• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Có phải Firmware 2.2 làm máy chậm hơn FW 1.1.4

tieuantuan

Em có nghe bạn bè đồn rằng Firmware 2.2 sẽ làm cho máy rất nặng, hơn bản 1.1.4 cũ. Sau một thời gian up len 2.2 thử, em thấy máy ko hiểu sao chậm đi hẳn, có cảm giác rất nặng.Chẳng hạn như khi nhấn nút sleep( khóa bàn phím ) thì phải sau vài giây mới nghe tiếng đóng máy lại..(cạch) chứ ko phải như hồi 1.14 là bấm thì tiếng đi liền theo. Đôi khi gọi điện thoại, người ta chưa bắt máy nhưng màn hình tự động khóa lại, rồi phải mở lại,khi đó người ta đã bắt máy, mình lại không nghe, rất bất tiện. Xin các bác chỉ giúp em với...
em xin cám ơn rất nhiều.

poseidon0380

Mình make sure với bạn là ko nặng! Ko tin bạn đem máy chạy FW 1.1.4 cân với FW 2.2 coi có phải 2 máy nặng bằng nhau ko?

Just for fun!

Đúng là lên FW cao hơn thường máy sẽ chạy chậm hơn, hơn nưa khi lên FW2.x thi có nhiều soft và game quá nên cài vô nhiều quá làm chậm đi thôi, ko sao đâu!

HHN

Well-Known Member
Em có nghe bạn bè đồn rằng Firmware 2.2 sẽ làm cho máy rất nặng, hơn bản 1.1.4 cũ. Sau một thời gian up len 2.2 thử, em thấy máy ko hiểu sao chậm đi hẳn, có cảm giác rất nặng.Chẳng hạn như khi nhấn nút sleep( khóa bàn phím ) thì phải sau vài giây mới nghe tiếng đóng máy lại..(cạch) chứ ko phải như hồi 1.14 là bấm thì tiếng đi liền theo. Đôi khi gọi điện thoại, người ta chưa bắt máy nhưng màn hình tự động khóa lại, rồi phải mở lại,khi đó người ta đã bắt máy, mình lại không nghe, rất bất tiện. Xin các bác chỉ giúp em với...
em xin cám ơn rất nhiều.

Tối thấy vẫn bình thường mà có gì chậm đâu nhỉ :-?:-?:-? ấn đóng là đóng ngay có thấy gì đâu :-??

duyanh91

đúng là khi lock máy thì máy lock chậm: ko sao đâu, vì FW 2.1 2.2 check máy xem kĩ coi còn apps từ appstore nào còn đang chạy ko [ lỗi khi đang chạy, shut chưa hoàn toàn,... ] hay tắt các ứng dụng ngầm default như SMS, phone,... nhưng nếu bạn "slide to unlock" rồi lock lại thì lại nge "cạch" ngay khi bấm phím sleep :D

FW 2.2 chạy ổn định và tiết kiềm pin hơn 1.1.4 vì đã dc loại bỏ bớt một số trong kernel task :). Hơn nữa cũng dc bổ sung một số thứ cần thiết.

Đối với máy chạy FW 1.1.4 nếu cài summer board thì thời gian boot máy là 50s, ko cài summer board thì 35s. Đối với FW 2.2 thì thời gian boot máy khi có cài winter board là 1ph30s, còn khi ko có winter board là 50s :) vì FW 2.2 sẽ chạy kiểm tra sim & sóng trc khi lên máy, 1.1.4 thì ngược lại. [ cái này em test kĩ rồi :D ]

Thêm nữa nếu bạn để ý thì khi mới boot máy FW 2.2 và lock máy ngay thì sẽ thấy màn hình sẹt mờ 1 cái rồi mới lock hẳn hoặc khi chạy app thấy có vẻ hơi giật [ do làn đầu boot máy thôi nên ổn cả :D ], những lần sau đó thì very ổn :D. FW 2.2 boost tốc độ rất cao, hơn 1.3 lần so với FW 2.1

Nói chung càng cao nó càng tiến bộ chứ, 1.1.4 ko thể so sánh với 2.2 dc :D

tuyen0409

FW 2.2 ko hiện tin nhắn tới, chỉ kêu và rung

Mình vừa cài FW 2.2, hiện giờ tin nhắn tới chỉ rung và kêu tiếng, ko hiện ở ngoài màn hình lock nữa. Muốn đọc phải slide rồi mới vào đọc bình thường. Bạn nào biết cách sửa lỗi đó chỉ mình với. Cám ơn

duyanh91

bạn nói rõ hơn dc ko?

nếu khi nhận dc tin nhắn mà bạn chỉ nhận dc dòng new text message thì do bạn đã để chế độ ko show text đến trong fần passcode lock rồi. bạn vào settings -> general -> passcode lock -> nhập pass của bạn đã cài trc đó -> [show SMS preview] set thành on.

