• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: WISBAR ADVANCE 3.XX

thekiet

Dùng cái WA3 này theo em thấy giao diện đẹp hơn hẳn WA2 nhưng nó làm cho việc chạy các tác vụ rất nặng, kể cả chọt màn hình cũng không còn nhạy, thường là phải chọt 2-3 cái mới thấy nó ứng, không biết do bản thân nó hay do cái Atom Exec của em nữa.

longgiang81

Super V.I.P
Con Exec của mình còn để nguyên cả ROM SHIP chạy như rùa mà cài thêm cả chục soft Today vào cũng ko bị như các bạn, nếu có thể thì thử HR máy rồi cài WA3 trước tiên xem sao, mình vẫn chơi bản cũ của Mod.Tmap Up lên CR lên ở trang trước, chạy phe phé :D

thekiet

Ngày nào em cũng HR bác ạ, test lên test xuống mà vẫn cứ thấy lỗi vậy, chắc đành chấp nhận tạm thời thui !

ancola66

Super V.I.P
Dùng cái WA3 này theo em thấy giao diện đẹp hơn hẳn WA2 nhưng nó làm cho việc chạy các tác vụ rất nặng, kể cả chọt màn hình cũng không còn nhạy, thường là phải chọt 2-3 cái mới thấy nó ứng, không biết do bản thân nó hay do cái Atom Exec của em nữa.
Mình tham gia hơi ngoài lề một chút :Mình thấy bạn là người mới (Về thời gian) Mình đoán bạn cũng mới mua PPC. Vậy có thể bạn đã dán màn hình và rất có thể tấm dán màn hình đó là nguyên nhân bạn chọt 2-3 cái mới được .Vì tấm dán đó có rất nhiều loại có loại chỉ 40-50k nhưng cũng có loại trên dưới 200k. Và ngoài ra có loại dán bằng keo và có loại là tấm dán từ tính.Với màn hình cảm ứng thì tấm dán đó rất quan trọng đó bạn.

ancola66

Super V.I.P
thành thật cám ơn bác rất nhìu.. nhưng mà.. hic hic... T_T ... T_T

cái HDSD này chủ yếu là cho WAD (cái nì em giỏi òi). chỉ có mấy dòng đầu là HD cài theme cho WA2.. nhưng mà khổ nỗi em thấy khác hoàn toàn, nói chung là ko sd được gì cho newbie WA3.nên giờ em vẫn mù tịt sau khi học thuộc lòng cái HDSD trên của bác.. :D :D..!
vẫn install themes > dẫn đến *.wisbar (nằm "chung" với folder SOUND và 1 đống thứ linh tinh khác...>> kết quả là chỉ thể hiện được âm thanh,còn cái thanh Taskbar vẫn cứ trơ trơ cái mặt cũ, nhìn thấy ghét...!! :-/ :-/ :-/
Cảm phiền bác help em lại lần nữa đúng với nhu cầu bác nhé..!
chân thành cảm ơn .....!!

Bạn bình tĩnh làm lại từng bước nhé :

*Sau khi đã install /Chọn đường dẫn đến đúng file Skin/OK
*Lúc này ở cửa sổ Wisbar Theme xuất hiện tên Skin mà bạn vừa install. Bạn chí vào nó và chọn Apply .
*Lưu ý là khi thoát ra Bước nào phần mềm đòi Apply thì bạn phải Apply chứ bạn không được dùng OK để thoát ra
*Có đôi khi WA3 không Load được hết giao diện thì bạn vào Settings/ Themes/Wisbar themes/ Chí vào file Skin bạn đang dùng. Nhấp vào menu chọn Customize và chọn các mục còn thiếu lên.

