• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

COOK VÀ BUILD ROM CHO CÁC DÒNG HTC WM5 & WM6

Status
Không mở trả lời sau này.

hector

Mình dump dc ROM, add & remove đc 1 so software...build lại & up từ thẻ nhớ chạy ngon lành nhưng ko hiểu sao khi khởi động cái bootscr vẫn hiện cái cũ & cả cái mới (đã HR vài lần sau khi up ROM rồi, ko hiệu quả). Xin các bro chỉ giáo với...

thì build của bạn vẫn là build cũ,các sòt ngoài trừ các soft bạn đã remove và add thêm vào thì vẫn là các soft cũ!nếu bạn muốn làm mới thì fai tự build rom cao hơn!:-?? ngu ý của mình:p!

mình thì muốn hơi thế này:mình dump rom ra roài.lấy oem và xip roi,add thêm oem rồi!(mình thay oem và sys, xip vào kitchen)đến lúc chạy cái creatrom>chọn oem>nhấn nút cho no build thì nó chạy hết sys(cái dòng dưới cùng và cái dòng % xanh xanh ấy) sau đến oem hết oem thì nó báo rằng là: ,...can not load certificate....????kô hiểu sao cả!nếu cùng kittchen ấy mình add thêm oem vào thì được???giúp mình nhanh!

Chỉnh sửa cuối:

BraDo

Thua...mình dân mới tập tành build từ các bản ROM cook chạy ổn định. Đã thay bootcsr mới rồi mà vẫn còn bootscr cũ & cả cái bootscr mới khi SR...ko hiểu nổi. Có lẽ nên PM trực tiếp hỏi các ROM cooker PDAViet xem sao vậy!

Hongduc_mobile

Xin hướng dẫn thêm chương trình vào bản Cook Rom

Mình có đọc qua hướng dẫn cách cook Rom cho dòng Atom ở trang http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=345735 , nhưng tới phần Add / remove chương trình vào bản Rom mình không hiểu lắm, do vốn tiếng Anh yếu nên không thể hỏi ở forum đó được . Vậy nên mới cầu cứu các bạn ở đây. Xin giúp đỡ.

Cảm ơn

Chỉnh sửa cuối:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Nếu đã có Kitchen, muốn thêm soft vào ROM bạn cần phải chuyển dưới dạng OEM rồi cho vào Kitchen rồi build. Bản ROM sau khi build sẽ được tính hợp soft mà ạn thêm.
Cách tạo OEM soft bạn có thể tham khảo tại đây

thanhbinh123

hướng dẫn ve cách build và côk rom cho atom còn quá ít đa số là cho các dòng khác.hy xọng các mod lạp ra một topic riêng ràng cho atom để các new member như mình có kinh nghiệm học hỏi.mình đã than khảo trên xda-developers nhưng không được chi tiết về các khái niệm cơ bản mong bác sonblack sẽ hướng dẫn cho các mem vì trình độ build và cook rom cua bác theo mình thấy là rất giỏi

thdanh1972

Em cũng khoái vụ cook rom này lắm, bác nào có thể chỉ em cook rom cho con i900 với. Vì đọc từ đầu đến cuối toàn thấy chủ yếu các dòng HTC , còn samsung thì không có nên không dám làm theo cách các bác hướng dẫn ( mặc dù đã đọc được đủ các bài ở trên) 8-|

blackwhite169

Tìm hoài trong Forum mà không thấy Tool để Cook Rom cho HTC Artemis.
Bác nào có bộ tool dành cho dòng này thì Up lên đc ko ah? Nếu có kèm hướng dẫn bằng hình ảnh thì tuyệt quá!

htclub

pác nào làm song rùi thi cho Anh em thử chiển ngương xem nào
ROM make by PDAVIET

vatseiko

Bài 2: Edit rom, add, remove các soft trong rom.
Phần này sẽ dùng đến Hex Editor, WinCECabMng, và các tool của Mamaich.
Đây chính là việc thêm bớt file, chỉnh sửa registry và tạo đường dẫn.

[HIDE="HIDE"]1. Thêm bớt file là việc copy vào và xóa khỏi thư mục Dump\. Xong, dễ quá nhỉ

2. Chỉnh sửa registry:

Registry được lưu trong các file Default.hv, User.hv và các file dạng xxx-xxxx-xxxxx-xxxx*.rgu

