• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đã có bàn phím ảo gõ dấu tiếng Việt cho UIQ3

dongxanh

Bàn phím ảo của P990 vốn bé tí, thao tác rất khó khăn. Nay đã có cách đổi cho nó to hơn, lại gõ được cả tiếng Việt, không nhất thiết phải cài thêm phần mềm gõ tiếng Việt nữa mà vẫn bỏ dấu vô tư :D

Đây là 1 bàn phím đa ngôn ngữ, lớn hơn bàn phím mặc định của P990, gõ tiếng Việt có đầy đủ các dấu. Mình đã test kỹ trên P990i, hoàn toàn tốt, các bạn cứ yên tâm sử dụng.

Tải file đính kèm về, giải nén và copy thư mục feps vào thư mục C:\Resource. Nếu copy nguyên thư mục mà không được thì bạn vào ổ C:\Resource tạo 1 thư mục mới có tên là feps rồi copy tất cả các file trong thư mục feps tải về vào đây.

Sau khi copy xong, mở 1 trình soạn thảo bất kỳ như SMS, Note, hay Word lên, rồi mở bàn phím ảo ra xem. Mặc định của nó là tiếng Anh bình thường. Khi cần soạn tiếng Việt, bạn chỉ cần chích vào mũi tên chỉ xuống để vào phần setup các ngôn ngữ. Dùng bút kéo con trỏ xuống hết, chích chọn hàng cuối cùng là ngôn ngữ bàn phím của tiếng Việt.
Nếu chọn các dòng khác, sẽ là bàn phím các ngôn ngữ khác như Thổ Nhĩ Kỳ, Nga,...

Lưu ý:
- Trước khi chép vào ổ C, bạn nên chép thư mục feps vào computer, bấm chuột phải, chọn property, trong menu hiện ra, chọn archive và bỏ chọn read only, bấm apply. Trong cửa sổ hiện ra để hỏi, bạn chọn "apply to this folder, subfolder and files" rồi OK. Mục đích là để trường hợp muốn xóa đi thư mục feps để trở về bàn phím cũ thì không gặp trở ngại gì. Theo kinh nghiệm của mình, việc chép, xóa các file trong ổ C rất hay gặp trở ngại với các file read only, nên làm trước như vậy để mình muốn xóa đi khi nào cũng được.

- Nếu chép không thành công, thì bạn hãy dùng Swiss Manager vào chọn C:\Resource ---> Bấm More ---> File info ---> Atribute ---> đánh dấu chọn vào Achive, nó sẽ cho phép chép vào.

- Điều kiện để cài được bàn phím này là máy bạn phải truy cập được các file trong ổ C để có thể chép feps vào Resource, và phải có font tiếng Việt.

Mình đã thử với tất cả các trình soạn thảo văn bản có trong máy, tất cả đều hiển thị rất tốt.

Các bạn xem hình thêm nhé, trong đó có hình đầu tiên là cách vào setup chọn bàn phím tiếng Việt. (Click vào từng hình để phóng to hình)

671988

bạn ui sao mình đã vào Swiss Manager vào chọn C:\Resource ---> Bấm More ---> File info ---> Atribute ---> đánh dấu chọn vào Achive
nhưng khi copy nó vẫn ko chịu,tạo thư mục mới cũng ko chịu luôn.ko bít có cần mở thêm chương trình capswitch lên hay ko?sau đó mình reset máy bật capswitch lên chọn off thì lại được...hix
với lại sẵn cho mình hỏi sao mình ko thể chép đè hay xóa 1 file trong:C:/ativitymenu/customisations/semc_default/semc_defaut.rsc
mặc dù mình đã chỉnh cái forder đó là achive rùi.nhưng khi chép đè lên thì ko được.bạn có thể chỉ giúp mình ko

Chỉnh sửa cuối:

x0x0x

hình như bộ bàn phím này vẫn còn lỗi nút vuông phải không bạn ?