ancola66

Super V.I.P
Cảm ơn Bác ancola66. Bác cho em hỏi, em phải làm sao để thay thế vòng tròn quay quay khi đợi load Phần mềm đó bằng cái Boops khi em không thấy Wait Cursor như hướng dẫn của bác Longgiang81. Mong được Bác giúp đỡ. Em xin cảm ơn.
*Bạn vào Settings/Theme/Wisbar Theme/Chí vào Skin mà bạn đang dùng
*Chí vào Menu/ Customize. Bạn kéo thanh trượt xuống sẽ thấy mục Cursor ở góc dưới cùng bên trái .
* Bạn chí vào nó sau đó tìm đường dẫn đến cái Boops là Ok và cũng nhớ là khi thoát ra thì bước nào phần mềm đòi Apply thì bạn phải Apply sau đó rồi mới dùng OK để thoát tiếp chứ không dùng trực tiếp Button Ok để thoát ngay.

longgiang81

Super V.I.P
kanzuyos nói:
vẫn install themes > dẫn đến *.wisbar (nằm "chung" với folder SOUND và 1 đống thứ linh tinh khác...>> kết quả là chỉ thể hiện được âm thanh,còn cái thanh Taskbar vẫn cứ trơ trơ cái mặt cũ, nhìn thấy ghét...!! :-/ :-/ :-/

Bạn đã hoàn toàn sai ở bước này, file Skin chứa lệnh hiển thị phải được nằm ở ngoài cùng của thư mục gốc chứ ko thể nằm trong 1 folder nào khác nữa, như vậy thì bạn chỉ có mỗi Sounds là đúng rồi. Chép nó ra thư mục gốc của thư mục chứa Skin thì mới đc bạn nhé :D

cinim

Em dung WA2 thì đổi dc skin volume buble nhưng WA3 ko biết đổi như thế nào cả.Ai biết xin chỉ dùm.Thanks a lot

kanzuyos

thanks ..thanks..thanks.... và thanks..!!!!!

Bạn đã hoàn toàn sai ở bước này, file Skin chứa lệnh hiển thị phải được nằm ở ngoài cùng của thư mục gốc chứ ko thể nằm trong 1 folder nào khác nữa, như vậy thì bạn chỉ có mỗi Sounds là đúng rồi. Chép nó ra thư mục gốc của thư mục chứa Skin thì mới đc bạn nhé :D

cám ơn bác Long Giang nhé, nhưng mà em sợ các bác hiểu lầm nên đã cố tình viết là nằm "chung" chứ ko phải nằm "trong"..! :D :D
tức là vd như cái fracal thì trong:
<<storage card/themes for WA3/fracal_QVGA/>>
thì trong đó có cái *.skin nằm cùng các file *tga,.v..v và folder con của fracal_QVGA là SOUND.(tức là các file đó và thư mục SOUND là "ngang hàng")
em hok bit up hình nữa..các bác thông cảm.
HOK BIT em có hiểu nhầm ý của bác LONGGIANG hok nhỉ??
Hay ý của bác là đường dẫn nó phải như thế này à :
Storage card/Fracal_QVGA/ *.skin và cái file khác.
còn cái thư mục SOUND thì vẫn "ngang hàng" :
Storage card/Fracal_QVGA/SOUND

bữa nay hok có máy test thử (đem đii thay socket rùi,mai mới lấy dc)
chân thành cám ơn các bác đã tận tình giúp đỡ.

PS :cho em hỏi ngoài lề 1 tí nhé: :D :D :D về WAD
chả là hồi đó, mỗi lần tạo 1 shortcut hay 1 button mới cho WAD, lúc gán hình ảnh cho nó thì WAD luôn ghi nhớ lại đường dẫn của lần trước
( vd: storage card / theme for WAD / desktop / icon /... )
ko hiểu sao em remove WAD (1.03) rồi cài lại (do cần update WA3)
bây giờ,mỗi lần gán ảnh cho button hay shortcut đều phải tap từng cái dấu cộng (+) để chỉ đường dẫn cho nó từ đầu, vậy thì mất thời gian quá.
em cài lại vài lần thì có khi được , có khi ko dc, nhưng chẳng hiểu lý do tại sao.(hổng biết có đụng chạm gì với WA3 hay setting gì hok )
:D :D :D cầu cứu các bác giúp đỡ .. :D :D