- Các file .rgu trên thì không bao giờ cần chỉnh sửa, nếu thích thì vẫn sửa được bình thường nhưng không nên.
- File user.hv để lưu các khóa HKEY_CURRENT_USER\ - file default.hv để lưu các khóa còn lại: HKEY_CLASSES_ROOT, HKEY_LOCAL_MACHINE
Để sửa được nội dung các file .hv ta phải chuyển về dạng .rgu sau đó từ .rgu build lại thành .hv dùng tool là file rgucomp.exe. Tôi đã tạo các file .bat nên các bạn sẽ dễ dàng chuyển .hv -> boot.rgu -> .hv (Tool _Default_hv.rar _User_hv.rar đính kèm). Các bạn chỉ cần copy các file .hv từ thư mục Dump\ vào thư mục của 2 tool tương ứng rồi chạy các file .bat là xong
Sau khi chạy file bat chuyển đổi .hv thành .rgu các bạn dùng notepad mở các file .rgu ra thêm vào dòng đầu tiên lệnh REGEDIT4Save as với Encoding là Unicode, type là All files rồi ok overwrite. Bây giờ ta đã có file .rgu sẵn sàng cho việc chỉnh sửa theo ý bạn.
Sửa xong thì xóa file .hv đi rồi chạy file .bat để tạo lại file .hv copy các file .hv này trở lại thư mục Dump\. Xong

3. Tạo đường dẫn cho các file:

Đường dẫn cho các file nằm trong file initflashfiles.dat. Chỉnh sửa bằng NotePad và Save as, Unicode như trên.
Mặc định các file và module sau khi uprom sẽ nằm trong thư mục Windows. Như vậy trường hợp bạn muốn tạo thư mục Connections trong Program Files và file Temp.doc sẽ nằm trong thư mục đó thì bạn gõ 2 lệnh sau:

Directory("Program Files"):-Directory("Connections") Tạo thư muc
Directory("\Program Files\Connections"):-File("Temp.doc","\Windows\Temp.doc")

Lệnh 2 còn có tác dụng đổi tên file bằng cách thay đổi tại -File("TenKhac.doc". Các bạn có thể xem cụ thể trong file sẽ hiểu rõ hơn.

Sau khi sửa xong file initflashfiles.dat bạn dùng Hex Edit mở file này ra và sửa 2byte đầu tiên là 3B 00 (Để tạo dấu ";" ) Lưu lại. Xong

Xóa file nk.nbf, chạy lại file CreateRom.bat bạn sẽ có file nk.nbf mới như bài 1 đã nói.
[/HIDE]

Em đã tạo ra dump nhưng không tìm thấy file default.hv và user.hv mà chỉ thấy 2 folder với tên như trên thôi. Em đã dùng tool để để chuyển đổi default.hv --> txt, nhưng nó không hoạt động, bác nào có thể chỉ rõ em sai ở đâu không a

tiger2wander

Hix, e vừa gia nhập vào đội quân ppc, đang tìm hiểu cách cook rom. Có ae nào có sẵn bản rom và tài liệu hướng dẫn uprom cho O2 IIs ko? nếu có thì share nhé :D. Cám ơn ae trước.

sanchuoi

em vào dump sửa dao diện của HTC Home, thay hình ảnh đồng hồ và các icon bản Rom 19213HK của dong wizard. sau đó làm theo các bước hướng dẫn: tạo lại file 8004000_os.nb bằng tool rồi chuyển nó xang file .nbf. Up chạy xong hết, nhưng lại bị đứng máy ở màn hình splash. không biết đây là lỗi gì. sort và hard reset vẫn không được.

sanchuoi

có bác nào rỗi chỉ giáo giúp em, em cảm thấy file OS sau khi tạo bị lỗi. nên vào đến màn hình splash là bị treo. sau khi tạo xong em đã copy đè vào file nbk cũ. up 2 lần vẫn không được.

xuandung11a2

Well-Known Member
Mọi người cho em hỏi:
-Em chỉ cho các file đã được giải nén từ file cab vào thư mục dump mà ko chỉnh sửa bất cứ thứ gì,rồi chạy buildOS.exe để tạo ra rom mới.Vậy rom mới có tích hợp thêm những file đó ko?
-Cách tạo kitchen từ Rom dumped ạ?
-Ở kitchen rom ,cách tạo các file .dsm là như thế nào ạ?
-Em muốn có hướng dẫn chi tiết về cách thêm các khóa registry,và có ví dụ cụ thể thì càng tốt ạ.
Rất mong mọi người giúp em giải đáp những thắc mắc trên.

Sonblack

Super V.I.P
Về registry, bạn vào đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=127
Thêm khóa registry thì bạn mở các file .rgu hay trích xuất từ default.hv và user.hv, hãy nhìn nó, thấy khóa và cách thể hiện khóa như thế nào thì làm như thế ấy cho tương tự như nó. Chỉ có vậy thôi.
Về các vấn đề khác, chẳng có ai dạy từ A - Z đâu, chẳng qua là đam mê, mọi KTV build ROM ở PV đều học hỏi từ mọi site trên Internet để tổng hợp và có cách làm thích hợp nhất cho mình.
Ở đây chỉ hướng dẫn các vấn đề cơ bản. Các vấn đề khác các bạn tự tìm hiểu thêm.

nhanntrsa

Sau khi ngâm kíu, muốn buil bản ROM như khi dơn load các Tool, không đủ quyền down là sau nhỉ, mong các bác chỉ điểm. Thánk

Status
Không mở trả lời sau này.