• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: THEME WEATHER PANEL

longgiang81

Super V.I.P
Mình đã Edit lại đc bộ Ts_Club dành cho VGA rồi, nhưng hình như có vẻ các Icon ko đc vừa vặn cho lắm :(, sẽ cố gắng làm trong thời gian nhanh nhất và Up lên cho các bạn :D

Show "hàng" 1 cái nhé :p :

ancola66

Super V.I.P
Mình đã Edit lại đc bộ Ts_Club dành cho VGA rồi, nhưng hình như có vẻ các Icon ko đc vừa vặn cho lắm :(, sẽ cố gắng làm trong thời gian nhanh nhất và Up lên cho các bạn :D

Hoan hô Long Giang nói chung là ok đấy nhưng vấn đề là các icon động đó là dùng cho QVGA nên hơi bị minhon .Góp ý một tý nhé : Bạn thử lấy các icon động của bộ Vista thay vào xem sao (Lấy icon bên trong thư mục icon, không lấy trong thư mục LARGE ). Mình cũng tìm hiểu cách thay đổi kích cỡ của icon động nhưng chưa được dù đã làm đúng cách như DOREN hướng dẫn :-?? Chắc tại mình chưa chọn đúng phần mềm chuyển đổi:-?

ancola66

Super V.I.P
Chỉnh sửa ảnh nền BACKGROUD cho các bộ theme WP Bliss, Vista, Ocean

Việc chỉnh sửa ảnh nền cũng không có gì phức tạp lắm .Các bạn chỉ cần biết chút ít về một phần mềm chỉnh sửa ảnh nào đó như PhotoShop ,Có các ảnh nền về bầu trời (Tìm thấy rất nhiều trên mạng ), Và quan trọng là biết các ảnh đó sắp xếp thế nào để hiện ra Today cho đúng trạng thái thời tiết và đúng ngày đêm.
*Các bạn không cần làm ảnh nền dài hết màn hình mà chỉ cần bầu trời tới đâu thì ảnh nền chỉ cần dài hơn một tý( Để ghép với chân cho khớp ) Các Bạn có thể mở folder Backgroud trong bộ theme mà Tôi up cho bạn Phan Việt Quang để tham khảo .Điều này giúp bạn đỡ tốn bộ nhớ không cần thiết.
*Các file ảnh phải được định dạng *.png với kích thước (240 x d ) .d= chiều dài bầu trời mà bạn muốn + 10 ( Phần cộng thêm là để làm phần chân của bầu trời như trên tôi đã nói).
* Các ảnh nền này phải cùng một bộ chân thì khi chuyển cảnh mới khớp được .
*Và đây là cái quan trọng nhất : Số của các ảnh nền (Backgroud) và loại hình thời tiết nó sẽ thể hiện

0 tornado
1 tropical storm
2 hurricane
3 severe thunderstorms
4 thunderstorms
5 mixed rain and snow
6 mixed rain and sleet
7 mixed snow and sleet
8 freezing drizzle
9 drizzle
10 freezing rain
11 showers (night) - Light rain showers
12 showers
13 snow flurries
14 light snow showers
15 blowing snow
16 snow
17 hail
18 sleet
19 dust
20 foggy,mist
21 haze
22 smoky
23 blustery
24 windy
25 cold
26 cloudy
27 mostly cloudy (night)
28 mostly cloudy (day)
29 partly cloudy (night)
30 partly cloudy (day)
31 clear (night)
32 sunny
33 fair (night)
34 fair (day)
35 mixed rain and hail
36 hot
37 isolated thunderstorms
38 scattered thunderstorms
39 scattered thunderstorms
40 scattered showers
41 heavy snow
42 scattered snow showers
43 heavy snow
44 partly cloudy
45 thundershowers
46 snow showers
47 isolated thundershowers

