• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÔNG CỤ TẠO, CHỈNH SỬA ROM LEO_HD2

ppcboy

Hiện nay anh em dùng Leo, nhiều người muốn tự mình Cook ROM nhưng không biết dùng bộ công cụ nào, cách thức tiến hành ra sao. mình xin giới thiệu bộ công cụ để tạo và chỉnh sửa ROM cho HD2. anh em nào có nhiều khinh nghiệm thì cùng chia sẻ nhé. Về kinh nghiệm thì các bạn có thể hỏi Bác Phạm Quang, ANCOLA, caothaihai. Đây là những thành viên có nhiều kinh nghiệm đấy.
Bộ LEO KITCHEN 2.02-1.66-576MB Bepe Ervius

http://www.imageporter.com/v3pnmwscmiyt/LEO_KITCHEN.png.html

http://www.imageporter.com/ti6sj7iqj0ul/LEO_KITCHEN1.png.html

http://www.imageporter.com/fz2pts6j6gd1/LEO_KITCHEN2.png.html

Download:LEO KITCHEN 2.02-1.66-576MB Bepe Ervius
http://www.fileserve.com/file/hfhg9Sm

Soft:http://www.fileserve.com/file/S5Jqcgg

Bộ này đòi hỏi PC có NET2.0
Download NET 2.0
http://www.fileserve.com/file/QnXmmuU

Ban osKitchen Zero v1.31RC2
Download:
http://www.fileserve.com/file/jRaU2F4

Trích bài hướng dẫn của Bác Phạm Quang
các thao tác này là cho HD, HD2 chúng ta cũng là tương tự.
1/ Tải Kitchen về, giải nén thành 1 thư mục.
2/ Mở và chạy Erviuskitchen.exe (nên nhớ trên máy tính của bạn phải có cài đặt NETCF)
- Nhấn vào ô Device, chọn Blackstone, bạn sẽ thấy hình sau hiển thị

Bạn có thể lần lượt nhấn các ô khác: Language, Device ID, ROM DPI,...để các Module hiển thị đủ hết.
Kiểm tra và đánh dấu tất cả các ô mà tôi đã đánh chấm đỏ.

3/ Để chọn PagePool, hãy nhấn chọn Other, sẽ có hình ảnh xuất hiện và bạn hãy chọn thông số PP trong ô tôi đã đánh dấu:

4/ Trong ô dưới các bạn có thể chọn các OEM để cho vào ROM hay không, ví dụ như hình sau:

5/ Sau khi đã chọn chỉnh xong rồi, bạn hãy nhấn "Create ROM" và quá trình Build ROM sẽ tiến hành (rất đơn giản và nhanh):

Lưu ý: hình minh họa trong các bước 3,4,5 sử dụng trong bài Kitchen với Manila 2.1 vì cách thực hiện tương tự.

6/ Sau ít phút quá trình hoàn thành, bạn sẽ thấy hình ảnh như sau xuất hiện:

Quá trình hoàn chỉnh, bạn hãy cho Tool thoát ra và hãy vào thư mục RELEASE_BLACKSTONE, thành quả của bạn đã xuất hiện.
Hãy mang nó Up cho máy của bạn, mọi việc sẽ tốt lành.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
hướng dẫn cook luôn đi bạn ơi ???!!!

Kitchen (công cụ tạo ROM) cho HD2 hiện nay có khá nhiều, trên XDA giới thiệu thường xuyên. Trên PDAVIET cũng đã giới thiệu Kitchen cho HD, TP2, TD2,... có thể sử dụng Build cho HD2 cũng được.
Cook và Build thì không khó vì công cụ ngày nay khá đầy đủ và tiện dụng rồi tuy nhiên để có 1 ROM chạy ổn và hoàn hảo đòi hỏi khá nhiều sự chau chuốt và chỉnh sửa.
Mà để viết ra những điều này trong khuôn khổ diễn đàn thì e rằng rất khó đấy.

Lonelykitten

Kitchen (công cụ tạo ROM) cho HD2 hiện nay có khá nhiều, trên XDA giới thiệu thường xuyên. Trên PDAVIET cũng đã giới thiệu Kitchen cho HD, TP2, TD2,... có thể sử dụng Build cho HD2 cũng được.
Cook và Build thì không khó vì công cụ ngày nay khá đầy đủ và tiện dụng rồi tuy nhiên để có 1 ROM chạy ổn và hoàn hảo đòi hỏi khá nhiều sự chau chuốt và chỉnh sửa.
Mà để viết ra những điều này trong khuôn khổ diễn đàn thì e rằng rất khó đấy.