cinim

PS :cho em hỏi ngoài lề 1 tí nhé: :D :D :D về WAD
chả là hồi đó, mỗi lần tạo 1 shortcut hay 1 button mới cho WAD, lúc gán hình ảnh cho nó thì WAD luôn ghi nhớ lại đường dẫn của lần trước
( vd: storage card / theme for WAD / desktop / icon /... )
ko hiểu sao em remove WAD (1.03) rồi cài lại (do cần update WA3)
bây giờ,mỗi lần gán ảnh cho button hay shortcut đều phải tap từng cái dấu cộng (+) để chỉ đường dẫn cho nó từ đầu, vậy thì mất thời gian quá.
em cài lại vài lần thì có khi được , có khi ko dc, nhưng chẳng hiểu lý do tại sao.(hổng biết có đụng chạm gì với WA3 hay setting gì hok )
:D :D :D cầu cứu các bác giúp đỡ .. :D :D

Bạn cài bản mới nhất của WA3 nhé nó đã khắc phục dc lỗi này rùi:D=D>

ancola66

Super V.I.P
Em dung WA2 thì đổi dc skin volume buble nhưng WA3 ko biết đổi như thế nào cả.Ai biết xin chỉ dùm.Thanks a lot
*Settings/ Theme/Wisbar Theme/
*Chí vào Skin bạn đang dùng
*Menu/ Customize/Volumbble
*Tìm đường dẫn đến file Volumbble mà bạn muốn thay thế

DOP

Cảm ơn Bác ancola66, em làm theo hướng dẫn của Bác mà không thấy Wait Cursor đâu cả.

Trong [setting] của WA3, chọn [theme] , xong chọn [wisbar theme] , xong chọn theme mà bác muốn hiển thị. Góc trái phía dưới, chọn [menu] => [customize]. [wait cursor] ở phía dưới cùng.
Còn nếu không có, chắc bạn phải cài lại WA3 rồi :) Chúc vui !

kanzuyos

đã check tất cả,kết quả hok như ý.. hic !!!

Bạn cài bản mới nhất của WA3 nhé nó đã khắc phục dc lỗi này rùi:D=D>

thành thật cáo lỗi với bác cinim :D : em đã check lại thông tin của bác với WA3 (v3.1build2) và WAD(v1.3.0.7) ,em cài WA3 trước,nhưng vẫn "KHÔNG ỔN" bác ạ..
em xài WA3 của MOD Tmap up ở trang 34 ấy ạ (wm2003, hok bit phải tại cái wm2003 nì hok nhỉ)
thằng WAD vẫn ko chịu nhớ đường dẫn ảnh của lần gán ảnh trước.lại phải tap từng cái dấu (+) chỉ đường dẫn ảnh lại, khó chịu thật nhỉ :D :D :D :D
Các bác vui lòng hướng dẫn lại nhé

XIN LỖI BÁC , TỰ NHIÊN SÁNG NAY LẠI ĐƯỢC RỒI ..KHÈKHÈ..để em kiểm tra vài ngày rồi báo với bác nhé.thanks bác nhìu nhìu.

@ DOP : em đã làm theo hướng dẫn của bác ,nhưng vẫn ko thấy cái wait cursor đâu hít á. chỉ thấy : Buttons ,Menubar ,Today Bar ,Soft key ,volume bubble ,Star menu ,Notifications ,Task Bar ,Task panel ,User Menu ,Star panel, Battery Bar. (tất cả là 12 cái , hok có cái WAIT CURSOR)
HOK bít phải tại em xài WM2003 hok nhỉ.. :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

kanzuyos

HELP HELP HELP ,, chắc tui khìn với cái môn WA3 nì wé hè..!!!