Nó có tất cả 47 ảnh nền cho 47 loại hình thời tiết và 47 icon để thể hiện các dạng thời tiết khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:

longgiang81

Super V.I.P
Mình đang cố tìm cách Edit lại các Icon động đây :D, có lẽ phải nhờ ancola66 "tập huấn" cho 1 khóa về WP thôi, nhiều cái mình ko đc rõ cho lắm :p

longgiang81

Super V.I.P
Hahaha... ancola66 nhìn này :D! Có vẻ như mình đã tìm ra đc bài toán cho bộ Ts_Club cho VGA rồi nhỉ, mình đang cố tìm 1 số các hình đẹp để thay cho Menu Options và biểu tượng SunSet, SunRise nữa là OK. Nhân tiện đây bạn chỉ lại cho mình cách thay màu chữ số hiển thị nhiệt độ đc ko, món này mình chưa làm đc :))

ancola66

Super V.I.P
Hahaha... ancola66 nhìn này :D! Có vẻ như mình đã tìm ra đc bài toán cho bộ Ts_Club cho VGA rồi nhỉ, mình đang cố tìm 1 số các hình đẹp để thay cho Menu Options và biểu tượng SunSet, SunRise nữa là OK. Nhân tiện đây bạn chỉ lại cho mình cách thay màu chữ số hiển thị nhiệt độ đc ko, món này mình chưa làm đc :))

Trong folder Theme của bộ TSClub này có 6 Kiểu hiện thị thông tin ra ngoài màn hình Today. Chắc bạn dùng kiểu hiển thị (Layout) này : TSClub Awesome LIQIDCRFont ? Vậy thì bạn mở file skin đó ra tìm dòng :

;TEXT
#TEMP#
82,90,65,46,C
LIQUIDCR,40,NOMAL GLOW-255-255-255,73-73-73

Bạn thấy ở dòng dưới cùng là font chữ ,cỡ chữ, kiểu chữ có nền và dãy số :
* 255-255-255 Đây là màu nền của chữ nhiệt độ (Trắng) Theo hệ màu R-G-B
* 73-73-73 Đây là màu chữ nhiệt độ ( Mầu ghi đậm ) Theo hệ màu R-G-B

Vậy bạn chỉ cần thay dòng 73-73-73 Thành mầu gì đó mà bạn muốn là OK
Ví dụ nó màu đen là : 0-0-0 , mầu đỏ là 255-0-0 chẳng hạn ( Cái này bạn dùng phần mềm chỉnh sửa ảnh nào đó chí vào bảng mầu là nó ra thông số, bạn chỉ việc điền thông số đó vào là xong)
* Hệ mầu R -G - B ( Red - Green - Blue)

*Trong bộ theme này có các layout khác nó sẽ cho hiển thị nhiệt độ bằng kiểu chữ DIGITAL NEON khá đẹp đấy (Như bộ dành cho QVGA mình up ở trên) Bạn chỉ cần RESIZE lại bộ số nằm ở trong folder Theme có tên là Digits-large cho phù hợp là ok

huynhba

sao em như bác ancola66 chỉ bảo,đã update,chạy run Diagnostics, nhưng khi mặt trăng xuất hiện chỉ có 0%,trong khi đó là đang 4g39 chiều.bác giúp em

ancola66

Super V.I.P
sao em như bác ancola66 chỉ bảo,đã update,chạy run Diagnostics, nhưng khi mặt trăng xuất hiện chỉ có 0%,trong khi đó là đang 4g39 chiều.bác giúp em
Vấn đề là bạn đã copy đè file *dllTrial08 chưa? (Không phải file*.dll để CR đâu).Bạn quay về trang đầu để xem nhé.

trantuan1207

Đây là bộ theme WA2 Moto mình dùng kèm với phần mềm thời tiết WP. Vì có nhiều bạn dùng phần mềm thời tiết WP muốn có bộ theme này nên mình post luôn ở đây để bạn nào thích thì Down (Mặc dù hơi sai quy định một tý:D).Bộ theme WA2 này nguyên bản là MOTO nhưng mình cũng đã chỉnh sửa lại:D.Đặc biệt là bộ đo pin và ram với 10 vạch thể hiện thực dung lượng pin và ram :

link : http://www.4shared.com/file/21534124/193e3e24/MOTO.html

cho mình cái tsk có mấy con ngựa với, nhìn sinh động quá! Nếu có icons, dock,skin psshutxp.. của cái bộ này bạn up lên luôn giùm mình nha. Dùng phải đồng bộ mới thích :D
Đang gặp trục trặc với WA, đến phải fomat máy mất ancola66 ạ. Ngại kinh khủng!:(

