• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: THEME WEATHER PANEL

ancola66

Super V.I.P
Sản Phẩm Beta:)) .Các bạn xem và cho ý kiến nhé :

Tự nhận xét : Vì Quá nhiều công đoạn và chỉ mơi làm để thử nghiệm nên Đồng cỏ hơi bị cao và mặt trời hơi bị giật xuống ở một Freme .

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
@ Long Giang : Trả lời ngay câu thứ 2 trước vì không phải nghiên cứu:)) .Nếu bạn dùng thước để đo thì 2 ô đó hoàn toàn bằng nhau .Chẳng qua là hiệu ứng ánh sáng thôi Long Giang ơi .Cái ô chứa icon mầu rất sáng đương nhiên bạn nhìn trực quan thì thấy nó to hơn ô thông tin thời tiết vốn có mầu rất tối.=)). Câu thứ nhất để tìm hiểu cái đã:-?

Đã nghiên cứu xong câu thứ nhất :)) và trả lời luôn;

Bạn mở file SDETAILS+.wpx ra và sẽ tìm được ngay cái bạn cần :

;IMAGE
22,75

;IMAGE
W-34,76

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
@ HHuy Bộ môn đưa 2 LARGE ra today mình chưa nghiên cứu. Nhưng có một điều là điều đó có thể không khả thi vì những bộ Theme vista đó đều chỉ dùng một File Theme *.wpl nên không thể tạo ra một Theme có cầu trúc tầng được. Riêng bộ OCEAN thì tạo được cửa sổ thông tin thời tiết và bản đồ ảnh mây đó là vì có thêm 2 file Popup-Forecast.wpx và Popup-radar.wpd. Và bộ theme Samurai của bạn Long Giang thì quá trời file luôn .Vậy vấn đề ở đây là phải nghiên cứu mối liên kết giữa các file và đuôi của các file đó .Khi nắm chắc rồi thì có thể chế biến được.Mình thấy cái bộ môn Theme cho WP này càng nghiên cứu càng thấy bí hiểm:-? và càng muốn khám phá:))

longgiang81

Super V.I.P
Hê hê hê.. câu thứ 2 thì ko phải rồi ancola66 ơi, nếu bạn đã thử cài thì sẽ nhận ra ngay rằng chúng hơn nhau ko chỉ vài pixel đâu, mà cái Icon hiển thị thời tiết to hơn nhiều, cái mà mình đưa thêm vào chỉ = 2/3 của nó thôi :D
Còn câu thứ nhất thì bạn chưa trả lời hết đc, mình hiểu là nếu mà ko tìm ra lệnh thì có thể Del 2 file đó đi thì mặt trời lặn và mọc ko còn hiển thị đc nữa, nhưng chữ hiển thị thời gian mặt trời mọc thì vẫn còn :)) chắc là nằm trong các file còn lại thôi, mình sẽ tìm nốt. Thanks bạn :p

PS: Sản phẩm đc đấy nhưng mà làm đc cho hết thì khá tốn thời gian và công sức và máy sẽ tụt thêm tí RAM nữa =))

ancola66

Super V.I.P
Hê hê hê.. câu thứ 2 thì ko phải rồi ancola66 ơi, nếu bạn đã thử cài thì sẽ nhận ra ngay rằng chúng hơn nhau ko chỉ vài pixel đâu, mà cái Icon hiển thị thời tiết to hơn nhiều, cái mà mình đưa thêm vào chỉ = 2/3 của nó thôi :D
Còn câu thứ nhất thì bạn chưa trả lời hết đc, mình hiểu là nếu mà ko tìm ra lệnh thì có thể Del 2 file đó đi thì mặt trời lặn và mọc ko còn hiển thị đc nữa, nhưng chữ hiển thị thời gian mặt trời mọc thì vẫn còn :)) chắc là nằm trong các file còn lại thôi, mình sẽ tìm nốt. Thanks bạn :p

PS: Sản phẩm đc đấy nhưng mà làm đc cho hết thì khá tốn thời gian và công sức và máy sẽ tụt thêm tí RAM nữa =))

Mình không có máy VGA mà. và bạn cũng không đưa hình thật của máy bạn. Đó là câu thứ 2. Còn câu thứ nhất mình đã bảo câu lệnh đó nằm trong file SDETAILS+.wpx rồi mà

longgiang81

Super V.I.P
Hì..chắc ancola66 ko để ý, mình nói là cái icon thì đc rồi, nhưng mà còn cái dòng chữ trên Today là : thời gian mặt trời mọc và thời gian mặ trời lặn cơ mà :p Mình cũng tìm ra rồi, lat Up hình lên :D