xin lỗi các bác vui lòng cho em hỏi:
em xài con O22_win03_QVGA + WA3.1build2(trang trc) + WAD 1.03.
WAD thì ko có vấn đề jì.
em tải các themes : navigator_QVGA,Fractal_WA3_QVGA,...
giải nén và chép vào : storage card/themes/wisbar advance 3/
vào theme manager > wisbar theme > menu > install > wa3x skin > chon vào thư mục Fractal_WA3_QVGA > chon file *.wisbar > ok.
nó hỏi có sd sound ko > ok luôn.
cuối cùng trở về today nó chỉ có sound đính kèm thôi chứ today trống trơn,ko có cái gì thay đổi so với lúc ban đầu cả ?(ức cái là cả thằng taskbar (trên, dưới)cũng chả thay đổi gì so với mặc định)
kết quả tương tự với những bộ theme khác.(đã thử các rename > *.skin và chon WA2x vẫn ko dc.
các cao thủ cho em hỏi tại sao như vậy?em đã đọc hết 36 trang trong topic này và download cac theme kem theo vẫn ko làm dc.
2 >>> trong cutomize , ko nhìn thấy wait cursor là cái gì hết.
thanks các bác nhìu nhìu nhìu......!!!!! :D :D

*Bạn vào Settings/Theme/Wisbar Theme/Chí vào Skin mà bạn đang dùng
*Chí vào Menu/ Customize. Bạn kéo thanh trượt xuống sẽ thấy mục Cursor ở góc dưới cùng bên trái .
* Bạn chí vào nó sau đó tìm đường dẫn đến cái Boops là Ok và cũng nhớ là khi thoát ra thì bước nào phần mềm đòi Apply thì bạn phải Apply sau đó rồi mới dùng OK để thoát tiếp chứ không dùng trực tiếp Button Ok để thoát ngay.

cám ơn bác longgiang81 và bác ancola66
em đã làm tất cả nhưng vẫn thất bại,em nghĩ hok lẽ bản rom wm2003 nì có vấn đề các bác nhỉ?:D:D:D:D

em đã làm chi tiết quá trình và có chụp hình lại và up lên (5 hình)
các bác chịu khó xem rồi hướng dẫn giúp em với nhé..hic hic
nghịch cả 2 tuần với thằng này mà vẫn chưa bit gì.. hhu hu T_T T_T
X-:)(:)(:)(:)(:)((

ancola66

Super V.I.P
cám ơn bác longgiang81 và bác ancola66
em đã làm tất cả nhưng vẫn thất bại,em nghĩ hok lẽ bản rom wm2003 nì có vấn đề các bác nhỉ?:D:D:D:D

em đã làm chi tiết quá trình và có chụp hình lại và up lên (5 hình)
các bác chịu khó xem rồi hướng dẫn giúp em với nhé..hic hic
nghịch cả 2 tuần với thằng này mà vẫn chưa bit gì.. hhu hu T_T T_T
X-:)(:)(:)(:)(:)((

Kể ra như thế cũng điên thật. Nhưng bạn cho mình hỏi bạn tải theme Fractal QVGA đó ở đâu vậy ?( Vì Long Giang chỉ up lên VGA thôi mà).Nếu có thể bạn gửi cho mình file Skin của nó để xem có sai sót gì không nhé.

kanzuyos

có aiiii cứu cứuuuu tuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii hok nè ???

Kể ra như thế cũng điên thật. Nhưng bạn cho mình hỏi bạn tải theme Fractal QVGA đó ở đâu vậy ?( Vì Long Giang chỉ up lên VGA thôi mà).Nếu có thể bạn gửi cho mình file Skin của nó để xem có sai sót gì không nhé.