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
@TranTuan1207 : he he he Cái file *.tsk thì không thành vấn đề nhưng Trần Tuấn có nhận xét gì về phong cảnh không? Vì muốn bầu trời ở trên ăn khớp với phần đồng cỏ phía dưới thì phải làm lại hết 47 file ảnh nền đó bạn.Thì phần chân trời mới liền vói đồng cỏ ( *.tsk) được:D
Tiện đây cũng giải thích vụ Backgroud2 :
Như ảnh dưới đây Trần Tuấn thấy đằng sau mặt trời có Hình mặt trăng mầu đen .Vì dùng WAD nên chưa thiết kế phần chân (đồng cỏ) nên mình tạm bỏ Folder backgroud2) .Có hiện tượng ban ngày cũng có mặt trăng đó là vì thiếu folder backgroud 2. Vì Nhiệm vụ của Backgroud 2 là làm ẩn mặt trăng vào ban ngày và hiện vào ban đêm.

Chỉnh sửa cuối:

binhhdda

Sau khi H.R cài đặt lại và làm theo đúng chỉ dẫn. Hôm nay ngày đẹp trời bão tan thì không thể Update được nữa. Chạy run Diagnostics thì báo Auth: FaiL. Chắc có ai biết cách cụ thể để sử lý chứ không thì mệt quá! :(

trantuan1207

@TranTuan1207 : he he he Cái file *.tsk thì không thành vấn đề nhưng Trần Tuấn có nhận xét gì về phong cảnh không? Vì muốn bầu trời ở trên ăn khớp với phần đồng cỏ phía dưới thì phải làm lại hết 47 file ảnh nền đó bạn.Thì phần chân trời mới liền vói đồng cỏ ( *.tsk) được:D
Tiện đây cũng giải thích vụ Backgroud2 :
Như ảnh dưới đây Trần Tuấn thấy đằng sau mặt trời có Hình mặt trăng mầu đen .Vì dùng WAD nên chưa thiết kế phần chân (đồng cỏ) nên mình tạm bỏ Folder backgroud2) .Có hiện tượng ban ngày cũng có mặt trăng đó là vì thiếu folder backgroud 2. Vì Nhiệm vụ của Backgroud 2 là làm ẩn mặt trăng vào ban ngày và hiện vào ban đêm.

à, mình hiểu sao cần background2 rồi, ra là thế!
mình tưởng bạn làm hết bộ có mấy con ngựa rồi mới chụp ảnh màn hình như thế đc chứ. Khi nào làm bộ nào đẹp đẹp như thế nhớ share bạn nhé :D

binhhdda

Sau khi H.R cài đặt lại và làm theo đúng chỉ dẫn. Hôm nay ngày đẹp trời bão tan thì không thể Update được nữa. Chạy run Diagnostics thì báo Auth: FaiL. Chắc có ai biết cách cụ thể để sử lý chứ không thì mệt quá! :(

Tiếp thông tin để các bác rõ thêm nhé: nếu mình kết nối GPRS hay wifi thì lại vẫn update được mới lạ.:O

ancola66

Super V.I.P
Tiếp thông tin để các bác rõ thêm nhé: nếu mình kết nối GPRS hay wifi thì lại vẫn update được mới lạ.:O
.
Quả là lạ thật .Của mình thì kiểu gì cũng chơi được hết .Nhiều lúc ngứa tay lại chạy Diagnostics một cái >>>>> Vẫn Auth :SUCCESS .Theo mình thì bạn khi nào cài lại máy và chạy Diagnostics thành công thì vào My Device copy file Weather Panel Debug ra để khi nào cần thì lại chép đè vào .Mình nghĩ là OK vì cái file đó là ghi lại sự đăng kí của mình như trong regitr vậy.

