• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: THEME WEATHER PANEL

shpy

Thực ra không phải lỗi gì cả mà đó là do ảnh nền mình chỉ làm đến đấy (Để giảm dung lượng) còn phần chân của nó thì dùng theme (.tsk) nên bạn không thấy sự ghép nối .Còn nếu bạn dùng WAD thì mình gủi cho bạn file ảnh nền .png bạn dùng WAD để set nó là ảnh nền là lại OK đó

Bạn có thể cho mình cái hình nền to hơn không ?! mình làm luôn cho màn hình xoay ngang đó mà !! WP có thể tự sắp xếp khi xoay ngang.

À, mà mấy cái Icon động này tốn bộ nhớ quá. Hiển thị có ở today thôi mà mất hết 10 - 17 MB RAM !!! Khiếp !! May mà con ATOM mình chỉnh RAM free bình thường hơn 32MB !!

Chỉnh sửa cuối:

binhhdda

Mình cài vào thẻ nhớ mà chạy Icon động thấy như bình thường, free RAM vẫn 60Mb có sao đâu.

shpy

Oái !! Bạn xài máy gì mà free RAM tới 60MB vậy ?! Mình xài ATOM, RAM của nó chỉ có >50MB thôi. CÁc ứng dụng thông thường của máy ngốn hết 20MB rồi. Thêm cái WP này nữa thì te tua !

ancola66

Super V.I.P
To: binhhda File ảnh mà mình post ở trên là file ảnh .png đó bạn chỉ cân save vào đâu đó trên máy tính của bạn thôi là được mà.
To: Shpy Muốn dùng theo chiều ngang thì phải làm lại toàn bộ ảnh nền để phù hợp. Nên hơi cầu kì đấy ,nếu bạn biết về PhotoShop thì làm đựoc thôi

shpy

Bạn upload cho mình cái ảnh nền của theme đi. CÁi mà bạn chưa cắt nhỏ ấy. Thật ra nó cũng không khó lắm.

ancola66

Super V.I.P
Bộ Theme cho phần mềm WeatherPanel phiên bản mới của Tác giả người Đức DOREEN ra tháng 4/2007

Giới thiệu chung : Các bộ theme này đều hỗ trợ Lịch Mặt Trăng (Với điều kiện bạn phải cài file .dlltrial08 ) và ICON động từ ngoài vào trong. Các bạn có thể dùng kèm với WA2, WAD hay dùng độc lập đều được.

VISTA ALIVE : Thích hợp với bạn nào dùng độc lập hay kèm với WA2

Link : http://www.4shared.com/file/20769202/1118bad8/Vista_Alive.html

BLISS ALIVE : Thích hợp cho bạn nào dùng kèm với ILaucher ,WA2

Link : http://www.4shared.com/file/20694419/203ab20a/Bliss_Alive_2.html

OCEAN :Thích hợp cho bạn nào dùng kèm với WAD

Link : http://www.4shared.com/file/20696859/e74546e1/Ocean.html

Trên đây là 03 bộ theme mới nhất và dùng ICON động. Nếu các bạn không thích dùng ICON động (Vì dung lượng lớn ) Thì các bạn có thể dùng ICON Tĩnh, các bạn chỉ cần xóa bỏ Folder LARGE trong folder ICON và thay thế bằng folder LARGE tĩnh dưới đây :

LARGE Tĩnh Link : http://www.4shared.com/file/20769384/3160ffd2/_2__LARGE.html

Một số hình ảnh về ICON động:

shpy

Mọi hôm thì cái mặt trăng to và nằm sau đám mây. Sáng nay tự nhiên nó nhỏ xíu và nhảy lên góc ngồi chơi !!!

ancola66

Super V.I.P
Mọi hôm thì cái mặt trăng to và nằm sau đám mây. Sáng nay tự nhiên nó nhỏ xíu và nhảy lên góc ngồi chơi !!!
Chắc là do bạn chưa Thanks đó mà:D
Bạn dùng SK tool hay một phần mềm dọn rác đúng không ? và sau khi quyét dọn thì mặt trăng bé tí tẹo đúng không?
Thuốc chữa : Bạn mở folder moon ở bản bạn down về trên máy tính ,Copy lại file INTERVAL-8 vào thư mục Icon/Larger/Moon.Khởi động lại phần mềm WP
"Vầng trăng lại sáng như xưa ,đầy thuyền"=D>

Mà sao các icon của bạn chạy lung tung quá vậy?

ancola66

Super V.I.P
Đây là bộ theme WEATHERBOX dùng cho cả QVGA và VGA . Các bạn có thể dùng vói Icon mặc định của phần mềm WP hay với bộ Icon động kèm theo đều được (Nếu bạn đã cài 1 trong 3 bộ ở trên thì chỉ cần chép folder Theme thôi không cần chép thêm folder icon nữa ) .Tôi chạy thử trên QVGA rất tốt .Bạn nào có VGA test thử và cho ý kiến nhé.
Hình ảnh trên QVGA:

Hình ảnh trên VGA:

*Để xem ảnh mây vệ tinh bạn chí vào mặt trời ở góc tren bên trái

*Để trở lại bạn chí vào Nhiệt độ

*Để vào settings và updata bạn chí vào phía dưới của tên địa danh

*Để xem cụ thể thời tiết bạn chỉ cần chí thẳng vào ngày muốn xem

Linh WEATHERBOX VGA+QVGA :

http://www.4shared.com/file/20826528/9a012382/Weather_Box.html

Chỉnh sửa cuối:

shpy

Chắc là do bạn chưa Thanks đó mà:D
Bạn dùng SK tool hay một phần mềm dọn rác đúng không ? và sau khi quyét dọn thì mặt trăng bé tí tẹo đúng không?
Thuốc chữa : Bạn mở folder moon ở bản bạn down về trên máy tính ,Copy lại file INTERVAL-8 vào thư mục Icon/Larger/Moon.Khởi động lại phần mềm WP
"Vầng trăng lại sáng như xưa ,đầy thuyền"=D>

Mà sao các icon của bạn chạy lung tung quá vậy?

Thanks rồi đấy nhé ! :)

Hì, mình đang sửa lại các tọa độ để khi quay ngang các icon vẫn nằm đúng vị trí tương đối của nó.

Còn mấy hình dạng thời tiết sương mù thì so hả bạn? Mình cần đầy đủ hết bạn có không? Khi sương mù thì hình nền nó mờ mờ (trong folder background có 3-4 tấm giống nhau mà bị làm mờ đi đó), còn Icon mặt trời hay mây không có !! nói chung là màn hình trụi lủi kỳ quá !!

À, mình open cái file INTERVAL-8 bằng notepad, thêm vào đó 1-2 dấu chấm hay ký tự gì đó để nó không phải là file "zero" byte, như vậy không bị del khi dọn dẹp mà WP vẫn dùng bình thường.

Mình đã convert các file *.png từ png24 sang png8 rồi nên dung lượng rất nhỏ mà màu sá8c vẫn không khác biệt gì. Tuy nhiên, các file *.wpx mới chiếm nhiều bộ nhớ. Bạn dùng soft gì để edit nó vậy ?!

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Thanks rồi đấy nhé ! :)

Hì, mình đang sửa lại các tọa độ để khi quay ngang các icon vẫn nằm đúng vị trí tương đối của nó.

Còn mấy hình dạng thời tiết sương mù thì so hả bạn? Mình cần đầy đủ hết bạn có không? Khi sương mù thì hình nền nó mờ mờ (trong folder background có 3-4 tấm giống nhau mà bị làm mờ đi đó), còn Icon mặt trời hay mây không có !! nói chung là màn hình trụi lủi kỳ quá !!

À, mình open cái file INTERVAL-8 bằng notepad, thêm vào đó 1-2 dấu chấm hay ký tự gì đó để nó không phải là file "zero" byte, như vậy không bị del khi dọn dẹp mà WP vẫn dùng bình thường.

Mình đã convert các file *.png từ png24 sang png8 rồi nên dung lượng rất nhỏ mà màu sá8c vẫn không khác biệt gì. Tuy nhiên, các file *.wpx mới chiếm nhiều bộ nhớ. Bạn dùng soft gì để edit nó vậy ?!
Chúc mừng chúng ta có thêm một " VỌC" WeatherPanel nữa. Bạn ơi khi đã có sương mù thì làm sao còn thấy được mây với mặt trời nữa:)) cách xa đến mấy chục mét còn không nhìn thấy gì nữa là:D

shpy

Bạn có bộ hình icon của Alert không ?! Hôm qua ở FryeBurg nó Alert là có nguy cơ sét, nhưng cái icon không hiện ra vì tất cả file Alert đều là file trắng.

ancola66

Super V.I.P
Bạn có bộ hình icon của Alert không ?! Hôm qua ở FryeBurg nó Alert là có nguy cơ sét, nhưng cái icon không hiện ra vì tất cả file Alert đều là file trắng.
Thực ra mình cũng đang tìm hiểu về vấn đề Alert vì thỉnh thoảng chọt vào nó lên trắng tinh mở ra cũng không có gì. ở các diễn đàn nuơc ngoài mình thấy nó hiện những ảnh thật về khu vực cảnh báo. không biết làm như thế nào. Bạn đang ở Đức? mà sao bạn biết nó có nguy cơ sét?