em download của bác LONGGIANG á .:D:D:D:D:D
đây bác nhé, trong topic "SKIN cho WISBAR ADVANCE 3" của bác LONGGIANG,ngay trang đầu luôn:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=13228&highlight=fracal+QVGA
link tải trực tiếp : fracal_WA3_QVGA.zip
http://www.pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=52124&d=1189864440
và đây là file Fracal_WA3_QVGA.wisbar và file Fracal_WA2_QVGA.skin theo như bác yêu cầu :

mong các bác vui lòng giúp đỡ
hum nào rảnh mời bác 1 chầu cafe để em học hỏi kinh nghiệm trực tiếp,chân thành cảm ơn. :D:D:D:D:D

ancola66

Super V.I.P
em download của bác LONGGIANG á .:D:D:D:D:D
đây bác nhé, trong topic "SKIN cho WISBAR ADVANCE 3" của bác LONGGIANG,ngay trang đầu luôn:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=13228&highlight=fracal+QVGA
link tải trực tiếp : fracal_WA3_QVGA.zip
http://www.pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=52124&d=1189864440
và đây là file Fracal_WA3_QVGA.wisbar và file Fracal_WA2_QVGA.skin theo như bác yêu cầu :

mong các bác vui lòng giúp đỡ
hum nào rảnh mời bác 1 chầu cafe để em học hỏi kinh nghiệm trực tiếp,chân thành cảm ơn. :D:D:D:D:D
Mình biết ngay là có vấn đề mà :D

Đây là một đoạn hướng dẫn trên trang chủ ( Bạn lưu ý những chỗ tôi tô đậm nhé):

First, the items in the skin file are separated by the "=" symbol. Also, if you look at the "DPI" field, you will see that it is set to "192". This indicates that the skin has graphics files appropriate for VGA (480x640) resolutions. For a QVGA (240x320) theme, you would specify 96 as the DPI. And, for the new 320x320 devices, you would specify 128. As a note, WA3 no longer scales skins from one resolution to another due to the added support for 128 DPI devices.

Và đây là đoạn đầu trong file Skin QVGA mà bạn gửi cho mình :

[Skin Info]
Author=mickesjo, adapted by Niaboc79
AuthorEmail=mickesjo@hotmail.com
Notes=Never post or share without giving credits!
PleaseWait=Fractal_pleasewait.tga
DPI=192

Bạn thấy như ở trên trang chủ hướng dẫn thì với DPI=192 như thế này là để thể hiện trên VGA. Còn trên QVGA thì bạn phải sửa nó là DPI=96

Cũng như thế nếu bạn muốn dùng các Theme của WA2 chạy nuột nà trên WA3 và đổi nó thành Skin của WA3 thì các bạn phải làm như sau:

*Trước tiên thì làm như Long Giang nói là đổi đuôi *.skin > *.wisbar
*Bước thứ hai
Bạn mở file Skin và thấy các Skin của WA2 như sau :

[Skin Info]
Author=mickesjo, modified by Niaboc79
AuthorEMail=mickesjo@hotmail.com
Name=Fractal QVGA
HiRes=True
Pleasewait=Fractal_pleasewait.tga

Bạn hãy xóa dòng tôi tô đậm đi và thay bằng:
DPI=96 ( Đối với QVGA)
DPI=192 ( Đối với VGA)

Nó sẽ như sau :

[Skin Info]
Name=Fractal QVGA
DPI=96

Mình đã test và chạy rất tốt ( Cùng một bộ Themes),không bị lỗi như khi vẫn dùng nó là Skin WA2 chạy trên WA3

tu19_01

Cảm ơn Bác Lamcuong và Bác DOP đã tận tình hướng dẫn. Quả thật lúc đầu
khi em cài WA3 v3.0.03 em có thấy cái Wait Cursor nhưng sau khi em cài WAD v1.3.0.7 và kể từ khi em thấy cái Boops và muốn sử dụng nó thì em không thấy cái wait cursor đâu cả. Các Bác xem em có đau đầu không cơ chứ. Đúng là em vô duyên .Máy em dùng WM6 còn rada 4 màu của em vẫn hoạt động tốt. Xin cảm ơn các bác.

kanzuyos

First, the items in the skin file are separated by the "=" symbol. Also, if you look at the "DPI" field, you will see that it is set to "192". This indicates that the skin has graphics files appropriate for VGA (480x640) resolutions. For a QVGA (240x320) theme, you would specify 96 as the DPI. And, for the new 320x320 devices, you would specify 128. As a note, WA3 no longer scales skins from one resolution to another due to the added support for 128 DPI devices.

