• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: THẢO LUẬN VỀ CÁC PHẦN MỀM GỬI, NHẬN MAIL TRÊN PPC

Bạn thích dùng chương trình quản lý email nào?

• Lonelycatgames Profimail

Votes: 46 30.3%
  • Webis FlexMail

Votes: 25 16.4%
  • Messaging mặc định

Votes: 69 45.4%
  • Qmai

Votes: 9 5.9%
  • nPOP

Votes: 3 2.0%

• Total voters
    152

Anbis

Mình dùng 8525, đang dùng FlexMail 2007, nhưng mình chỉ check gmail được bằng WiFi và Sync, ko check bằng GPRS được, mình phải làm sao để có thể check bằng GPRS được giờ ?

phamhson

FlexMail 2007 Build 1864

FlexMail 2007 Build 1864

Phiên bản mới cập nhật 18/09/2007
Phần mềm quản lý mail chuyên dụng, có tính năng Direct Push Mail (công nghệ IMAP IDLE) cùng các tính năng cao cấp về quản lý mail khác.

Download here

Khóa cũ vẫn dùng tốt.
C82GA-C28UA-GEQ2A-3Q6WI-SEGYA
G6C69-AYE6R-EAKYC-6QEEC-UASUA

Last edited by a moderator:

Anbis

Mình dùng bản FlexMail 2007 mới nhất, đã check vào Secure Au, nhưng chỉ receive mail được, còn khi send thì nó nằm mãi trong Outbox mà chẳng chịu đi :(

Có cách nào khắc phục việc này ko ? Mình dùng 8525 :)

Black_Hands

Mình dùng O2 IIs ( XDA III ) cài Rom W6.0, mình tạo trong phần message tài khoản mail yahoo.com của mình, và khi kết nối sync với máy tính nó tự động load unread mail. Có thể bản rom này nó cập nhật tính năng load mail thì fải, vì mail yahoo ko hỗ trợ pop3. Có bạn nào dùng win 6.0 thử cái này chưa ? Trong option có thiết lập tự động load mail sau thời gian đặt trước : 15p - 120p . Win 6.0 thật tuyệt vời. Đây là làm với kết nối sync , mình chưa thử với wifi nhưng chắc là đc thôi :D có gì sẽ báo mọi người sớm nhé

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Mình dùng O2 IIs ( XDA III ) cài Rom W6.0, mình tạo trong phần message tài khoản mail yahoo.com của mình, và khi kết nối sync với máy tính nó tự động load unread mail. Có thể bản rom này nó cập nhật tính năng load mail thì fải, vì mail yahoo ko hỗ trợ pop3. Có bạn nào dùng win 6.0 thử cái này chưa ? Trong option có thiết lập tự động load mail sau thời gian đặt trước : 15p - 120p . Win 6.0 thật tuyệt vời. Đây là làm với kết nối sync , mình chưa thử với wifi nhưng chắc là đc thôi :D có gì sẽ báo mọi người sớm nhé
WM tự động load unread mail là do bạn sync với máy tính, Active Sync tự động mở Outlook lên để Outlook tải mail về sau đó mới sync lại vào PPC, do vậy khiến bạn lầm tưởng là tính năng mới cho phép lấy mail Yahoo. Điều kiện là phải cho phép sync mail qua PPC. POP3 với tài khoản name@yahoo.com cần phải trả tiền mới có được.
Nếu bạn đặt tùy chọn lịch check mail sau 15 - 120p thì khi đến hạn check, WM sẽ kiểm tra kết nối Internet và khởi tạo kết nối nếu cần thiết để lấy mail. Cẩn thận khi bạn đã cài đặt GPRS vì nếu bạn đặt tùy chọn download entire message mà gặp phải thư có attachment thì chết tiền GPRS đấy.

Thân!

Black_Hands

Bác đoán cũng có lý lắm, nhưng mà thế này . Em ko sync với Out look , khi kết nối thì ko thiết lập bất cứ cái gì, chỉ đơn thuần có thể copy dữ liệu và cài chương trình, như vậy chỉ gọi là kết nối với máy tính chứ ko hề Đồng Bộ Hóa ( synchronize ) nên ko có chuyện nó tương tác với Contacts, maik, address.

Chắc chắn 1 điều ko phải download từ outlook bác nhé , em thiết lập trong tài khoản Mail cả user name và pass đầy đủ . Bác nào dùng W6.0 rồi test cách này rồi cho ý kiến với nhỉ

À phát hiện ra điều vô lý trong bài của bác nhé . Ví dụ như theo logic của bác, active sync khởi động outlook rồi load mail về, rồi chuyển vào PPC. Nhưng em dùng mail yahoo cơ mà, vậy thì làm gì có pop3 mà outlook tải đc mail . Chắc chắn cái này chạy ngon đấy bác, test nhé

lưu ý : khi sync với máy tính đang có nối mạng thì máy PPC cũng vào được mạng Internet như đang kết nối wifi .

