• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Dành cho những ai mới lần đầu cầm máy Palm

Namnet

Sau khi cầm Palm trên tay, mò mò, chấm chấm, đọc đọc...bạn nên làm những bước đầu tiên dưới đây. Chúc bạn làm được những gì mình muốn với máy Palm của mình.

1 - Cài Palmdesktop lên máy tính:

Palm Desktop luôn có kèm trong đĩa đi theo máy. Tuy nhiên, để được cập nhật hơn bạn nên vào trang web của nhà sản xuất để tải về bản Palm Desktop mới nhất cho máy của mình.
Palm DeskTop cho máy Palm

2 – Đồng bộ hóa (sync) Palm với máy tính của bạn:

Sau khi cài xong PalmDeskTop (bạn phải khởi động lại máy nếu có yêu cầu)
Nối dây sync với máy tính rồi bấm nút sync trên cáp hay bấm vào biểu tượng hotsync trong máy palm.

Bạn nên Hardreset lại máy trước khi sync nó với máy tính.

Cách làm:
Hardreset: đồng thời kích hoạt nút reset và nút power on/off, sau đó bỏ nút reset ra trong khi vẫn giữa nút power on/off, khi nào thấy màn hình hiện lên logo PALM POWERED thì thả nút power on/off ra, lúc đó máy sẽ hỏi mình làm thêm một động tác để hardreset máy.

Sau khi phát lệnh hotsync với máy tính, máy tính sẽ yêu cầu mình nhập Hotsync ID mới.

Hotsync ID: là nick mình đặt cho máy, đa số các hãng bán phần mềm đều bán theo Hotsync ID, máy tính cũng dựa trên Hotsync ID để lưu thông tin của máy Palm mỗi lần bạn sync.

3 - Cài phần mềm cho palm.

Phầm mềm cài cho palm có hai dạng .prc(tập tin chạy) và .bdp(tập tin dữ liệu). Sau khi cài Palm DeskTop lên máy tính rồi, mỗi lần kích hoạt hai dạng tập tin trên trên máy tính thì nó sẽ tự động chạy phần Quick Install trong phần Qick Install cho phém mình cài chương trình vào ram trong palm hay cài vào thẻ nhớ.
Quick Install luôn được cài kèm theo PalmDeskTop.

4 - Cách cài phần mềm lên palm:

- Thông qua Quick Install: giống như mục số 3 đã nói.
- Dùng đầu đọc thẻ: bạn có thể cài phần mềm vào máy palm(cài lên thẻ nhớ) bằng cách dùng đầu đọc thẻ chép các trương trình mình muốn cài vào đúng thư mục quy định của palm. Đó là sd:\palm\launcher\xxx.prc hay xxx.pdb (có thể là sd, mmc, ms, cf hoặc bộ nhớ trong của T5, Lifedrive,UX,VZ). Khi bạn bỏ một thẻ nhớ vào máy palm thường thì nó sẽ đòi bạn định dạng(format) lại cho phù hợp với máy, lúc đó nó sẽ tự động tạo ra thư mục Palm/Launcher như trên, còn không thì bạn tự tạo lấy(phải tạo chính xác tên và đường dẫn). Đối với máy Clie thì có sẵn phần MS Import, khi đó nó biến máy palm mình thành cái đầu đọc thẻ MS, CF và bộ nhớ trên máy, dùng palmone thì cài thêm một phần mềm như Card Reader, còn dùng Missing sync trên MAC thì nó cũng tự động cài một phần mềm giống như Card Reader vào máy.

- Giửi phần mềm từ máy palm này qua máy khác bằng đường Hồng Ngoại(IR) hay bằng Bluetooth: Qua con đường này thì phần mềm mặc định được cài vào RAM của máy, nếu muốn cài vào thẻ khi beam hay gửi bằng Bluetooth thì cần phải cài một phần mềm nhỏ khác, hoặc là cài vào máy rồi chép qua thẻ.

5 - Cách mò palm:

Trên mỗi máy palm đều có hai chỗ mà một người dùng palm hay bấm vào nhấy đó là nút Home và nút Menu
Nút Home(có hình ngôi nhà): khi mình đang chạy một phần mềm nào đó, muốn thoát hoặc muốn chuyển qua chạy cái khác thì ta nhấn nút Home.
Nút Menua(Có hình mũi tiên chỉ xuống): Đa số các phần mềm palm, ngay cả lúc đứng ở home ta đều có thể nhấn nút Menu hoặc là chọt vào phía trên sát cạnh trên của màn hình máy palm thì nó đều thả xuống một đống các menu(file, options, tool, about...đây là điểm mạnh của palm cũng như các hệ điều hành lớn khác đều có menu dạng này) để ta có thể điều chỉnh và hiểu thêm về phần mềm.

6 – Reset Palm

Trong các cách reset được trình bày trên thì phổ biến nhất(hay dùng nhất, chưa chắc là tốt nhất) là SoftReset và HardRest. Reset hoàn toàn không làm hại máy của bạn do đó, khi có trục trặc gì, hay muốn cài lại bạn cứ thoải máy mà Reset. Reset cũng là cái gì đó quen thuộc đối với người dùng PDA nói chung và Palm nói riêng
{ Soft Reset
Mô tả, công dụng: Đây là loại Reset được sử dụng nhiều nhất, bạn Soft Reset sau khi cài một phần mềm hệ thống, sau khi một phần mềm bị lỗi hay khi máy bị treo (màn hình bất động, không thể thực hiện gì được nữa).
Cách Reset: dùng đầu bút cảm ứng nhấn nhẹ vào cái lổ nhỏ đằng sau, bên hông hay bên trong nắp pin tuỳ theo loại máy.
Warm Reset
Mô tả, công dụng: Warm Reset sẽ khởi động lại máy và bỏ qua thao tác tải các chức năng mở rộng, các H A C K, các ứng dụng tự khởi động. Do những nguyên nhân như phần mềm bị lỗi, cài đặt phần mềm không tương thích hay máy thiếu bộ nhớ mà máy không thể hoạt động và bị Reset vòng lặp chúng ta có thể sử dụng Warm Reset để khởi động lại máy, sau khi khởi động thành công ta sẽ xoá đi các ứng dụng không tương thích hay bị lỗi, sau đó Soft Reset lại kiểm tra xem máy đã hoạt động bình thường hay chưa.
Cách Reset: Nhấn nút Up hay phần trên của nút cuộn (tuỳ loại máy) trong khi dùng bút nhấn vào lổ nhỏ reset, giữ nút cuộn cho đến khi màn hình Logo Palm xuất hiện thì buôn ra.
Hard Reset
Mô tả, công dụng: đây là loại reset nguy hiểm nhất, Hard Reset sẽ xoá toàn bộ dữ liệu trong chiếu Palm của bạn và tải lại các chương trình mặc định sẳn có trong máy. Hard Reset có thể tự kích hoạt nếu như ứng dụng gặp một lỗi nghiêm trọng hay sau khi Soft và Warm Reset không giải quyết được vấn đề thì bạn bắt buộc phải dùng đến Hard Reset.
Cách Reset: Nhấn giữ nút Power đồng thời dùng bút nhấn vào lổ Reset, giữ nút Power cho đến khi màn hình Logo xuất hiện thì buông ra. Bản sẽ được hỏi câu: "erase all the data stored on your handheld?" là có muốn xoá toàn bộ dữ liệu bên trong thiết bị hay không? và kèm theo dòng hướng bấn nút nào đó để đồng ý (thường là nút Up, hay phần trên của nút cuộn), nếu bạn nhất nút này thì bạn đã đồng ý, còn không thì hãy nhất bất kỳ nút nào khác.
Ngoài 3 loại Reset trên, Palm còn có một số loại Reset đặc biệt khác mà chúng ta hiếm khi phải dùng đến.
}
Bạn có thể tham khảo thêm bài hardreset của mình

7 - Back up & Restore

Do chuyện reset là chuyện bình thường của người dùng pda, do đó sao lưu dữ liệu (backup) để rồi phục hồi lại (restore) là chuyện hết sức cần thiết để tránh trường hợp bỏ ra bao nhiêu công sức cài rồi mất hết....

Trên các máy palm Clie của Sony đều có phần MS backup dùng để backup toàn bộ máy palm tại một thời điểm nào đó lưu trong bộ nhớ trong hay thẻ rồi bung ra đè lên toàn bộ máy khi restore. Tương tự như thế ta có thể cài các phần mềm backup tương tự (như Resco Backup) lên thẻ nhớ của các máy palm khác để backup lại máy của mình ở trạng thái tốt nhất, hay định giờ chó nó tự backup theo lịch.

Cám ơn sự đồng ý giúp đỡ của Bác Hiệp!

haiauden

Em vừa cho đi 1 em X51V, đang tập tễnh gia nhập làng Palm, xin được hỏi bác các vấn đề sau:
- Dùng palm nói chung và Tungsten C nói riêng có phải lo sợ HR khi hết pin giống như Win 2003 hay không?
- Bác có thể tư vấn các software hữu ích nhất & tốt nhất cho palm hay không?
Cám ơn nhiều.

Sonmeo

Mỗi dòng máy mỗi khác. Mình dùng Treo 650 thì không bị HR mỗi khi hết pin (cái này giống WM5.0).
Những soft bản thân mình thấy cần thiết dùng trên Palm là.
Cadreader: Biến máy palm thành USB.
Pocket_tunes: nghe nhạc. Có hỗ trợ nghe radio thông qua net từ v 4.0 trở lên.
Butler: khóa máy,báo cuộc gọi nhỡ, dấu tin nhắn,báo thức...
Phonetechnician: Hẹn giờ tắt mở radio điện thoại, dùng mp3 làm nhạc chuông...
Zlauncher: Tạo giao diện khác cho palm.
Backupman: Dùng để sao lưu và phục hồi máy hoặc từgn chương trình.
RescoExplorer: Quản lý file, thư mục...
FontSmoother: Quản lý font...
Rescoviewer: Quản lý và duyệt ảnh...
Coreplayer/Tcpmp: Xem phim, nghe nhạc.
Destaller: Gỡ bỏ chương trình và xóa rác.
Roadlingual: Từ điển.
Repligo/ Isilo: Đọc ebook

MrTrung

Ngoài ra xin chú ý thêm cho các bác : các máy palm khi bị cài nhầm hoặc cài không đúng vision có thể dẫn đến treo máy , đơ máy các bạn không cần lo lắng hãy hand reset lại máy sau đó cài lại từ đầu vào chú ý vision các ware phù hợp cho từng máy.

bluesun

Palm m515 OS4.1 thì bác nên chú ý xem software đó có hổ trợ OS4.1 k, nếu bác cài lộn phiên bản OS thì máy của bác có thể sẽ hard reset lại

phanbach

hard reset palm zire 72 !!

KO biét sao mà mình hard reset palm zire 72 ko được ??? Huynh có cách gì giúp mình ko ?? Cám ơn huynh nhiều !!

piecessg

minh moi mua 1 may palm 680.. nen cung ko bit dung may cho lam... co ban nao o tp hcm bit cho nao chuyen sua chua may palm ko?:|

saoxathu

Cadreader: Biến máy palm thành Usb
Mình không tìm được phần mềm này, ai đó giúp với

khunglongnhi

cho em hỏi,may em đang xài treo 650 không biết bị lổi gì mà mở ứng dụng không được.máy báo là The fee data storage space onthe device is very low.delete application or data.cảm ơn nhiều

thinhqmc

cho em hỏi,may em đang xài treo 650 không biết bị lổi gì mà mở ứng dụng không được.máy báo là The fee data storage space onthe device is very low.delete application or data.cảm ơn nhiều

Chào Bạn !
Máy Bạn không bị gì hết ! Chẳng qua Bạn đã cài quá nhiều chương trình (hoặc game, nhạc...) vào RAM. Bạn chỉ nên cài những chương trình bắt buộc phải cài vào Ram thôi còn lại bạn nên để trên thẻ nhớ. Đối với mình thì đề bé Treo hoạt động tốt thì tối thiểu Ram phải còn trống 5M.
Bạn hãy kiểm tra và xóa đi những thứ không cần thiết trong Ram là mọi thứ đều ổn cả.
Chúc vui - Thành công.

Namnet

Đọc file pdf thì dùng phần mềm gì vậy, cảm ơn

Hỏi cái kiểu láo láo vậy đáng lẽ đếch trả lời! nhưng thấy sau có chử thank nên trả lời chơi! document to go các phiên bản mới có cả!

Namnet

Bác này bị thần kinh ah, bó tay, diễn đàn lại có chỗ cho người thế này sao

Thế U hỏi cái câu đầu như vậy là U muốn ra lệnh ai ở đây! U chưa gì đòi lên làm cha người khác rồi vậy! đúng là làm ơn mắc oán! :-?:-?:-?

ThaiKien

Super V.I.P
Hỏi cái kiểu láo láo vậy đáng lẽ đếch trả lời! nhưng thấy sau có chử thank nên trả lời chơi! document to go các phiên bản mới có cả!
Thế U hỏi cái câu đầu như vậy là U muốn ra lệnh ai ở đây! U chưa gì đòi lên làm cha người khác rồi vậy! đúng là làm ơn mắc oán! :-?:-?:-?
Mong hai bạn bình tĩnh trong ngôn từ, tránh thảo luận không cần thiết ngoài chủ đề. Thân!

the_gunner

Mình đang dùng con Palm Treo 750, mình muốn hỏi cách để SoftReset, Hardreset vì mình không tìm thấy cái lỗ nhỏ để ấn cái bút từ hix :(.
Thêm nữa khi mình gọi cho ai đó có lúc thì nói chuyện được, có lúc thì mình không nghe thấy gì cả mặc dù vẫn đang oncall, mình bật cả Speaker lên cũng không thấy gì.
Thanks !

bodzes

Mình đang dùng con Palm Treo 750, mình muốn hỏi cách để SoftReset, Hardreset vì mình không tìm thấy cái lỗ nhỏ để ấn cái bút từ hix :(.
Thêm nữa khi mình gọi cho ai đó có lúc thì nói chuyện được, có lúc thì mình không nghe thấy gì cả mặc dù vẫn đang oncall, mình bật cả Speaker lên cũng không thấy gì.
Thanks !

Bác tháo nắp đậy thẻ nhớ ra sẽ nhìn thấy chỗ reset nhé, HR thì bác giữ power (phím đỏ) rồi chọc bút vào lỗ reset, thả bút ra vẫn giữ power nhé, đến khi màn hình khởi động là đc ^^.

hoangkoha

MÌnh dùng palm OS 4.1, đã cài Palm desktop nhưng không có cách nào để cài nhạc vào thẻ , xin chỉ giáo !! cảm ơn