Và đây là đoạn đầu trong file Skin QVGA mà bạn gửi cho mình :

[Skin Info]
Author=mickesjo, adapted by Niaboc79
AuthorEmail=mickesjo@hotmail.com
PleaseWait=Fractal_pleasewait.tga
DPI=192

Bạn thấy như ở trên trang chủ hướng dẫn thì với DPI=192 như thế này là để thể hiện trên VGA. Còn trên QVGA thì bạn phải sửa nó là DPI=96

Cũng như thế nếu bạn muốn dùng các Theme của WA2 chạy nuột nà trên WA3 và đổi nó thành Skin của WA3 thì các bạn phải làm như sau:

*Trước tiên thì làm như Long Giang nói là đổi đuôi *.skin > *.wisbar
*Bước thứ hai
Bạn mở file Skin và thấy các Skin của WA2 như sau :

[Skin Info]
Name=Fractal QVGA
HiRes=True

Bạn hãy xóa dòng tôi tô đậm đi và thay bằng:
DPI=96 ( Đối với QVGA)
DPI=192 ( Đối với VGA)

Nó sẽ như sau :

[Skin Info]
Name=Fractal QVGA
DPI=96

Mình đã test và chạy rất tốt ( Cùng một bộ Themes),không bị lỗi như khi vẫn dùng nó là Skin WA2 chạy trên WA3

hôm nay em bận quá, chưa có thời gian check lại thông tin của bác.
ngày mai em kiểm tra lại rồi báo cáo với bác sau nhé.
cám ơn bác lắm.

nhân tiện cho em hỏi, làm sao xóa themes đã install vào WA3 vậy?
em ko thấy chỗ nào để xóa hết. mặc dù đã delete thư mục mình install.(xóa theme đã install ra khỏi máy) nhưng cái tên themes nó vẫn còn trong Wisbar themes ? là sao thế nhỉ ? bác nào chỉ giúp với ?:D :D :D :D

kanzuyos

đã check và kết quả thật bớt ngờ.báo cáo bác.

em xin báo cáo bác luôn đây:
1/ em đã sửa trong file *.wisbar :
thay DPI=192 ===> DPI=96
2/ thay cái đuôi *.skin ===> *.wisbar
xóa HiRes=True , và thay vào đó là DPI=96

kết quả là vào install themes , chon wisbar 3.x skin
thấy 2 file : fracal_WA2_QVGAfracal_WA3_QVGA

em đặt đường dẫn như sau :storage card /wa3 skinnn/fracal_QVGA_wa3/

chon 1 thằng -> aplly -> yes ->ok -> yes.

am thanh thể hiện tuyệt hảo... nhưg cái taskbar vẫn xanh lè,chẳng chịu thay đổi. (đã íntall theme , nhưng thằng taskbar vẫn đổi màu theo themes .tsk một cách hoàn hảo.)

chọn tiếp thằng còn lại và thật bất ngờ.. là KẾT QUẢ VẪN VẬY
Và còn bị văng khỏi WAD ,ko vào lại dc luôn mới ức chứ,
soft reset, để WA3 chạy starup từ đầu. thì thằng WAD chạy lại bình thường, còn WA3 thì vẫn ko chịu nhúc nhích 1 xí nào hít á. :( :-?? :-??
:-??
xin các bác sĩ bốc thuốc lại dùm em cho cháu nó hết bệnh nhé.
sẵn sàng mời bác 1 chầu cafe ofline, học kinh nghiệm. .em ở quận PN,HCM.có gì PM nhé :D :D :D :D

em gửi kèm 2 file *.wisbar(đã thay đổi theo như bác ANGOLA) và nguyên themes fracal_QVGA_wa3 đang nằm trong thẻ nhớ của em.(em cắt làm 2 là SOUND và FRacal_chua co SOUND)
bác nhớ chép thằng SOUND vào nhé.
:D :D :D tại nén quài mà nó hok vừa cỡ để UP, các bác thông củm.