MrDuong

"Vấn đề này mình đã nghĩ rồi. Về Nguyên tắc mình nghĩ là làm được .Đó là trên lý thuyết, Nhưng thực tế có thể không khả thi. Vì sao vậy ? Đó là các file ảnh động thì khi chạy sẽ chiếm rất nhiều ram. Ảnh càng sình động và kích thước lớn thì dung lượng càng lớn . Mình cũng đã nghĩ ra một hướng khác là : Ta sẽ dùng chính cái icon động đó làm ảnh nền đồng thời giảm bớt số lượng Freme của icon động đi thì sẽ bớt đi được một ít tài nguyên và khi đó thì có thể Khả thi. Nhưng còn mặt trăng thì sao đây ? để làm sao ban ngày không hiện mặt trăng như có bài mình đã nói khi không còn folder Backgroud"
Cái đó thì e đọc rồi.
Nhưng ý e muốn hỏi là muốn thay Background bằng ảnh của mình thì phải sửa tất cả mấy chục cái ảnh trong Folder Background ?
Giữa từng cái có quan hệ thế nào vơi thời tiết ?

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Cái đó thì e đọc rồi.
Nhưng ý e muốn hỏi là muốn thay Background bằng ảnh của mình thì phải sửa tất cả mấy chục cái ảnh trong Folder Background ?
Giữa từng cái có quan hệ thế nào vơi thời tiết ?
Đúng rồi muốn thay ảnh nền của mình thì phải làm lại hết các ảnh Backgrouds . Số của các ảnh nền hiển thị loại hình thời tiết như sau :

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11274&page=31

Bạn vào đó tham khảo:D và tìm các ảnh nền phù hợp để thay.Bạn không cần phải làm theo y hệt kích thước về độ dài của các file ảnh trong Backgroud. Mà bạn thiết kế theme có độ dài bao nhiêu thì các ảnh nền chỉ cần dài tới đó. Điều này cũng làm giảm được đáng kể dung lượng đó nếu bạn muốn cài phần mềm WP này trong Main để chạy cho nuột. Và nếu không cần thiết thì những file ảnh không liên quan đến thời tiết nhiệt đới thì bạn thay nó bằng một file ảnh *.png size cực nhỏ và trong suốt là được nhưng vẫn phải đánh số cho nó.

longgiang81

Super V.I.P
Bộ Chameleon-240-QVGA & VGA với các Button hoàn toàn mới được tô màu đỏ, các bạn tự khám phá nhé, rất có ích với những bạn nào "ít đất" Today mà vẫn muốn dùng WP, đây là giải pháp b-)

Hiển thị trên VGA :

Và trên QVGA

Moon layout :

lamcuong

Sản Phẩm Beta:)) .Các bạn xem và cho ý kiến nhé :

Tự nhận xét : Vì Quá nhiều công đoạn và chỉ mơi làm để thử nghiệm nên Đồng cỏ hơi bị cao và mặt trời hơi bị giật xuống ở một Freme .

Khá đẹp :D, nhưng mình thấy đồng cỏ trên và dưới dường như không ăn khớp cho lắm :-?. Và tại sao lại là đồng cỏ nữa vậy :-/? Bạn có thể chọn hình Backgrounds khác được không? Ví dụ như hình một thành phố hoặc chí ít cũng phải có một ngôi nhà và một cái cây trên đó dạng "ngôi nhà trên thảo nguyên" ấy. Để khi ban ngày thấy chim chóc bay lượn, ban đêm thấy ánh đèn chiếu qua ở các cửa sổ của ngôi nhà. Mùa xuân thấy cây cỏ mọc, mùa hạ đơm hoa, mùa thu lá rụng, mùa đông bề mặt phủ đầy tuyết và khói bốc lên tại ống khói của ngôi nhà .... Đây chỉ là gợi ý của mình :D.

Còn bộ này tiến triển ra sao rồi bạn :D:

Sao một ngày cắt xén bớt khích thước của các ảnh trong thư mục Backgrounds để giảm dung lượng, chọn skin cho WA, sửa lại theme phần chân cho đẹp rồi trang trí nó .... cuối cùng được như hình dưới đây :D:

Ngoài lề một chút: Mình vào trang http://www.spbsoftwarehouse.com/products/pocketplus/themes.html?en thấy có khá nhiều theme Ext làm thay đổi bộ Meter rất đẹp. Có bạn nào biết làm thế nào cho theme mình làm ra cũng có thể có được bộ Meter như thế không :-/, chứ nhìn cái bộ Meter mặc định của Spb chả đẹp chút nào :(.

