• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cook ROM cho Omnia i8000?

Status
Không mở trả lời sau này.

tiny1990

Xin mời anh vào làm rom cho i8000. Tình hình là rom chính hãng của nó cài nhiều phần mềm linh tinh không cần thiết làm hao tốn tài nguyên! Em vào topic này như con giữa chợ. k biết bắt đầu từ đâu. đang muốn học hỏi thêm

Các anh cho em hỏi:
i8000 của samsung thuộc dòng nào?
Việc chỉnh sửa rom thêm bỏ các phần mềm có giống HTC k?
Chỉnh sửa rom 6.5 có khác với 6.1 và 5.0 k?

PhamQuang

Manager
Xin mời anh vào làm rom cho i8000. Tình hình là rom chính hãng của nó cài nhiều phần mềm linh tinh không cần thiết làm hao tốn tài nguyên! Em vào topic này như con giữa chợ. k biết bắt đầu từ đâu. đang muốn học hỏi thêm

Các anh cho em hỏi:
i8000 của samsung thuộc dòng nào?
Việc chỉnh sửa rom thêm bỏ các phần mềm có giống HTC k?
Chỉnh sửa rom 6.5 có khác với 6.1 và 5.0 k?

Omnia 2 - I8000 là dòng SamSung Omnia-2 I8000 chứ còn thuộc dòng nào nữa? :)):)):))
Có câu "từ từ rồi khoai sẽ nhừ..." mà bạn. Chỉ sợ máy không có ROM và chạy ROM mà thôi. :D
Khi Cook thì bạn thêm bỏ thoải mái, có thể biến Omnia-2 thành HD cũng được. :D
Quy trình Cook không có gì khác cả.
Quy trình Cook nói chung gồm các công đoạn:
- Bung OS (ROM) ra, hay còn gọi là Extract thành Dump
- Thêm thắt chỉnh sửa, nâng cấp XIP và Build
- Đóng gói lại thành ROM chuẩn, hợp với máy để Update.
Hiện tại thì 2 bước đầu với I8000 cũng như các dòng khác đã có - là đơn giản, chỉ duy nhất bước đóng gói còn 1 số trục trặc . Các KTV mình biết đang fix việc này, hy vọng trong thời gian vài tuần tới sẽ có đủ công cụ thôi.

tiny1990

Omnia 2 - I8000 là dòng SamSung Omnia-2 I8000 chứ còn thuộc dòng nào nữa? :)):)):))
Ý em là nó thuộc dòng BlueAngle, hay Univer hay jjjj đó ....
chỉ duy nhất bước đóng gói còn 1 số trục trặc . Các KTV mình biết đang fix việc này, hy vọng trong thời gian vài tuần tới sẽ có đủ công cụ thôi.
Vọc bậy bạ trong rom up vào máy có bị chết máy k anh?
Vấn đề bây giờ em có thể vọc rom theo sở thích và chờ công cụ để build rom?

MX31214

thật ra chỉ cần bỏ bớt mấy cái ứng dụnh chỉnh sửa phim,convert,media gì gì đó là tốt,còn cái theme cua SS theo ý kiến của tui thì thấy đẹp,nhìn lạ,và vuốt nhẹ nhàng nên cũng ko cần bỏ.

milo

Mong các bác bên mình mau chóng cook ra một bản rom good..good

metalkidtlo

thật ra chỉ cần bỏ bớt mấy cái ứng dụnh chỉnh sửa phim,convert,media gì gì đó là tốt,còn cái theme cua SS theo ý kiến của tui thì thấy đẹp,nhìn lạ,và vuốt nhẹ nhàng nên cũng ko cần bỏ.

Bỏ hết đi cho lành bác ơi. Đúng là Touch UI của SS cũng có cái hay nhưng mà tốn bộ nhớ kinh khủng. Máy RAM 256 mà RAM free lúc nào cũng chỉ được khoảng 6-7x. Chán đời.

tinhtinh86

chưa có Rom cho i8000 nên box này đìu hiu quá hix, thật tiếc cho 1 chú dế tương đối tốt vậy mà HTC HD2 sắp ra thì có khi i8000 bị bỏ xó luôn quá.

GSBS

Ý em là nó thuộc dòng BlueAngle, hay Univer hay jjjj đó ....

Vọc bậy bạ trong rom up vào máy có bị chết máy k anh?
Vấn đề bây giờ em có thể vọc rom theo sở thích và chờ công cụ để build rom?