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Bác đoán cũng có lý lắm, nhưng mà thế này . Em ko sync với Out look , khi kết nối thì ko thiết lập bất cứ cái gì, chỉ đơn thuần có thể copy dữ liệu và cài chương trình, như vậy chỉ gọi là kết nối với máy tính chứ ko hề Đồng Bộ Hóa ( synchronize ) nên ko có chuyện nó tương tác với Contacts, maik, address.

Chắc chắn 1 điều ko phải download từ outlook bác nhé , em thiết lập trong tài khoản Mail cả user name và pass đầy đủ . Bác nào dùng W6.0 rồi test cách này rồi cho ý kiến với nhỉ
Từ trước đến giờ qua tìm hiểu mình và nhiều bạn vẫn hiểu là Yahoo không cho dùng POP3 đối với tài khoản free (ngoại trừ Yahoo.uk, Yahoo.vn và 1 vài nước khác). Tuy nhiên, mình vừa thử rồi, tải mail OK :O Không rõ nguyên nhân tại sao? Mình chưa tìm thấy link nào cho biết về chính sách mới của Yahoo, không rõ có phải chương trình quản lý Inbox của WM6 dùng cơ chế riêng đối với tài khoản thư này hay là Yahoo đã chính thức cho phép dùng POP3.
Tóm lại, đây là tin tuyệt vời :D:D:D

À phát hiện ra điều vô lý trong bài của bác nhé . Ví dụ như theo logic của bác, active sync khởi động outlook rồi load mail về, rồi chuyển vào PPC. Nhưng em dùng mail yahoo cơ mà, vậy thì làm gì có pop3 mà outlook tải đc mail . Chắc chắn cái này chạy ngon đấy bác, test nhé

lưu ý : khi sync với máy tính đang có nối mạng thì máy PPC cũng vào được mạng Internet như đang kết nối wifi .
Cũng xuất phát từ nguyên nhân mình đã trình bày ở trên. Còn chuyện kết nối AS mà vào được Internet thì đương nhiên rồi :)

Black_Hands

Hà hà, cuối cùng thì bác cũng đã test. Thật tuyệt vời fải ko nhể. Bây giờ thì tự động load mail khi có kết nối Internet quá đỉnh W6.0

Yahoo free vẫn làm gì có Pop3, bác thử dùng yahoo trong outlook xem, có mà chờ cả ngày :D

Theo em thì W6.0 có đoạn code đăng nhập như trên IE, dò mail mới (các mail có chữ in đậm ) rồi hiển thị dưới dạng list như vậy . Nếu đúng như suy đoán thì đây là code quá hiểm từ trước tới nay chưa có bao giờ . Nhờ các cao thủ ra tay dự đoán xem thế nào

HaChau

Super V.I.P
Theo em thì W6.0 có đoạn code đăng nhập như trên IE, dò mail mới (các mail có chữ in đậm ) rồi hiển thị dưới dạng list như vậy . Nếu đúng như suy đoán thì đây là code quá hiểm từ trước tới nay chưa có bao giờ . Nhờ các cao thủ ra tay dự đoán xem thế nào
Chỉ là suy luận thôi, có thể cơ chế xử lý giống như check Hotmail trên PPC (qua chương trình Live Messenger) vậy. Nếu hòm thư không hỗ trợ POP thì chuyển sang check mail kiểu web-based. Mà như vậy thì theo mình sẽ tốn bandwidth Internet hơn. AE nào dùng tài khoản hotmail hoặc Yahoo thì thử xem mức độ tiêu tốn như thế nào nhé.

Black_Hands

Hôm nay ngồi mò trong phần thiết lập mail yahoo thì nó là IMAP4 chứ ko phải POP3 bác a. Bác nào dùng Win 2003SE thử cài đặt với yahoo thông số thế này nhé

incomming mail server : imap.mail.yahoo.com chọn IMAP4
khai user và pass
outgoing mail server : smtp.mobile.mail.yahoo.com

đây là thông số chính còn những cái lặt vặt khác các bác tự thiết lập nhé đọc tiếng anh ra là hiểu ngay thôi ko khó khăn gì.