Biết là thế, bác Quang ạ, nhưng mong bác hãy cứ lập một thread hướng dẫn cook rom nhé, để hậu sinh như chúng cháu cũng tập tành cook thử, nhỡ có ai lại nối nghiệp bác Quang ấy chứ ạ :D

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Biết là thế, bác Quang ạ, nhưng mong bác hãy cứ lập một thread hướng dẫn cook rom nhé, để hậu sinh như chúng cháu cũng tập tành cook thử, nhỡ có ai lại nối nghiệp bác Quang ấy chứ ạ :D
Muốn coot room về cơ bản thì đã có ở trên và có nhiều bài ở các box HD, TP2, TD2,... , còn về chỉnh sửa và châu chuốt để có bản room hoàn hảo theo ý mình thì chỉ có tự mình tìm tòi thôi , còn anh em trên diễn đàn chỉ giúp đở được những gì khuất mắc trong quá trình build của của bạn mà thôi .

caothanhhai

Mình cứ nói thật, trình độ anh em trên diễn đàn không đều, hướng dẫn sao cho hết ??? có người nói một câu là hiểu, có người nói cả trang làm vẫn sai.
Thôi thời gian đấy để cho các KTV làm việc ... có khi có ích hơn

duytnt

Mình cứ nói thật, trình độ anh em trên diễn đàn không đều, hướng dẫn sao cho hết ??? có người nói một câu là hiểu, có người nói cả trang làm vẫn sai.

Bác đâu cần nói nặng thế đâu, đúng có thể là trình độ tiếp thu của mọi người có khác nhau, nhưng trên hết đó là tinh thần cầu tiến, học hỏi của mọi người. Bác có thời gian thì giúp đở mọi người, không thi thôi. Đâu cần phải chê dữ vậy.

DucLong

Super V.I.P
Bác đâu cần nói nặng thế đâu, đúng có thể là trình độ tiếp thu của mọi người có khác nhau, nhưng trên hết đó là tinh thần cầu tiến, học hỏi của mọi người. Bác có thời gian thì giúp đở mọi người, không thi thôi. Đâu cần phải chê dữ vậy.

Nói chung việc cook ROM tương đối khó. Các Tool để dùng cho cook ROM có rất nhiều nhưng thực tế ít người làm được vì phải có am hiểu ít nhiều về PPC về hệ điều hành. Thực tế diễn đàn PDAVIET lập ra là để giúp đỡ cộng đồng người Việt Nam am hiểu hơn về thiết bị cầm tay (PPC) nhưng mọi người phải học hỏi từ từ. Khi biết kha khá mới cook rom được. Không phải các MOD không chỉ mà do độ khó của nó. Khi các bạn tham gia diễn đàn khi post bài thì người điều hành sẽ xem bài của người viết. (chia sẽ thông tin, hướng dẫn lại người khác...) sẽ biết trình độ từng thành viên. Thành viên nào Giỏi sẽ được tạo điều kiện học thêm. Ở trên XDA tool cook rom có nhiều mà cũng có mấy người cook được vì khi cook rồi có sự thay đổi về ứng dụng, về build về nhiều thứ phải làm lại hết chitchen lúc đó mới khó. Build xong bị lỗi, fix càng khó hơn. Nhiều khi chỉ một lỗi nhỏ phải fix cả tuần mới xong, mỗi ngày mất vài chục lần up để test rom..
Mình sơ lược một chút để các bạn hiểu rồi từ từ cùng nhau học hỏi.

Chỉnh sửa cuối:

caothanhhai

Mình chẳng chê ai cả, mình chỉ nói chọn cách nào cho hiệu quả. Bác muốn học hỏi - quá tốt, tôi sẵn sàng chia xẻ toàn bộ kinh nghiệm của tôi cho bác nhưng không phải bằng cách gõ bàn phím thế này mà phải gặp trực tiếp, nói trực tiếp ....
Bác hiểu ý tôi chưa ???

massage000

Đấy đâu phải NÓI NẶNG? Em hoàn toàn nhất trí với bác Hải. Nếu ai thực sự muốn tìm tòi học hỏi cách cook rom thì nên gặp trực tiếp các KTV. Chứ hướng dẫn trên NET không thể tiếp thu hoàn toàn được, vả lại như các thành viên khác đã nói: Có những thread hướng dẫn bên khu vực HD, TP2 rồi! Bác Duytnt hoàn toàn hiểu sai lời NÓI THẲNG của bác Hải!

duytnt

Cám ơn 2 MOD. Nếu có dịp nào nên offline và giới thiệu cho anh em về cơ bản cách nấu Rom cho mọi người. Để từ đó mọi người có thể cùng tạo ra những bản Rom "Made in Vietnam". Mình ở Tp HCM có dịp nào ra nhậu vài ve que kết thân.