• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đã tìm ra nguyên nhân gây hao pin trên iPhone 4S

BatKid

Super V.I.P
Gần đây, rất nhiều người dùng iPhone 4S than phiền rằng pin của máy quá kém và tụt pin nhanh. Trong khi Apple vẫn chưa đưa ra thông báo chính thức gì thì mới đây, một thành viên có tên Oliver Haslam trên trang idownloadblog.com đã phát hiện ra một "lỗi" nhỏ nằm trong phần cài đặt của máy đó là "Setting Time Zone", khi bạn bật chức năng này lên thì pin của máy sẽ tuột rất nhanh. Chức năng này có nhiệm vụ tự động thay đổi đồng hồ của máy khi bạn di chuyển sang vùng có múi giờ khác. Tuy nhiên có vẻ chức năng này đang hoạt động một cách liên tục chứ không phải theo định kỳ nên mới làm cho pin tụt nhanh như vậy.

Để tắt chức năng này đi, bạn làm như sau:

Vào phần Settings trên iPhone 4S
Vào tiếp System Services > Location Services
Cuộn xuống tìm dòng "Setting Time Zone"
Chuyển nó sang trạng thái tắt, "OFF"

Thử nghiệm trong vòng 3 giờ sau khi tắt chức năng này đi, iPhone 4S chỉ mất có 5% pin. Còn đây là kết quả kiểm tra trên iPhone 4S trước và sau khi tắt "Setting Time Zone":

Đã tìm ra nguyên nhân gây hao pin trên iPhone 4S
Trước khi tắt "Setting Time Zone", sau khi dùng được 4 giờ 39 phút, máy chỉ còn có 12% pin và thời gian chờ là hơn 9 giờ. Còn sau khi tắt chức năng đó đi thì thời gian chờ tăng lên đến hơn 1 ngày, thậm chí sử dụng máy hơn 7 tiếng rưỡi thì pin mới tuột xuống dưới còn 8%.

Oliver Haslam cho biết lỗi này có thể là do iOS 5 chứ không phải của riêng iPhone 4S. Anh ta cũng đã thử tắt chức năng này trên 4 chiếc iPhone 4S khác nhau, bao gồm cả iPhone 4 và iPhone 3GS, tất cả đều cho kết quả pin tăng rõ rệt. Nếu bạn không hay di chuyển sang các múi giờ khác nhau thì tốt nhất là bạn nên tắt chức năng này đi.

Nguồn: slashgear

asus230887

Thay đổi múi giờ khi thay đổi địa điểm, còn mình vẫn cứ ở trong HCM hoài không đi đâu xa thì cũng bình thường, không cần turn off chức năng này hả bác ?

ThanhTungHT

Active Member
Thay đổi múi giờ khi thay đổi địa điểm, còn mình vẫn cứ ở trong HCM hoài không đi đâu xa thì cũng bình thường, không cần turn off chức năng này hả bác ?
"Chức năng này có nhiệm vụ tự động thay đổi đồng hồ của máy khi bạn di chuyển sang vùng có múi giờ khác. Tuy nhiên có vẻ chức năng này đang hoạt động một cách liên tục chứ không phải theo định kỳ nên mới làm cho pin tụt nhanh như vậy."
Theo như trên #1 nói thì bạn nên tắt vì nó chạy ẩn liên tục gây hao pin ở mọi thời gian !

nguyennhaca

Bác không chịu nói sớm, để bác Tấn nhà mình bực cái vụ Pin quá, mua cái điện thoại 21 chai được 3 hôm xong mang ra bán lại 19chai rưỡi hehehe...
Mà bà coi đã ai làm thử thấy có hiệu quả chưa nhỉ? nếu có thì ới lên để anh em biết mà còn qua M&D xúc 1 coan về xài cái hí hí hí...

AquaSta

Moderator
Em nghĩ đối với iPhone#4S Setting Time Zone không ảnh hưởng. Sau khi đọc ở trên em kiểm tra thấy Setting Time Zone vẫn bật ON và pin của em vẫn dùng 2 - 3 ngày tùy theo thời lượng nhiều hay ít. Em đang dùng iPhone 4 iOS 5.0 tức là lâu rồi. Mặc định cái này bị ON, thằng bạn em iPhone 4 cũng lên iOS 5.0.1 mà cũng chưa thấy kêu hao pin gì

linh_ck01

Em nghĩ đối với iPhone#4S Setting Time Zone không ảnh hưởng. Sau khi đọc ở trên em kiểm tra thấy Setting Time Zone vẫn bật ON và pin của em vẫn dùng 2 - 3 ngày tùy theo thời lượng nhiều hay ít. Em đang dùng iPhone 4 iOS 5.0 tức là lâu rồi. Mặc định cái này bị ON, thằng bạn em iPhone 4 cũng lên iOS 5.0.1 mà cũng chưa thấy kêu hao pin gì

đồng ý với bác này, sáng giờ xài 5.0.1 trên IP4 ko tụt pin .. có lẽ là đã tắt 3G+GPRS.. một số ứng dụng ngầm như weather hay các chỉ số chứng khoán làm IP phải loading liên tục ..như rứa mới mau tụt pin

bigboo

con bạn mình mới mua ip4s, công nhận nhanh hết pin thật :-?
mà thằng bạn mình dùng ip4 thì nó kêu pin vẫn bt
hay là lỗi này chỉ xuất hiện trên ip4s nhỉ?