trantuan1207

ăn cỏ lạ nè, mình thấy trong cái background2 có j đó ko ổn lắm, nó thiếu hình ban đêm, toàn hình ban ngày ko hà, thảo nào thời tiết dạo này máy mình trừ khi tối nào mưa, còn ko thì toàn hiện lên cái hình trời sáng số 26 dù đêm tối nhẻm. Ban đầu tưởng treo nhưng hóa ra ko phải. Để vậy phi lý quá, bạn cho giải pháp khắc phục đi

ancola66

Super V.I.P
ăn cỏ lạ nè, mình thấy trong cái background2 có j đó ko ổn lắm, nó thiếu hình ban đêm, toàn hình ban ngày ko hà, thảo nào thời tiết dạo này máy mình trừ khi tối nào mưa, còn ko thì toàn hiện lên cái hình trời sáng số 26 dù đêm tối nhẻm. Ban đầu tưởng treo nhưng hóa ra ko phải. Để vậy phi lý quá, bạn cho giải pháp khắc phục đi
Thực ra các bộ theme này vì quá nhiều loại hình thời tiết nên không đủ icon cho đủ cả ngày và đêm (Vì vậy backgroud cũng phải theo) loại hình thời tiết số 26 -CLOUDY là dùng chung cho cả ngày và đêm >>> Đúng theo nguyên bản thì mầu của Backgroud 26 này là một mầu nửa ngày nửa đêm (Xam Xám) Nhưng mình làm lại cho đẹp nên không thích màu xam xám đó (Trông không thật:D) .Cũng như vậy với loại thời tiết Thunder thì cả ngày và đêm dùng chung icon và backgroud số 3
*còn vấn đề Backgroud2 nếu bạn lăn tăn thì cứ thử xóa nó đi hay đơn giản chỉ đổi tên nó là Backgroud3 thôi.Đến sáng mai bạn sẽ thấy ngay hậu quả >>> Mặt trăng đen sì nằm sau mặt trời:)).

Các bạn có thể vào đây tham khảo các câu hỏi và trả lời của người dùng và tác giả của các bộ theme đó (DOREEN):

http://www.lakeridgesoftware.com/forum/showthread.php?p=60674#post60674

shpy

mình có ý này:
vào ban ngày, hình nào của mặt trăng sẽ hiển thị ?! Nếu nó hiển thị bằng 1 hình riêng rẽ so với hình mặt trăng 0% thì sẽ rất dễ cho mình, chỉ cần tạo 1 file trong suốt là ok thôi. Như vậy đỡ phai load lại ảnh nền 2 - vừa nặng máy , tốn pin lại hụt RAM.

ancola66

Super V.I.P
mình có ý này:
vào ban ngày, hình nào của mặt trăng sẽ hiển thị ?! Nếu nó hiển thị bằng 1 hình riêng rẽ so với hình mặt trăng 0% thì sẽ rất dễ cho mình, chỉ cần tạo 1 file trong suốt là ok thôi. Như vậy đỡ phai load lại ảnh nền 2 - vừa nặng máy , tốn pin lại hụt RAM.
Mình cũng chưa thử cái môn này :D.Không biết có hiệu nghiệm không nhỉ? Vì bản thân tác giả chắc cũng phải biết điều đó chứ nhưng tại sao vẫn phải làm backgroud2 :-?với gần như đầy đủ so với backgroud1? Lúc nào rỗi để thử làm cái xem sao:D

ancola66

Super V.I.P
Hoan hô gợi ý của shpy .Mình đã kiểm nghiệm cả buổi trưa nay (Không có mặt trăng đằng sau mặt trời) và đợi đến khi trời tối (Mặt trăng vẫn hiện ngon lành):D. Vấn đề hơi ngược với gợi ý của shpy đó là :phải làm lại folder Background chứ không phải Background2.
*Mình đã làm lại Folder Background với những file ảnh trong suốt và size cực nhỏ 8x8 (Bây giờ trong folder Background chỉ còn giữ lại ảnh nền trời của các số sau : 27 , 29, 31 ,33 , 45, 46 , 47 . Còn các file ảnh còn lại là những file ảnh trong suốt ( Ngược lại với folder Background2 thì các file ảnh này lại trong suốt)
*Dung lượng bây giờ giảm đi đáng kể rồi :D
*Lưu ý các bạn một điều là trong file đính kèm dưới đây trong đó chỉ có các File *.png trong suốt và không bao gồm các ảnh nền của các số trên (Vì mỗi người dùng bộ theme có ảnh nền khác nhau) Vì vậy các bạn giải nén và mở hẳn folder ra copy toàn bộ file bên trong đè vào các file trong folder Background nhé (Copy file chứ không phải copy folder)

Chỉnh sửa cuối: