• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Convert DVD high quality video cho W960i/P1i

loithuxua

Sau khi dùng con này được vài tuần, em thấy có thể gắn bó lâu dài với em nó nên xin phép mở topic này để cùng chia sẽ với bà con video và audio chất lượng cao convert trực tiếp từ DVD nhé.

Em không rành lắm nên có gì sơ sót hay hiểu biết chưa tới thì xin anh em xí xóa, chỉ dạy thêm nha.:-****

AE nào có file video audio hay hợp với sức mạnh hạn chế của con W960i/P1i nói riêng và dòng UIQ SE nói chung thì xin mời upload lên cho ae ké tí.

Total converter download từ link sau:
Bản 2.6.03
http://www.mediafire.com/download.php?t2nw3iqggzn

Bản mới hơn 3.12 cùng với CorePlayer xem được rất nhiều định dạng file mà trình xem video chuẩn của W960i/P1i không xem được.
http://www.mediafire.com/download.php?mzed2y1gdmj

Tặng kèm ae cái Profimail duyệt file video, audio cực phê luôn
http://www.mediafire.com/download.php?5ycideht3zw

Lý do nên convert là vì sau khi convert ae có thể xem video trên W960i/P1i bằng chương trình xem video của máy với chất lượng hình ảnh không chê vào đâu được, âm thanh còn lớn hơn và hay hơn cả những video demo của máy, khỏi cài thêm soft xem video chi cho mệt.

Hướng dẫn (bản 2.6)
1. Chép File gốc .VOB vào PC từ DVD, hay chép bất kỳ định dạng file nào khác vào PC làm file gốc, em không thích lấy nguồn trực tiếp từ CD vì khi chép vào máy thì quá trình covert sẽ ngon hơn.
2. Mở Total Converter > New Task > Import files, chọn file muốn convert và open.

3. Chọn PSP Mpeg4 (đơn giản vì em thích lựa chọn này, hợp với W960i/P1i và chất lượng) > bấm ll> và lựa chọn [ ] để convert đoạn video cần thiết (chú ý Starting point and Ending point). Chú ý chất lượng audio của file gốc (448 kb/s).

4. Bấm Settings > Audio chọn aac, trong phần Bit Rate chọn đúng như chất lượng của file gốc (448 kb/s) để chất lượng âm thanh không bị giảm nhiều. Phần Volume nếu chọn 400 thì âm thanh sẽ rất lớn, nên ae có thể chọn số thấp hơn nếu xót cái loa ngoài của con W960i/P1i dấu yêu he, lớn quá âm thanh cũng bị vỡ không hay.

5. Video chọn mpeg4 (audio acc) để khi convert xong con W960i có thể hiểu được ngon lành.

6. Size chọn 320x240 và 16:9 để video hiễn thị full màn hình trên w960i nha. Sau đó Save and Apply và Convert Now....hơi bị lâu

Bây giờ ae chỉ cần chờ đợi thôi, file converted hơi bị nặng nha, chất lượng mà. 8G thì vài chục mb có là bao hehe.

Công đoạn "khó khăng" nhất là AE phải chép file converted vừa xong vào con W960i/P1i với tốc độ "âm thanh" rồi thưởng thức nhé, âm thanh DVD, hình ảnh DVD không bị giật, hột, full screen 100%, máy chạy rất trơn tru.

Để mạng mạnh em upload lên những file video chất lượng cho các bro xem nhé!

Tặng mọi người 1 bài mp4 nhưng ...hơi nặng 32.28MB.
http://www.mediafire.com/?1lw2nqifidy
Lời Nhạc: Vọng Cổ Tình Xuân
Tác Giả: Hoàng Song Việt
Trình bày: Hương Thủy

mây trời xanh thắm dòng sông xanh
nghiêng nghiêng én đùa chao liệng trên đồng xanh
nắng xuân mơ màng cho lúa vàng đơm bông
xóm thôn tưng bừng vui đón mùa xuân sang
mai vàng từng cánh hoa khoe màu
ngoài hiên hoa cúc hoa lan gió đùa ngả nghiêng
niềm vui trong mắt bao người
tiếng nói nụ cười nao nức đường quê
đò ngang đưa bước người xa
về thăm quê nhà, thăm đất trời vào xuân
đò ngang đưa bước người xa
về thăm quê nhà, thăm đất trời vào xuân
......

Chỉnh sửa cuối:

O9xx19xx29

Hi hi,
+ để audio như vậy là lãng phí dung lượng bởi phát qua loa ngoài nên để tối đa 128 kbps vì cao nữa cũng ko phát huy hiệu quả mà rất tốn dung lượng ( p1i )
+ framerate nên giữ nguyên để phần mềm convert ko mất công "tái chế" lại số khung hình/s - như vậy sẽ "mượt" hơn
+ video resize thực ra ko chuẩn bởi nhiều loại file khác với kích thước hình khác nhau mà bạn chọn như vậy sẽ bị "méo hình" - do vậy khi convert mình luôn fix tỉ lệ W:H giữ nguyên
...
Đây mới chỉ là DVD - convert các loại video có phụ đề khác sẽ phải chú ý hơn rất nhiều ( mkv, avi... )

caotunglam

Dòng W960 xem được video ở 30fps à ??? P990i của mình xem AVI kịch kim ở 25fps , lên nữa là giật :(

O9xx19xx29

Ngay W950i của mình xem avi 60 fps cũng ko vấn đề gì - xem bằng core player ( trước hay dùng divx )

caotunglam

Ngay W950i của mình xem avi 60 fps cũng ko vấn đề gì - xem bằng core player ( trước hay dùng divx )

Bạn có thể cho mình thông số về Bitrate , độ phân giải , của file Video mà bạn sử dụng được không ?
Mình dùng đủ các trình rồi nhưng P990i vẫn không xem được ở 30fps

O9xx19xx29

Mình convert bằng Video convert có sẵn trong bộ Jet Audio Plus 7.x
Và đây là các thông số:

Sơ qua 1 số đặc điểm của phần mềm này có khác biệt so với các phần mềm khác
+ Tự đặt tiêu đề rất thông minh khi convert file video có lẫn phụ đề ( hay hơn SM convert nhiều )
+ Khả năng hỗ trợ nhiều loại file, các chuẩn file và sub tiếng Việt ko phải lăn tăn
+ Giữ được khung hình chuẩn, ko bị bóp méo như 1 vài phần mềm khác ( SM cũng làm được điều này )
+ Nhiều tùy chọn cho các định dạng video khác ( mp4 ... )

- Tất cả các file video mình luôn giữ nguyên frame rate, video bitrate thường 512kbps nếu muốn nét và 384kbps nếu muốn nét vừa ( thực ra rất khó để nhận ra sự khác biệt đáng kể khi để 384 và 512 ). Đa số của mình đều là 29.95 fps - cá biệt lên đến 60 fps, rất ít khi dưới 24 fps ( vì mình ít khi convert các file video chất lượng thấp )
- Ngoài ra lựa chọn variable để tối ưu giữa chất lượng - dung lượng nhưng mà mình ít dùng vì thời gian convert lâu hơn tí tẹo.
- Một DVDrip + phụ đề khi convert với audio 128kbps và video 512kbps thì 90 phút khoảng ~ 400 MB

Tặng cả nhà 1 clip bài Hello Viet Nam( Xin chào Việt Nam ) của ca sĩ Quỳnh Anh trích trong Paris by night 92
240-320 pixel, 30 fps, 128 audio, 768 video, 22.37 MB, 3 phút 22 giây

Chỉnh sửa cuối:

caotunglam

Cũng video thế , em up vào P990i lại bị giật bác ạ :( Bác nào dùng P990i thử coi xem thế nào :(
Đây là thông số file video của mình sử dụng test trên P990
Video: MPEG4 Video (H264) 320x240 29.97fps 351Kbps [Video 0]
Audio: MPEG Audio Layer 3 44100Hz stereo 62Kbps [Audio 1]

thanhtamlx

Theo kinh nghiệm lâu nay mình sử dụng Jetaudio 7.x để convert file audio và video sang định dạng .mp3, .avi, .mpeg4 như bạn O9xx19xx29.
Mình đã thử nghiệm và so sánh rất nhiều phần mềm chuyển đổi khác, kết quả cho thấy chỉ có Jetaudio 7.x cho chất lượng rất chuẩn nhất cả về hình ảnh lẫn âm thanh: rất mượt, sắc nét và âm thanh trong trẻo, to và rõ.