Em thiết lập với hòm mail ở Cty có hỗ trợ pop3 cũng chạy ngon lành như outlook trên PC vậy. Win 6.0 nhiều cái mới hay quá vooc mãi ko chán, có điều fần mềm tương thik chưa nhiều lắm thì fải

Mrbmw318i

Cho tôi hỏi chương trình nào hỗ trợ gửi và nhận mail phù hợp nhất cho máy kết nối GPRS qua điện thoại có Blutooth.

HaChau

Super V.I.P
Cho tôi hỏi chương trình nào hỗ trợ gửi và nhận mail phù hợp nhất cho máy kết nối GPRS qua điện thoại có Blutooth.
Nếu nhu cầu tuỳ biến của bạn không cao thì có thể dùng ngay Messages của hệ điều hành. Nếu cao hơn thì Webis FlexMail là một lựa chọn quản lý mail tốt với nhiều tuỳ chọn.
Mình dùng Windows Mobile 6, dùng Messages của HĐH cũng cảm thấy đủ dùng rồi. Chỉ có điều để tránh phí tổn không cần thiết thì mình chỉ cho phép nó download header thôi. Cần thì mới chủ động tải về.

Mrbmw318i

Dùng Messages của máy có đăng ký được tài khoản yahoo không nhỉ,cho mình cách cài đặt với,thành viên mới của PPC mà...

Dùng Messages của máy có đăng ký được tài khoản yahoo không nhỉ,cho mình cách cài đặt với,thành viên mới của PPC mà...

Ý của bạn là dùng Messaging mặc định của máy để gửi/nhận mail của Yahoo? Trên WM6 thì được, còn WM5 thì mình chưa thử!

haihvn

Có gì đâu, cách làm đơn giản lắm, WM5 vẫn thực hiện bình thường. Cách làm như sau:
1- Kết nối Wifi
2- Vào Text mesages
3- Menu => Tools => New Account
4- E-mail Setup (1/5) => Gõ E-mail đầy đủ cần cài đặt vào ô Enter e-mail address => Next
5- Auto configuration.Bước này máy sẽ tự hoàn thành, đợi khi nó completed => Next
6- E-mail Setup (3/5) : Điền Tên, user, pass (nên đặt Save pass) => Next
7- E-mail Setup (4/5) :Giữ nguyên Acount type, đặt tên account nếu thích, không thì cứ để mặc định => Next
8- E-mail Setup (5/5) : Phần In/Out giữ nguyên vào Option => Next => Tích (v) vào Use separate settings => Outgoing settings => Nhập user và pass (domain để trống) => chọn save pass word => OK=> Next => Finish
9- Yes để downd load mail.
Thế là OK rồi đấy.
Bàng cách này có thể thiết lập cho Gmail, Yahoo, Vnn....đồng thời nhiều tài khoản trên messages.

haihvn

Tôi up WM5 lên WM6 thì không thể cài đặt được acount Gmail nữa, pjải làm sao các bác ơi.

kain87

Profimail v2.36

Phần mềm gửi, nhận mail có thể kèm attach file trên PPC.
Thực hiện các bước như sau
- Đăng ký ACC trên yahoo.com.vn
- Tải về phần mềm Profimail đính kèm, cài đặt vào PPC.
- Mục Account name: gõ tên acc của bạn.
- Mục E-mail address: gõ địa chỉ yahoo của bạn (xxxx@yahoo.com.vn)
- Display name: Gõ tên của bạn
- Ở mail server type chọn POP3.
+ Incoming mail gõ pop.mail.yahoo.com.vn
+ Outgoing mail gõ smtp.mail.yahoo.com.vn
- Usename gõ usename của bạn.
- Pass gõ pass
Như vậy, bạn đã có thể check mail trên PPC khi có kết nối Internet.

profimail.bmp
pro2.bmp

Bạn có thể chỉ rõ hơn được không? Mình khai báo giống như trên nhưng khi connect nó lại báo là sai username với pass, có phải chỉnh gì trong cổng In và Out trong Advance không? Cái này có dùng được với Gmail ko? Giúp mình với mình cần lắm. Tiện thể hỏi các bạn luôn, còn chương trình gì hỗ trợ gửi kèm attach file ko?

Bạn có thể chỉ rõ hơn được không? Mình khai báo giống như trên nhưng khi connect nó lại báo là sai username với pass, có phải chỉnh gì trong cổng In và Out trong Advance không? Cái này có dùng được với Gmail ko? Giúp mình với mình cần lắm. Tiện thể hỏi các bạn luôn, còn chương trình gì hỗ trợ gửi kèm attach file ko?

Dùng Messaging mặc định của máy đi bạn, nó đáp ứng được những gì bạn cần đó!