Son_Do

Well-Known Member
Lỗi ô vuông đâu phải do bàn phím mà do lỗi bộ fonts cài đặt của bạn, bạn cài bộ fonts unicode vào là hết lỗi này ngay.

dinhquy

Khỡi động bàn phím thì nó hiển thị bàn phím tiếng anh rồi mới chon jqua tiếng việt có cách nào chọn mặt định cho bàn phím khi khởi động bàn phìm là nó hiển thị bàn phím tiếng việt luôn không?

Chỉnh sửa cuối:

Son_Do

Well-Known Member
Bạn copy fonts nhưng bạn đã đổi fonts hệ thống cho máy chưa? Nếu chưa đổi fonts hệ thống thì bạn sẽ bị lỗi fonts khi sử dụng bàn phím ảo để gõ tiếng Việt.

dongxanh

Fix lỗi tiếng Nga trong mục setup của bàn phím ảo

Tải file đính kèm về, giải nén và chép đè vào C:\Resource\feps. Lúc này trong mục setup sẽ hiển thị các ngôn ngữ bằng tiếng Anh để dễ chọn lựa.

Chỉnh sửa cuối:

dongxanh

Khỡi động bàn phím thì nó hiển thị bàn phím tiếng anh rồi mới chon jqua tiếng việt có cách nào chọn mặt định cho bàn phím khi khởi động bàn phìm là nó hiển thị bàn phím tiếng việt luôn không?

Bạn vào control panel > device > text input > virtual keyboard > setup > layout > chọn vietnamese > save là được.

anhcu

CÁM ƠN DONG XANH

cám ơn bạn rất nhiều , mình đã vào đuợc ổ c và cài bàn phím ảo thành công nhưng mỗi lần vào setup đều hiiern thị tiếng nga, mình đã chép file của bạn vào để có tiếng Anh nhưng vẫn không đổi được , mình chép vào thư mục feps nhưng vẫn còn tiếng nga bây giòy làm sao bạn , xin giúp mình với

dinhquy

cám ơn bạn rất nhiều , mình đã vào đuợc ổ c và cài bàn phím ảo thành công nhưng mỗi lần vào setup đều hiiern thị tiếng nga, mình đã chép file của bạn vào để có tiếng Anh nhưng vẫn không đổi được , mình chép vào thư mục feps nhưng vẫn còn tiếng nga bây giòy làm sao bạn , xin giúp mình với

mình củng bị như you này, copy vào rồi mà nó vẫn hiện tiếng Nga:-??:-??:-??

ngadodo

sao mình lam ko được hả bạn?trong danh sách hiện ra ko có vietnamese? làm ơn chỉ cho mình với

bachletuyet

Tải file đính kèm về, giải nén và chép đè vào C:\Resource\feps. Lúc này trong mục setup sẽ hiển thị các ngôn ngữ bằng tiếng Anh để dễ chọn lựa.

cái này thì sao em cài rùi mà ko được à :(

ngmtri

Các pác ơi theo mình thấy thì cách này cũng làm được, hay thật nhưng can thiệp vào file hệ thống thì ko hay. Mình vừa tham khảo bên Tinhte làm theo cách chuyển CDA qua GW2 và up firmware mới nhất thì kết quả thật tuyệt. Máy mình là CDA HongKong nhưng chuyển qua GW2 rồi thì loại bỏ dc tiếng Trung, và còn hỗ trợ tiếng Việt rất tốt mặc dù mỉnh ko cài font unicode.
các pác tham khảo bài viết cua leminh bên Tinhte
Link: http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=32231
Mỉnh đã làm dc rồi nó dễ làm, các pác hãy thử.

dongxanh

Mình cũng không rõ lắm.Bạn DongXanh đi mất tiêu đâu òy 8-|8-|

Xin lỗi các bạn, mình bận quá nên ít vào diễn đàn.
Cái bàn phím ảo tiếng Việt mình đã fix lỗi tiếng Nga lâu rồi. Các bạn tải file dưới đây về, sau đó:
- Ai chưa tùng làm thì copy toàn bộ thư mục FEPS vào C:\Resource
- Ai đã làm rồi, thì chỉ copy 1 flie SEMCKeyboard.RSC thay cho file cũ là xong.
Chúc vui. :|

Chỉnh sửa cuối: