• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: THEME WEATHER PANEL

ancola66

Super V.I.P
Bác Ancola hướng dẫn cách đưa đồng hồ số ra today bằng WP luôn đi bác. Mình cũng thử rồi nhưng chưa được.X-(

Bạn mở file Skin của bộ theme WP bằng notepad ( đó là file *.wpl):
Bạn tìm dòng sau ( chỗ mình tô đậm):

;TEXT
#DAY#
157,10,82,36,C
Eurostile,12,BOLD SHADOW,255-255-255

;TEXT
#DATE-SHORT#
157,25,82,36,C

;TIME
154,58,82,14,C
Eurostile,20,BOLD SHADOW,148-211-94

Nếu không có các dòng mình tô đậm đó thì bạn thêm nó vào file *.wpl đó

* Hai số đầu của dòng thứ 2 là tọa độ X, Y của đồng hồ (Bạn thích nó hiện chỗ nào thì thay thông số đó)
* Hai số tiếp theo là bề rộng và độ cao của ô chứa đồng hồ đó (Cái này nên lấy theo tỉ lệ cỡ chữ của đồng hồ bên dưới)
* Dòng thứ 3 lần lượt là Kiểu chữ, Cỡ chữ , Đậm nhạt, cuối cùng là dãy số chỉ thị màu của đồng hồ đó theo hệ mầu R, G, B

khoadiepnguyen

Bạn mở file Skin của bộ theme WP bằng notepad ( đó là file *.wpl):
Bạn tìm dòng sau ( chỗ mình tô đậm):

;TEXT
#DAY#
157,10,82,36,C

;TEXT
#DATE-SHORT#
157,25,82,36,C

;TIME
154,58,82,14,C
Eurostile,20,BOLD SHADOW,148-211-94

Nếu không có các dòng mình tô đậm đó thì bạn thêm nó vào file *.wpl đó

* Hai số đầu của dòng thứ 2 là tọa độ X, Y của đồng hồ (Bạn thích nó hiện chỗ nào thì thay thông số đó)
* Hai số tiếp theo là bề rộng và độ cao của ô chứa đồng hồ đó (Cái này nên lấy theo tỉ lệ cỡ chữ của đồng hồ bên dưới)
* Dòng thứ 3 lần lượt là Kiểu chữ, Cỡ chữ , Đậm nhạt, cuối cùng là dãy số chỉ thị màu của đồng hồ đó theo hệ mầu R, G, B

Hehe sẵn tiện mình hỏi luôn: tọa độ X=0, Y=0 tính từ vị trí nào vậy bác?

longgiang81

Super V.I.P
Tọa độ X là tính từ mép trái của màn hình vào, tọa độ Y tính từ trên xuống.

khoadiepnguyen

Tọa độ X là tính từ mép trái của màn hình vào, tọa độ Y tính từ trên xuống.

Mình thấy không ổn rồi longgiang81 bác nói chưa rõ lắm. Bởi vì tọa độ X tính từ mép trái màn hình vào vậy mép trái tính ở cạnh trên hay cạnh dưới??? theo suy luận của mình thì tọa độ X tính từ trái qua phải và lấy cạnh trên của màn hình, tọa độ Y lấy từ trên xuống và lấy bên cạnh bên trái (bên phải sẽ không khớp) của màn hình. Khi đó tọa độ (0;0) sẽ là góc phía trên bên trái của màn hình đúng không longgiang81??

ancola66

Super V.I.P
Mình thấy không ổn rồi longgiang81 bác nói chưa rõ lắm. Bởi vì tọa độ X tính từ mép trái màn hình vào vậy mép trái tính ở cạnh trên hay cạnh dưới??? theo suy luận của mình thì tọa độ X tính từ trái qua phải và lấy cạnh trên của màn hình, tọa độ Y lấy từ trên xuống và lấy bên cạnh bên trái (bên phải sẽ không khớp) của màn hình. Khi đó tọa độ (0;0) sẽ là góc phía trên bên trái của màn hình đúng không longgiang81??
Đúng rồi đó. Bạn có thể quay lại đây để tham khảo thêm nhé :
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11274&page=5

Chỉnh sửa cuối:
Lời nói đầu Phần mềm WeatherPanel là một phần mềm cập nhật thời tiết rất được những người dùng PPC trên khắp thế giới yêu thích.Nhiều diễn đàn nước ngoài cũng có riêng Topic thảo luận về phần mềm này.Cho đến nay thì phiên bản 2.51 là phiên bản mới nhất và đặc biệt hơn các phần mềm về thời tiết khác là có lịch mặt trăng (Biến đổi từng ngày)

Cách cài đặt:
Các bạn có thể tải phần mềm WeatherPanel 2.51 tại đây:

http://www.4shared.com/file/20621708/c6ecca7/Weather_Panel__2151.html

Sau khi giải nén, bạn kết nối PPC với PC để cài đặt theo các bước sau:

1. Bạn có thể cài phần mềm này vào bộ nhớ trong của máy hay lên thẻ nhớ đều được (Tôi và các bạn Trần Tuấn ,Phạm Việt Quang ...đã cài lên thẻ và phần mềm vẫn chạy tốt)
2. Khi cài đặt xong phần mềm sẽ hiện Logo và dòng chữ yêu cầu táp vào đó để đăng kí. Nhưng bạn không táp vào đó mà vào Settings/Personal/Today/item để tắt phần mềm này bằng cách bỏ dấu kiểm ở mục WeatherPanel.
3. Bạn copy file .dll đính kèm vào thư mục My device/Program file/MarsWave/WeatherPanel. Lưu ý là dù bạn cài phần mềm ở trong Main hay trên thẻ nhớ thì bạn vẫn phải chép đè file .dll vào thư mục nói trên thì mới đăng kí được.
4. Bây giờ bạn lại vào Settings/Personal/Today/item để khởi động lại phần mềm bằng cách tích vào ô kiểm WeatherPanel.
5. Phần mềm lại hiện Logo và dòng chữ yêu cầu táp vào để đăng kí.Bạn táp vào đó và đăng kí với code là :

i love 4pda!

Lưu ý đúng kí tự và khoảng trống . rất nhiệu bạn mắc lỗi thiếu dấu chấm than hay là có dấu cách giữa chữ 4pda và dấu chấm than (!)

Đến đây bạn đã hoàn thành phần cài đặt cơ bản cho WeatherPanel.
cái PM này phải cài GPRS mới dùng được phải không Mod

ancola66

Super V.I.P
cái PM này phải cài GPRS mới dùng được phải không Mod
Giật cả mình:D vội xem lại ních thì vẫn là VIP MEM:((
Phần mềm này là một phần mềm update Thời tiết qua internet, Vậy bạn có thể update bằng 3 cách:
* Kết nối với máy tính ( Máy tính phải kết nối Internet)
* Dùng WIFI ( Chỗ bạn đang đứng, đang ngồi phải có sóng WIFI)
* Dùng GPRS ( Cài đặt kết nối với GPRS với mạng di động của bạn)
Bạn có thể vào đây để tải phần mềm bằng file CAB cài đặt dễ dàng không phải REG :

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11274&page=52

Chỉnh sửa cuối:

bkav3003

phải nói là cái phần mềm này nó có nhiều chức năng wa;'' nên làm mình cung mệt theo nó,phải đi tìm từng chức năng của nó

ancola66

Super V.I.P
phải nói là cái phần mềm này nó có nhiều chức năng wa;'' nên làm mình cung mệt theo nó,phải đi tìm từng chức năng của nó
Bạn nên nói vấn đề cụ thể ,nói bâng quơ như thế là Spam đó.

ancola66

Super V.I.P
COMMUTER 240 QVGA

Với bộ theme này thì các bạn đọc hướng dẫn gủi kèm để cài đặt ( Vì các icon được cài bằng file CAB)

DOWNLOAD

Chỉnh sửa cuối:

Tuan1412

COMMUTER 240 QVGA

Với bộ theme này thì các bạn đọc hướng dẫn gủi kèm để cài đặt ( Vì các icon được cài bằng file CAB)

DOWNLOAD

Ancola66 bác có thể làm 1 cái hướng dẫn sử dụng wheather panel đc 0,topic này dài quá khó theo dõi lắm,thanks bác nhièu lắm:D

minhanhtran

Well-Known Member
Mình gặp vấn đề khi sử dụng Rom WM6 1.0.0 BlueAngle

Tình hình là mình cài Weather Panel xong nhưng khi vào xem bản đồ mây vệ tinh thì bị thanh Taskbar phía dưới che hết Menu. Bạn xem đây là lỗi gì giúp mình nhé! Cảm ơn ancola66 rất nhiều;)

ancola66

Super V.I.P
Tình hình là mình cài Weather Panel xong nhưng khi vào xem bản đồ mây vệ tinh thì bị thanh Taskbar phía dưới che hết Menu. Bạn xem đây là lỗi gì giúp mình nhé! Cảm ơn ancola66 rất nhiều;)

Theo như ảnh bạn post thì là loại hình thời tiết đang là Clear nên nó hiện ảnh sao băng (Vì trong mục này nó cũng lấy ảnh ở Today nên trông nó hơi kì:D, Nhưng đổi lại thì ở ngoài màn hình today lại rất đẹp vào những đêm Clear:D)
* Nhưng của bạn có một lỗi là bạn chưa chép đè file *.dlltrial08 để hiện thị mặt trăng và số phần trăm được chiếu sáng hằng đêm. Bạn có thể quay lại một hai trang trước lấy phần mềm WeatherPanel Full install cài đặt bằng file CAB có đầy đủ tính năng và dễ cài đặt.
* Bạn xem ảnh mây bị như thế nào thì bạn phải post một cái ảnh thì mình mới có thể giúp bạn được.

minhanhtran

Well-Known Member
Theo như ảnh bạn post thì là loại hình thời tiết đang là Clear nên nó hiện ảnh sao băng (Vì trong mục này nó cũng lấy ảnh ở Today nên trông nó hơi kì:D, Nhưng đổi lại thì ở ngoài màn hình today lại rất đẹp vào những đêm Clear:D)
* Nhưng của bạn có một lỗi là bạn chưa chép đè file *.dlltrial08 để hiện thị mặt trăng và số phần trăm được chiếu sáng hằng đêm. Bạn có thể quay lại một hai trang trước lấy phần mềm WeatherPanel Full install cài đặt bằng file CAB có đầy đủ tính năng và dễ cài đặt.
* Bạn xem ảnh mây bị như thế nào thì bạn phải post một cái ảnh thì mình mới có thể giúp bạn được.

OK! Vấn đề mặt trăng thì mình đã xong, cái này do mình không mấy khi để ý %Moon. Còn vấn đề của mình hiện đang nằm ở chỗ là các Menu ở phía dưới bị thanh TaskBar che mất (bạn để ý thật kỹ hình trên, thanh Task bar phía dưới đã che hết các menu để lựa chọn như xem thời tiết các hôm sắp tới, mây vệ tinh...). Trước đây mình dùng thì mọi thứ vẫn Ok, còn về bản Theme COMMUTER 240 QVGA mình cũng không xem được ảnh mây, nó báo như hình dưới, WeatherPic mình đã chọn cái Rada mà bạn cho có ảnh mây vệ tình 24h hoặc hướng bão của Trung tâm khí tượng thủy văn. Xem giúp mình nhé ancola66. :D:(:)((

ancola66

Super V.I.P
@ Minhanhtran

Với mỗi bộ theme của WP thì lại có cách thể hiện khác nhau và các button để hiện các cửa sổ cũng khác nhau (Theo ý tưởng và ý thích của tác giả)

Với bộ ENERGY thì bạn sử dụng thế này :

Bạn nhấn vào loại hình thời tiết hiện tại ( Ở ảnh hiện tại là buổi tối nên bạn chí vào cái mặt trăng )hay một trong các ô thời tiết của các ngày kế tiếp sẽ hiện lên màn hình như hình 2 là đúng ý bạn rồi chứ:)). Link ảnh mây 24 giờ hiện tại không dùng được, bạn dùng link Weather Chanel như hình 3 ảnh cũng đẹp lắm. Với những bộ theme WetherPanel thì bạn phải chí lung tung vào sẽ hiện ra nhứng điều bất ngờ thú vị :))

minhanhtran

Well-Known Member
@ Minhanhtran

Với mỗi bộ theme của WP thì lại có cách thể hiện khác nhau và các button để hiện các cửa sổ cũng khác nhau (Theo ý tưởng và ý thích của tác giả)

Với bộ ENERGY thì bạn sử dụng thế này :

Bạn nhấn vào loại hình thời tiết hiện tại ( Ở ảnh hiện tại là buổi tối nên bạn chí vào cái mặt trăng )hay một trong các ô thời tiết của các ngày kế tiếp sẽ hiện lên màn hình như hình 2 là đúng ý bạn rồi chứ:)). Link ảnh mây 24 giờ hiện tại không dùng được, bạn dùng link Weather Chanel như hình 3 ảnh cũng đẹp lắm. Với những bộ theme WetherPanel thì bạn phải chí lung tung vào sẽ hiện ra nhứng điều bất ngờ thú vị :))

Như hình 2 và hình 3 của bạn có hiện ra 6 ô menu để sử dụng như chyển thành phố, thời tiết hôm tới, biểu đồ, hình ảnh mây... nhưng cái đó của mình đang bị thanh Task bar che mất, bạn xem hình bài 1 của mình sẽ thấy rõ điều này, hic, đây là vấn đề nan giải nhất mình đang gặp phải chưa có cách giải quyết. Nghiên cứu giúp mình vụ này nha:(:)(:))

five

Tôi có download chương trình về, tuy nhiên khi cài trên dopod 818 pro lại báo lỗi là ko phải chương trình cho dòng máy này. Mong mọi người giúp đỡ vấn đề này. Thanks

ancola66

Super V.I.P
Tôi có download chương trình về, tuy nhiên khi cài trên dopod 818 pro lại báo lỗi là ko phải chương trình cho dòng máy này. Mong mọi người giúp đỡ vấn đề này. Thanks
* Trường hợp như của bạn mình mới thấy lần đầu:-?
* Có một số phần mềm cài vào một số loại máy khi cài xong có cảnh báo là phần mềm này có thể không tương thích với máy của bạn nhưng không có nghĩa là nó không chạy được trên máy của bạn vì nó chỉ cảnh báo là có thể thôi mà. Mình đã cài nhiều phần mềm có cảnh báo như vậy nhưng vẫn chạy ầm ầm.
* Bạn quay lại vài trang trước lấy phần mềm này bằng file CAB cài thử xem sao?
* Có một số máy thì phải cài phần mềm này vào MAIN mới được.