Biết rồi khổ lắm nói mãi. :D. Bác Quang thì cứ vô tư trả lời bạn. Mình đọc câu trả lời "...thì thuộc dòng I800 chứ dòng nào" mình phì cười. Đến khi thấy bạn làm lại câu này thì mình giật mình thật.
Bạn nên hiểu thế này. Khi các hãng gắn 1 đám linh kiện với nhau thành 1 cục thì họ đặt cho nó 1 cái tên HỌ. Ví dụ HTC Rohdium. Rồi thì nó tự bán ra gọi là pro 2, OEM cho các nhà mạng thi mới mọc ra : HTC T737X / HTC Touch Pro2 / T-Mobile MDA Vario V. Vậy nên ng ta xài ví dụ như là MDA vario V thì mới hỏi là dòng nào.
Còn Samsung thì nó gọi thằng bé ấy là Omnia I8000, ko có sản xuất OEM cho ai hoặc cái tên đó đã là tên cúng cơm rồi thì còn dòng gì nữa.
Mặt khác, uni, BA,.... là của HTC vì thằng ông nội này có nhiều dòng máy. Còn Em Samsung thì mới chỉ có 2-3 máy thông dụng thôi (tính tới I8000, giở đã có thêm nhiều lắm rồi).

Nói vậy thì chắc bạn sẽ thất vọng to đùng đa. Vì mình nghĩ cái đẹp đó của bạn sẽ dc các cooker quăng đi trước tiên:))

MX31214

CŨNG BIẾT LÀ GIAO DIỆN UI LÀM CHẬM MÁY VÀ NẶNG,NHƯNG NÓ LÀM i8000 KHÁC BIỆT VỚI NHỮNG DÒNG MÁY KHÁC, VÀ ĐẸP NỮA ^^ NHƯNG THẬT RA THÌ ĐANG TRÔG ĐỢI WM7 HƠN. NẾU HỖ TRỢ 16BIT MÀU THÌ HAY QUÁ,CHỨ CỨ 65K MÀU THÌ HƠI BỊ CHÁN

GSBS

Hì, nói vậy thôi, chứ bạn yêm tâm đi. Cũng sẽ có người lôi nó ra thành file Cab để cài thêm vào sau. Cũng như cái SS Widget đó. Hiếm có ROM cook nào có nó. Nhưng ai thích vẫn có thể cài vô(i900). MÌnh nghĩ đến lúc ra ROM, bạn chỉ việc kiếm 1 bản Clean rồi kiếm cái file cab UI của SSi8000 cài vào là OK;)

NguyenNhatHoa

Dùng PPC hệ điều hành Windows Mobile cũng rắc rối lém.
Nếu chỉ dùng để phục vụ nhu cầu đơn thuần thì dùng dòng máy nèo cũng ok.
Nếu kết hợp thêm cook Rom, up Rom, vọc... thì chỉ có HTC là đã nhất.
Các chefs vẫn rất thít các dòng máy của SamSung, tuy nhiên nó không được các tool programer quan tâm nên bị bỏ quên nhanh chóng, rồi rớt giá...
Cuối cùng, HTC muôn năm. :D

GSBS

Phải rồi,mình cũng từng trải qua điều đó cùng i900. Nhiều soft hay, game hay thì điều báo là thiếu file dll nào đó mà chỉ có HTC có(thậm chí Sony cũng có do thằng này biết khôn chạy theo HTC từ đầu :p). Thậm chí có đi kiếm chép thêm vào thì vẫn ko tác dụng gì.
Có thể SS làm dc nhiều điều đáng ghi nhận nhưng với những tình hình như hiện nay thì khó lòng để SS gia nhập làng PPC đúng nghĩa. Họa chăng đó sẽ là một cộng đồng ppc riêng với hướng đi riêng thiên về giải trí và những thứ gì SS một chút.
I8000 đình đám rồi cũng sẽ như i900 thôi. Giống như AMD chọi với Intel, mãi là chiếu dưới và là đối trọng tương đối cho có mà thôi.
hùa theo NhatHoa dù mình rất thích sản phẩm SS. PPC nghĩa là HTC

QuangThang89

CŨNG BIẾT LÀ GIAO DIỆN UI LÀM CHẬM MÁY VÀ NẶNG,NHƯNG NÓ LÀM i8000 KHÁC BIỆT VỚI NHỮNG DÒNG MÁY KHÁC, VÀ ĐẸP NỮA ^^ NHƯNG THẬT RA THÌ ĐANG TRÔG ĐỢI WM7 HƠN. NẾU HỖ TRỢ 16BIT MÀU THÌ HAY QUÁ,CHỨ CỨ 65K MÀU THÌ HƠI BỊ CHÁN

Sợ ra WM7 rồi em Omnia II của bạn chạy ko được đó, mới WM6.5 mà than chậm nữa thì Wm7 máy chạy sao nổi ;;)

Status
Không mở trả lời sau này.