• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chuyên đề từ điển Anh - Việt cho UIQ 3.x

Status
Không mở trả lời sau này.

dengrumingzi

Từ hồi dùng mình mới có 1 từ điển cài trên P990i. Nay thấy từ điển này còn thiếu nhiều từ quá nên vào diễn đàn hỏi mọi người xem có nhểu từ điển cho dòng này không? Bạn nào có thì chia xẻ với, chắc chắn nhiều người học ngoại ngữ cũng cần lắm lắm.
Từ điển của dòng điện thoai khác có chạy được trên P9 ko nhỉ? Hình như cứ từ điển java là đều được đúng không? Mà hình như có ai đó dùng mobireader để tạo từ điển được thì phải. Về cntt mình hơi gà, nhờ mọi người giúp đỡ.

Caohieu88

Từ điển Java Anh Việt thì mình chưa dùng bao giờ mà cũng ko biết có cho UIQ ko nữa, còn trong máy lúc nào cũng có một vài bộ từ điển sau:
- Từ điển Dictionary EV (Anh - Việt) file SIS của Mobile Soft
- Từ điển Anh Anh Lexlook (Sis)
- Từ điển Anh Anh SlovoEd Classic Expanatory
- Từ điển Anh Anh SlovoEd Compact English
- Từ điển Anh - Việt của Hồ Ngọc Đức 2005 file Prc dùng MobiReader
- Từ điển Anh - Việt file Prc của Blackberry bên tinhte!
Muốn dùng file Prc bạn chỉ cần cài đặt PM Mobireader file sis rùi copy file prc từ điển là có thể dùng được thôi!

dengrumingzi

Muốn dùng file Prc bạn chỉ cần cài đặt PM Mobireader file sis rùi copy file prc từ điển là có thể dùng được thôi!

Mình có đọc tham khảo cách dùng Mobireader nhưng cuối cùng cũng chưa hiểu gì cả. Có lẽ vì mình là dân ngoại ngữ nên dốt tin học.:(( Đọc mất mấy ngày chả hiểu được cách sử dụng.

Gía như có ai đóng gói được rồi tung lên đây thì tốt. :D
Hoặc hướng dẫn dễ hiểu chút cho mình, đại diện gà CNTT. Duoxie! Thanks alot!

Chung_tuhinh

Trời đất ơi :))
Mobipocket Reader này dùng dễ ợt mà :D
Copy các file .prc vào thư mục Document trên thẻ nhớ. Sau đó mở Reader lên rồi vào Library thì sẽ chọn được cái mình cần đọc. Muốn chuyển trang thì trượt jog, phím * - # ...

NokuaN70

Well-Known Member
Từ điển E-V java thì có thể sử dụng chung của S60, tuy nhiên phải đúng kích cỡ màn hình là 240x320 thì nó mới hiển thị full màn hình. Từ điển dạng prc cũng là một cách hay, nếu có công cụ tạo file prc bạn có thể tự tạo từ điển cho riêng mình.

Posted via Mobile Device

dengrumingzi

Trời đất ơi
Mobipocket Reader này dùng dễ ợt mà
Copy các file .prc vào thư mục Document trên thẻ nhớ. Sau đó mở Reader lên rồi vào Library thì sẽ chọn được cái mình cần đọc. Muốn chuyển trang thì trượt jog, phím * - # ..

ứ hiểu. Copy các file prc ở đâu?
Giả sử copy được rồi....À à hiểu rồi. Tuyệt quá. Vấn đề bây giờ là đi seach các file .prc đấy phải không bạn? Search nào, search nào.......

homashu

mình đang dùng bộ từ điển java cho p1i,theo mình thấy thì rất đầy đủ. bạn có thể vào google và search dictionaryformids.
chúc vui
Posted via Mobile Device

dengrumingzi

Ôi tuyệt wa', 1 bộ từ điển vô địch về kích cỡ. YEAH, năm nay ta sẽ thi đỗ tiến sĩ, heheh.... Many thanks for your help!

tommynguyen1961

xem ra bạn denguminzi này spam dữ dội quá. Và nhắc nhở bạn cũng đừng nên mở topic nhiều quá. Bạn nên gom tất cả những gì bạn muốn chia sẽ cho mọi người vào 1 topic thôi thì sẽ hay hơn , chứ nhiều khi mình thấy bạn mở quá nhiều topic bên ngoài mà những topic đó đôi khi ai cũng biết hết rồi v.v...
Mong bạn hiểu.
thanks.

Chung_tuhinh

xem ra bạn denguminzi này spam dữ dội quá. Và nhắc nhở bạn cũng đừng nên mở topic nhiều quá. Bạn nên gom tất cả những gì bạn muốn chia sẽ cho mọi người vào 1 topic thôi thì sẽ hay hơn , chứ nhiều khi mình thấy bạn mở quá nhiều topic bên ngoài mà những topic đó đôi khi ai cũng biết hết rồi v.v...
Mong bạn hiểu.
thanks.
Chắc bạn này mới lụm được UIQ phone, dùng đã quá nên có phần hơi bị phấn khởi :))
Chắc không sao đâu bác Tô mỳ :D

dengrumingzi

Mong bạn hiểu.
thanks.

hihi, anh này nhìn qua avatar có vẻ lớn tuổi thì phải? Anh nói thế tôi không đồng tình đâu.