Còn nếu ko fải như vậy thì bạn nói rõ hơn nhé.

AnhTu

Super V.I.P
Mình vừa cài FW 2.2, hiện giờ tin nhắn tới chỉ rung và kêu tiếng, ko hiện ở ngoài màn hình lock nữa. Muốn đọc phải slide rồi mới vào đọc bình thường. Bạn nào biết cách sửa lỗi đó chỉ mình với. Cám ơn
Nguyên bản của FW 2.2 đó thôi.

duyanh91

Còn 1 điều nữa là FW 2.1 và 2.2 có chế độ nhắc tin nhắn đến, có thể do bạn đã để tn trc đó ko đọc nên lúc mà bạn thấy nó rung + báo chuông là lúc nó báo tn chưa đọc thôi, thời gian nè:
lần 1: 5' sau
lần 2: 15' sau tiếp
lần 3: 30' sau tiếp
lần 4: 60' sau tiếp
lần 5: 60' sau tiếp
các lần tiếp theo đều là 60' sau đó, sau 10 lần thì thôi ko báo nữa :D

ko sao đâu nhé :)

tieuantuan

thanks các bạn, e sẽ coi thử máy còn ứng dụng nào đang chạy ko. Nhưng e muốn biết có cách nào thoátt hoàn toàn các ứng dụng mà ko cần tắt máy ko? vì nhiều khi chơi game,nhấn nút home nhưng ko có nghĩa là máy đã giải phóng Ram.

tuyen0409

Nguyên bản của 2.2 là vậy hả bạn? Nó ko hề báo gì ở màn hình lock hết, chỉ rung va kêu 1 tiếng bình thường thôi. Phải slide mới thấy có 1 tin nhắn chưa đọc. Mình đã thử từ máy khác mà, ko phải báo sau bao nhieu phút chưa đọc

duyanh91

lỗi này lạ nhỉ :D. bạn ko cài passcode lock cho máy đúng ko?
ui 2.2 hiện mà :| nó tới thì nó sẽ cho mình coi cái preview tn đó àh :)

duyanh91

thanks các bạn, e sẽ coi thử máy còn ứng dụng nào đang chạy ko. Nhưng e muốn biết có cách nào thoátt hoàn toàn các ứng dụng mà ko cần tắt máy ko? vì nhiều khi chơi game,nhấn nút home nhưng ko có nghĩa là máy đã giải phóng Ram.

Tạm thời là vầy :D: khi mới thoát ra game thì máy sẽ chạy chậm 1 tí [FW 2.2 đã kắc phục 80% vụ này so với 2.1 nên mình khó nhận ra], vì nó chưa tắt hoàn toàn, bạn lock máy rồi unlock thì sẽ hết ngay, ko cần thiết fải reset máy đâu, nếu thấy máy có vẻ "man" thì reset cho đỡ lo thôi [ thật sự mình reset máy 1 tuần 1 lần đó :D, trừ khi cài apps mới từ itunes thỉ reset cho an toàn

Tất cả các apps từ appstore đều thoát hoàn toàn khi bấm nút home nên bạn ko fải lo chuyện nó còn chạy ngầm đâu [ nhưng khi tắt nó cũng cần 1 ít tg để end process hẳn, chậm hơn máy tính mình vì rom nó có 256Hz ], còn apps cydia thì có một số chạy ở dạng daemon nên cẩn thận ngốn pin :D, tốt nhất đừng dùng cydia nhiều vì cydia chứa các apps mà apple ko chịu :D

máy bạn lock chậm chủ yếu là do máy check và tắt tạm thời các process gốc của iPhone nên đừng lo có chuyện đang bị apps ăn rom :D

Thêm: thời gian bạn tắt máy b.thường [ kể cả có winter/summer board là 4s, nếu nó chạy cái vòng tròn 15s 16s gì đó là iPhone wản lý apps bị lỗi j đó [ mong là nó sẽ ổn sau lần mở máy tiếp theo ]

Bực nhất là có lúc các apps cài free từ appstore bị lỗi tất cả ko mở lên dc cái nào hết, fải xóa và cài lại.

nhatminh305

FW 2.1 nhanh hơn 1.1.4, FW 2.2 nhanh hơn 2.1, mà FW 2.2 lại chậm hôn 1.1.4 - liệu có ổn lắm ko ? Retore cho rồi bác ợi :))

TaQuangDuc

2.1 chạy chậm hơn 1.1.4, khẳng định là thế đi cho máu! còn 2.2 có chạy nhẹ hơn không thì không dám chắc vì ngại nâng cấp quá.
nhưng ổn định hơn, cũng không chắc luôn: vì 1.1.4 ít cài các App còn 2.1 có quá nhiều cái hay nên cài nhiều, treo suốt.
thế nên định làm cái gì thì chơi firm đấy thôi!