O9xx19xx29

Theo kinh nghiệm lâu nay mình sử dụng Jetaudio 7.x để convert file audio và video sang định dạng .mp3, .avi, .mpeg4 như bạn O9xx19xx29.
Mình đã thử nghiệm và so sánh rất nhiều phần mềm chuyển đổi khác, kết quả cho thấy chỉ có Jetaudio 7.x cho chất lượng rất chuẩn nhất cả về hình ảnh lẫn âm thanh: rất mượt, sắc nét và âm thanh trong trẻo, to và rõ.

Chính vì là fan của Video on mobile nên mình đã thử hơn chục phần mềm convert các loại - mãi sau này mới hài lòng với Video Convert có trong Jet Audio đó :))
Ngày trước dùng SM convert chán phèo ( nhận định dạng kém, phụ đề kém... )

loithuxua

Chính vì là fan của Video on mobile nên mình đã thử hơn chục phần mềm convert các loại - mãi sau này mới hài lòng với Video Convert có trong Jet Audio đó :))
Ngày trước dùng SM convert chán phèo ( nhận định dạng kém, phụ đề kém... )

Cái converter của JEt Audio đúng là em mới biết. Thanks các bro đã giới thiệu, để em thử xem sao!:|

Son_Nguyen

Cái converter của JEt Audio đúng là em mới biết. Thanks các bro đã giới thiệu, để em thử xem sao!:|
Bạn cứ thử đi, rồi bạn sẽ ko thất vọng đâu, mình cũng giống anh Tú O9xx19xx29 xài cái Video Convert có sẵn trong JetAudio, nhưng ngoài ra mình cũng dùng thêm soft Video Convert Premium, chất lượng có thể nói là ko chê vào đâu được, mình hay xài Core Player để xem hoàn toàn ko bị giật hình & hiện tượng hình & tiếng ko khớp. Chúc bạn vui.

mylove81

Và đây là các thông số:

+ Tự đặt tiêu đề rất thông minh khi convert file video có lẫn phụ đề ( hay hơn SM convert nhiều )
+ Khả năng hỗ trợ nhiều loại file, các chuẩn file và sub tiếng Việt ko phải lăn tăn
+ Giữ được khung hình chuẩn, ko bị bóp méo như 1 vài phần mềm khác ( SM cũng làm được điều này )

- Tất cả các file video mình luôn giữ nguyên frame rate, video bitrate thường 512kbps nếu muốn nét và 384kbps nếu muốn nét vừa ( thực ra rất khó để nhận ra sự khác biệt đáng kể khi để 384 và 512 ). Đa số của mình đều là 29.95 fps - cá biệt lên đến 60 fps, rất ít khi dưới 24 fps ( vì mình ít khi convert các file video chất lượng thấp )
- Ngoài ra lựa chọn variable để tối ưu giữa chất lượng - dung lượng nhưng mà mình ít dùng vì thời gian convert lâu hơn tí tẹo.
- Một DVDrip + phụ đề khi convert với audio 128kbps và video 512kbps thì 90 phút khoảng ~ 400 MB

bác up cho mình phần mềm này đi .thanks bác nhiều

Son_Nguyen

Và đây là các thông số:

bác up cho mình phần mềm này đi .thanks bác nhiều
Bạn qua bên này để lấy nhé.

liukang262

Jet Audio dùng rất tốt.Nhưng mình thắc mắc là tại sao khi mình convert 1 bộ phim thì nó ko full màn hình(có vệt đen ở dưới).Mặc dù mình để 320x240 rồi mà

Son_Nguyen

Jet Audio dùng rất tốt.Nhưng mình thắc mắc là tại sao khi mình convert 1 bộ phim thì nó ko full màn hình(có vệt đen ở dưới).Mặc dù mình để 320x240 rồi mà

Đa số film là màn ảnh rộng mà bạn! Nếu full màn hình thì nó lại bị giãn hình xem rất xấu.