Gửi bài là quyền của các thành viên dù mới hay cũ, già hay trẻ.
Sắp xếp, chỉnh lý, phân bố một cách khoa học các chủ đề, đề tài, bài viết của các thành viên là công việc của những người được ủy quyền điều hành. Vì vậy nếu những chủ đề tôi lập ra lộn xộn, bừa bãi thì những người được ủy quyền cứ việc xử lý như xóa, hoặc chuyển,....như bạn Cao Hiếu đã làm rất tốt với các chủ đề mà tôi đã gửi bấy lâu nay.

Bản thân tôi thấy chủ đề chính là nơi anh em vào giao lưu, thảo luận, giúp đỡ nhau vui vẻ. Nếu như cứ chiếu theo quan điểm của anh mà làm thì nhiều thành viên mới vào đây sẽ sợ hoặc ngại ngần gửi bài cho dù họ rất nhiệt tình muốn đóng góp thêm dù chỉ là một phần nhỏ bé cho diễn đàn UIQ này.

Anh dùng từ " nhắc nhở" ở đây có vẻ hơi trịnh thượng. Tôi thì chỉ "góp ý" lại anh hữu hảo như trên.

Chỉnh sửa cuối:

shadow141206

Mong bạn hiểu.
thanks.

hihi, anh này nhìn qua avatar có vẻ lớn tuổi thì phải? Anh nói thế tôi không đồng tình đâu.

Sắp xếp, chỉnh lý, phân bố một cách khoa học các chủ đề, đề tài, bài viết của các thành viên là công việc của những người được ủy quyền điều hành. Vì vậy nếu những chủ đề tôi lập ra lộn xộn, bừa bãi thì những người được ủy quyền cứ việc xử lý như xóa, hoặc chuyển,....như bạn Cao Hiếu đã làm rất tốt với các chủ đề mà tôi đã gửi bấy lâu nay.

Bản thân tôi thấy chủ đề chính là nơi anh em vào giao lưu, thảo luận, giúp đỡ nhau vui vẻ. Nếu như cứ chiếu theo quan điểm của anh mà làm thì nhiều thành viên mới vào đây sẽ sợ hoặc ngại ngần gửi bài cho dù họ rất nhiệt tình muốn đóng góp thêm dù chỉ là một phần nhỏ bé cho diễn đàn UIQ này.

Anh dùng từ " nhắc nhở" ở đây có vẻ hơi trịnh thượng. Tôi thì chỉ "góp ý" lại anh hữu hảo như trên. Mong anh không vì việc nhỏ mà tự ái ngoảnh mặt lại với diễn đàn chung của mọi thành viên.

Chắc bạn này mới lụm được UIQ phone, dùng đã quá nên có phần hơi bị phấn khởi

Cảm ơn bạn, đúng là mình mới dùng UIQ phone lần đầu và cũng mới tham gia gửi bài cách đây không lâu dù thời gian đăng ký là thành viên pdaviet thì từ tháng 1 năm 2009.

À, mình cũng xin giải thích dùm anh Tommy ở chỗ này, do bạn lập nhiều topic quá, nhưng đều thảo luận các vấn đề ngắn, hầu như chỉ tồn tại một thời gian nhất định rồi sẽ bị trôi đi, khiến việc quản lý và tìm kiếm khó khăn hơn đôi chút. Vì thế, sao bạn không thử gộp chung các ý kiến của bạn lại thành một topic lớn, giúp cho mọi người dễ theo dõi. Như thế, topic sẽ tồn tại lâu hơn và không gây rối mắt cho người đọc cũng như đỡ một phần việc cho ĐHV ;;);;);;)

tommynguyen1961

Mong bạn hiểu.
thanks.

Anh dùng từ " nhắc nhở" ở đây có vẻ hơi trịnh thượng. Tôi thì chỉ "góp ý" lại anh hữu hảo như trên. Mong anh không vì việc nhỏ mà tự ái ngoảnh mặt lại với diễn đàn chung của mọi thành viên.

Chúng tôi rất hoan nghênh mọi người tham gia vào diễn đàn nhưng bạn nói việc sắp xếp là việc của BĐH là đúng nhưng chúng tôi đã có quy định cụ thể về việc post bài cũng như đã mở hẳn cho các bạn những chủ đề thảo luận của từng dòng điện thoại để mọi người dễ dàng tham khảo chừ đâu phải ko tạo cho các bạn khu vực thảo luận đâu.
Những thắc mắc của bạn về dt bạn đang sử dụng bạn có thể vào khu vực này để post thì sẽ người trả lời cho bạn.
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=14208
Chúng tôi nhắc nhở bạn để làm cho diễn đàn chuyên nghiệp hơn và thân thiện hơn chứ cái gì chúng tôi cũng XÓA hết thì lúc đó mọi người nghĩ sao.
Mong bạn hiểu và thông cảm.

dengrumingzi

Chuyện này tôi e có sự hiểu lầm nào đấy.
Tôi đã gửi bài và lập topic nhiều lần. Mọi chuyện vẫn bình thường. Cái sai chỗ thì CaoHieu dời chuyển đi. Cái đúng chỗ thì để lại.
Sao bây giờ, khi lập topic này thì tôi lại bị "nhắc nhở" bất bình thường vậy???