Chỉnh sửa cuối:

shpy

Không, FryeBurg ở Mỹ. Mình ở VN. Thằng cu em nó đi học bên đấy, thương nó lắm nên lúc nào cũng lo lắng cho nó ! :)

Khi Alert, nó hiện cái hình cuối cùng trong thư mục (hình như là alert.png, toàn bộ trong suốt góc dưới bên phải có chữ Alert màu xanh). Bấm vào hình Alert đó thì nó bảo là : cẩn thận nguy cơ có sét tại khu vực .... lúc ~ 8h AM ! Không thấy hình gì hết. Mà trong thư mục Alert có nhiều file lắm mà ! Chỉ tiếc là nó trong veo.

ancola66

Super V.I.P
QUOTE=shpy;152850]Không, FryeBurg ở Mỹ. Mình ở VN. Thằng cu em nó đi học bên đấy, thương nó lắm nên lúc nào cũng lo lắng cho nó ! :)

Khi Alert, nó hiện cái hình cuối cùng trong thư mục (hình như là alert.png, toàn bộ trong suốt góc dưới bên phải có chữ Alert màu xanh). Bấm vào hình Alert đó thì nó bảo là : cẩn thận nguy cơ có sét tại khu vực .... lúc ~ 8h AM ! Không thấy hình gì hết. Mà trong thư mục Alert có nhiều file lắm mà ! Chỉ tiếc là nó trong veo.[/QUOTE]
Mình đã mở file alert trong folder Theme ra xem thì nó chỉ có các dòng lệnh về nền phông chữ vvv .Mình nghĩ những file Alert.png trong suốt đó là đúng thôi nó chỉ là cái nền để khi có cảnh báo thì hiện chữ trên cái nền đấy, vì nó cũng có 47 files mà tuơng ứng với 47 loại hình thời tiết. Còn của mình dùng nó còn không hiện chữ gì trong đấy cơ ,không hiểu tại sao:-??:-??

binhhdda

Các bạn cho hỏi hôm trước mình dùng lúc buổi tối thì chỉ có Tp.HCM và Đà Nẵng chuyển được sang hình mặt trăng còn Tp.Hà Nội thì vẫn nguyên ban ngày không biết có trục trặc gì???
Hôm qua tải phần mềm Việt hóa cho WP về và làm theo hướng dẫn của bạn BIOKILER thì không được không biết đã bác nào thử chưa và cần chú ý gì nhỉ? http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=109&page=6

Chỉnh sửa cuối:

binhhdda

Oái !! Bạn xài máy gì mà free RAM tới 60MB vậy ?! Mình xài ATOM, RAM của nó chỉ có >50MB thôi. CÁc ứng dụng thông thường của máy ngốn hết 20MB rồi. Thêm cái WP này nữa thì te tua !

Mình chỉ dùng O2i thôi nhưng bạn chú ý dùng MemMaid vào Jump To\Teaks\DLL Optimizer chuyển toàn bộ file .dll sang storage của máy là Free Ram tăng lên nhiều lắm mà chạy vân tốt.

ancola66

Super V.I.P
Các bạn cho hỏi hôm trước mình dùng lúc buổi tối thì chỉ có Tp.HCM và Đà Nẵng chuyển được sang hình mặt trăng còn Tp.Hà Nội thì vẫn nguyên ban ngày không biết có trục trặc gì???
Hôm qua tải phần mềm Việt hóa cho WP về và làm theo hướng dẫn của bạn BIOKILER thì không được không biết đã bác nào thử chưa và cần chú ý gì nhỉ? http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=109&page=6

*Nếu sắp đền thời gian mặt trời lặn mà bạn updata thì thỉnh thoảng cũng sảy ra lỗi là trời sáng mãi nhưng bạn để một lúc sau đó khởi động lại phần mềm là OK
* Bạn cũng có thể chỉnh thời gian chuyển sang buổi tối tương đối khớp với thời gian mặt trời lặn bằng cách vào Settings/city/ chọn thành phố bạn muốn chỉnh > edit/Advanced Options/ Override Timezone > chỉnh (+) hay (-) với các khoảng thời gian là 30 phút hay 1giờ (Mặc đinh của phần mềm là =O)

binhhdda

Cám ơn bạn có lẽ như vậy vì do mình Update luc gần thời gian mặt trời lặn. Nhờ bác cho thời gian mặt trời mọc và lăn ra như 1 số bạn đã góp ý được không?
Mình thấy hình như cái VA này Update không thường xuyên như bản defult thì phải, mình vào mặt trời con để Update mà nó chả chịu Up...