Chúc vui! :)

longgiang81

Super V.I.P
Ví dụ như hình một thành phố hoặc chí ít cũng phải có một ngôi nhà và một cái cây trên đó dạng "ngôi nhà trên thảo nguyên" ấy. Để khi ban ngày thấy chim chóc bay lượn, ban đêm thấy ánh đèn chiếu qua ở các cửa sổ của ngôi nhà. Mùa xuân thấy cây cỏ mọc, mùa hạ đơm hoa, mùa thu lá rụng, mùa đông bề mặt phủ đầy tuyết và khói bốc lên tại ống khói của ngôi nhà ....
Làm hết đc đống này thì cũng đc thôi bạn ạ, vấn đề chỉ là thời gian. Nhưng mình cũng ko hiểu là nhiều hình động đến thế thì bộ Skin sẽ rất to và ko biết máy có đủ RAM để chạy nữa ko :))

Ngoài lề một chút: Mình vào trang http://www.spbsoftwarehouse.com/prod...themes.html?en thấy có khá nhiều theme Ext làm thay đổi bộ Meter rất đẹp. Có bạn nào biết làm thế nào cho theme mình làm ra cũng có thể có được bộ Meter như thế không :-/, chứ nhìn cái bộ Meter mặc định của Spb chả đẹp chút nào :(
Vì ko dùng SPB nên mình ko có nhưng nếu bạn muốn thì có thể thay đổi từ SPB sang iLauncher cũng đc đấy :D HERE

ancola66

Super V.I.P
Mình tính rồi nếu làm như File BETA thì tổng cộng dung lượng cũng chỉ bằng khi trước thôi vì mình đã giảm bớt Freme đi để bù lại. Hôm nay lúc làm xong cho vào chạy thử cũng ngon lành. Vấn đề bây giờ là khớp cảnh thôi. Còn làm "Bản giao hưởng 4 mùa" như của Lam Cường gợi ý thì cũng có thể nhưng không khéo đến mùa đông mới xong :)). Nhưng bạn gợi ý mình lại nghĩ ra một ý tưởng khác:D.Mà bây giờ chưa nói ra đâu:))

longgiang81

Super V.I.P
Sau mấy ngày chờ đợi đến giờ tác giả cũng đã có sự Update cho bộ Skin SAMURAI với tổng cộng 15 kiểu hiển thị layout khác nhau. Icons thì các bạn quay lại trang này nhé, bài này mình chỉ Up Themes lên thôi

Show hàng 2 kiểu trình bày hoàn toàn mới trong bộ Themes này, còn rất nhiều layout đang chờ các bạn khám phá :D

lamcuong

Vì ko dùng SPB nên mình ko có nhưng nếu bạn muốn thì có thể thay đổi từ SPB sang iLauncher cũng đc đấy :D HERE

Mình cũng đã xài qua iLauncher rồi và tìm mãi chẳng thấy có cái options dưới đây giống như Spb Pocket Plus (quan trọng là 2 cái cuối ấy) nên mình mới xài Spb Pocket Plus v3.2.0. Nói chung, được cái này mất cái kia. :|

ancola66

Super V.I.P
Đợt này Long Giang đào đâu được cái mỏ Skin và Theme cho đủ loại phần mềm thế:-? Đâu đâu cũng thấy Long Giang .Kính nể !kính nể! .Mình cũng đang làm lại bộ theme Bliss Alive. Có nhiều thay đổi thú vị ,Hy vọng sẽ ra mắt trong vài ngày tới ( Vì mình là Fan của ICON động mà )

longgiang81

Super V.I.P
Thì cũng lang thang lọ mọi thôi, thấy cái nào đẹp thì tải về và up lên chia sẻ với anh em. Mình cũng như mọi người mà, nhất soft nhì làm đẹp =))
Anh em cùng nhau vào đây post màn hình Today của máy chính các bạn đi, cơ hội Spam ngàn năm hiếm có >:) >:) >:)

PS : Mong là sớm đc test bộ Bliss made by ancola66 :))

MrDuong

Đợt này Long Giang đào đâu được cái mỏ Skin và Theme cho đủ loại phần mềm thế:-? Đâu đâu cũng thấy Long Giang .Kính nể !kính nể! .Mình cũng đang làm lại bộ theme Bliss Alive. Có nhiều thay đổi thú vị ,Hy vọng sẽ ra mắt trong vài ngày tới ( Vì mình là Fan của ICON động mà )

Hi hi,e cũng giống anh ancola ở chỗ chỉ khoái Icon động.
Mấy bộ của bác longgiang nhìn cool ghê,mỗi tội là icon tĩnh.
Bác longgiang cố gắng up mấy cái động nhé :D Thank các bác.

longgiang81

Super V.I.P
Ý tưởng hay đấy ancola66, ko ngờ mình cũng có ý tưởng trùng hợp với bạn đến thế :)) Lấy Backgrounds của bộ SAMURAI kết hợp với icons động của bộ Bliss Alive thế là đã có 1 bộ Antimated khá PRO đấy nhỉ :-? vấn đề còn lại cũng quan trọng ko kém chính là Themes cho nó, phải làm sao cho nó ko giống ai, cái này mới là vấn đề đáng phải nghĩ đấy :D