Dù sao thì năng lực của tôi cũng chỉ đến vậy thôi. Những cái hay, cái lôi cuốn các bác mem cũ đã lập ra chủ đề hoặc thảo luận chia xẻ hết rồi. Trong buổi xế chiều của Uiq 3 còn gì nhiều để làm nữa đâu??? Tôi cùng 1 số thành viên mới cho dù có cố gắng lắm cũng chỉ lập được những topic ngắn, rất ngắn, cùng những thảo luận, chia xẻ ngắn ngủi, thậm chí có phần rời rạc, vụn vặt mà thôi. Đấy, mọi người xem khu vực thảo luận mà xem, chủ yếu là các thành viên mới lập topic, cố gắng tạo thêm không khí cho Uiq, cho dù biết bài mình đưa lên không thật hay và không thể hay như các topic cách đây 1 năm, lúc diễn đàn uiq còn sôi động, còn nhiều bí ẩn chưa được khám phá, nhiều kinh nghiệm chưa được chia xẻ.
Nhưng tại sao vẫn phải cố gắng nghĩ ra bài để viết??? Các vị thử vào topic thảo luận lập topic xem sao. Tôi sẽ chống mắt lên xem, trong buổi xế chiều này, các vị sẽ viết được những cái gì hay hơn cái chúng tôi-thành viên mới làm. Nếu chỉ vì cái danh ảo trên điễn đàn, không tội gì chúng tôi làm vậy. Vì sao ư ? Còn đủ thời gian để phấn đấu làm vip, làm mod trong buổi xế chiều của UIQ này không? Chúng tôi cố gắng tham gia, cố gắng suy nghĩ, viết lách thêm 1 số thứ để không khí thảo luận trong box không bị lãng quên, đóng góp chút chút ý kiến của mình, tại sao lại cứ phải yêu cầu chúng tôi viết thật hay, sắp xếp thật khoa học, tạo nên những topic thật hoành tráng. Tôi cũng tham gia cả bên tinhte, trong khu vực thảo luận chia xẻ kinh nghiệm, tôi thấy khá nhiều những topic dù là rất rất nhỏ, những topic với những tựa đề kiểu như xin hỏi, giúp em 1 chút về, ai dùng..thì vào giúp, mình mới dùng...nhờ mọi người giúp.....

Tiện đây cũng góp ý với CaoHieu là bạn thay đổi tiêu đề Topic của mình thành Chuyên đề từ điển Anh - Việt cho UIQ 3.x chắc là cũng có dụng ý gì đó đúng không??? Có lẽ bạn hy vọng sẽ có 1 topic lớn khuấy động box uiq này chăng? Tiếc là không nhiều người ủng hộ.
Tên tiêu đề lúc đầu của mình rất rất bình thường, mình không nhớ kỹ nguyên văn từng từ từng âm tiết, chỉ biết là topic vào hỏi và xin giúp đỡ về từ điển mà thôi. Mình nghĩ có lẽ khi chuyển tên 1 topic nhỏ và bình thường thành Chuyên đề..... mình mới bắt đầu bị "nhắc nhở" ???

Còn cái link mà anh tomy đưa ra chính là dẫn tới "CHUYÊN ĐỀ - THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG UIQ3.0 [P1I,P990I,W950,M600..V.V](2)".
Mạnh dạn nhận xét, cứ cái gì liên quan đến Sử dụng 1 trong số các điện thoại dòng UIQ 3.o như Thảo luận sử dụng P990i, Thảo luận sử dụng và chia xẻ kinh nghiệm sử dụng P1i,......mà cũng cho vào đây thì sẽ khiến Chuyên đề quá cồng kềnh dẫn đến việc tìm kiếm thông tin rất mệt. Đơn cử như topic
[P990i] Thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm sử dụng SE P990i

Topic này cũng là Thảo luận về việc sử dụng dòng uiq 3.0 và nó đứng độc lập với Chuyên đề anh nêu, sao không thấy ai vào "nhắc nhở"??? Còn nhiều topic nữa cũng đứng độc lập cho dù nội dung và tên gọi vẫn thuộc 1 nhánh của " Thảo luận sử dụng dòng Uiq3.0" đó thôi như Hướng dẫn đổi cda, phương pháp tối ưu Ram......Nếu không phải là sử dụng thì là gì? Bản thân từ "Sử dụng" nó bao hàm các tầng lớp ngữ nghĩa nào? Bạn nào có từ điển Việt-Việt thử giở ra thì biết ngay.

Tạm thời "Thảo luận" đến đây. Kính bút và chờ Hồi âm!

Chỉnh sửa cuối:

Chung_tuhinh

Ơ hay mấy cái bác này :-??
Tự nhiên khi không bé lại xé ra to :-?
Các bác dẹp hết qua một bên coi nào :D

Status
Không mở trả lời sau này.