúc folder (data, audio, movie,...) trong đó nhưng ko tại nào format đc, RUN các file trong thẻ đó thì phone báo ko nhận ra thẻ, đã làm đủ kiểu mà chẳng ăn thua (format trên PC với DD FAT), xem cái ìnormation trên PC nè :
Ai đã bị như thế nào help dùm nhé

Trường hợp này cũng có thể die thẻ đó, Cf dùng thử PQMagic xem thế nào? Thangdq không chắc lắm về khả năng sống còn, nhưng cứ thử đi, hy vọng cứu vãn được.

Chúc bạn may mắn. :|

cfbarca

Active Member
@thandq................nếu thế bro post cá CT PQMagic lên dùm để mình thử xem nào, chắc "tiu" 350K rùi wá.