• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đánh giá pin dung lượng cao 1800mah

thangkls

Dùng pin 900mAh theo máy của Diamond thấy chán nên mình đã lên mạng tìm mua cục pin dung lượng cao - thấy anh Huy small bán nên mình cũng đã thử đặt mua 1 viên:

Theo anh Huy small thì có 2 loại pin dung lượng cao cho Diamond ( 1340 và 1800 ) - cũng có mấy viên 2000 và 3200 nhưng không nhập - hỏi han giá cả thì viên 1340 đắt hơn 1800 - chất lượng chưa biết thế nào - nên cũng thử mua viên 1800.

Pin mới dày hơn hẳn do với pin theo máy nên phải thay cả nắp lưng ( có nắp đi kèm ) .

Phần lắp vỏ thì hơi khó khăn ( mình dùng O2 XDA Diamond ) không biết nắp lưng có khác với loại HTC Diamond hay không - nhưng nó có mấy khớp nối - khi lắp vào phải lựa sao cho khớp - đoạn này mất khoảng 5 phút ( không dám mạnh tay ).

Pin nguyên hộp - lắp vào báo còn 70% ( chắc để lâu suy hao hay như thế nào đó ) . Cảm nhận ban đầu là pin dùng cũng chất lượng , không còn hiện tượng nóng máy khi reset - dùng lâu cũng chỉ hơi âm ấm. Hiện mình đang dùng bản rom Enegy Rom ( windows mobile 6.5 ) - đánh giá là hao pin nhất hiện nay - nghe gọi bình thường - đến giờ sang ngày thứ 4 máy báo còn 10% ( có dùng wifi và nghe nhạc liên tục khỏang 1h30 ).

Tối về để xả cạn pin rồi sạc đầy rồi kiểm tra xem dùng được bao lâu.

1 điều lưu ý : thay cục pin đồng nghĩa với việc mất đi vẻ mảnh mai của Diamond - nhưng máy giờ cầm chắc tay và trông nam tính hơn so với khi dùng pin và nắp lưng cũ ( cá nhân mình thích điều này hơn )

Ảnh minh họa:
01. Pin + vỏ mới:

02. Pin + vỏcũ:

03. Pin mới:

04. Vỏ mới:

Sau 3 tháng sử dụng - hiện giờ viên pin của mình bị chửa ( phồng lên ở mép khoảng 1mm ) - kết quả là nắp pin không lắp được nữa.

Chỉnh sửa cuối:

metalica

chẹp chẹp, nói nghe thèm quá, vui lòng post vài cái hình cho anh em coi đi...:D
với lại up thêm vài thông tin về giá cả và thời lượng pin nhé...
vấn đề này đang nóng đây...=D>

heobanhki

tui cũng khoái 1 cục dung lượng cao cho em diamond nhưng ngán quá, kg lẽ bỏ hơn 1t ra.....!!! phí "đạn" quá. Đang nghiên cứu chế pin dung lượng cao của nokia sang xem thế nào đây. pin nguyên liệu 1300mha - 1800mha của noki chì khoảng 300k, không dầy hơn nên kg phải thay nắp lưng. mình nghĩ là làm được vì pin khá đơn giản, mạch pin lại không khác gì so với noki. Mình đã lấy 1 cục BL4B về đang làm thử, hy vọng là ok.

huysmall

Thanks bài viết đánh giá của Thắng. :) Hy vọng dc em giới thiệu nhiều bạn bè hơn nữa. :D

thangkls

NET ở nhà bị hỏng - giờ phải online bằng dial-up nên hiện tại không thể post ảnh được - khất hẹn mọi người đến thứ 2.

Tối hôm qua sạc pin từ 1% lên 100% mất 1h40 phút - cắm sạc pin không nóng bằng pin cũ . Mình sẽ update thời gian vào bài post này:

00h00 - 10h00 ngày 25-07-2009 : 100% : máy để không ( đã nghe và gọi 10 phút )
10h10 - 23h00 ngày 25-07-2009 : 90% - máy để không từ sáng - nghe gọi thêm 5 phút
23h00 ngày 25-07-2009 - 21h13 ngày 26-07-2009: 52% ( flash 2 rom mới trên xda ) + nghe gọi thêm 25 phút
21h13 ngày 26-07-2009 - 15h59 ngày 27-07-2009: 42% ( nghe gọi thêm 15 phút + 30 phút nghe nhạc ).

Chỉnh sửa cuối:

thangthinh2011

Em ko biết sao chứ.Nếu sặc bằng máy đt thì nhanh đầy.Còn nếu lấy pin ra sạc bằng cục sạc đăngng thì sạc gần 3h vẫn chưa đầy.Khi gấn vào máy xài lâu hơn.Đó là theo cảm nghĩ của em thôi.Nếu có sai sót anh em chỉnh dùm.Em nghĩ dung lượng chuẩn của máy là 900mAh-1350mAh.Còn dung lượng cao là 1800mAh.Khi gán vào máy em nghĩ có phải do máy nó chỉ báo tới 1350mAh là ngưng sạc hay ko?từng thử trên treo 680 cũng y như vậy.pin dung lượng cao gán vào máy sạc đầy xài ko lâu bằng gỡ pin ra sạc bằng sạc đa năng.Sai sót anh em chỉnh lại dùm.hi

heobanhki

Em ko biết sao chứ.Nếu sặc bằng máy đt thì nhanh đầy.Còn nếu lấy pin ra sạc bằng cục sạc đăngng thì sạc gần 3h vẫn chưa đầy.Khi gấn vào máy xài lâu hơn.Đó là theo cảm nghĩ của em thôi.Nếu có sai sót anh em chỉnh dùm.Em nghĩ dung lượng chuẩn của máy là 900mAh-1350mAh.Còn dung lượng cao là 1800mAh.Khi gán vào máy em nghĩ có phải do máy nó chỉ báo tới 1350mAh là ngưng sạc hay ko?từng thử trên treo 680 cũng y như vậy.pin dung lượng cao gán vào máy sạc đầy xài ko lâu bằng gỡ pin ra sạc bằng sạc đa năng.Sai sót anh em chỉnh lại dùm.hi

dung lượng 1800mha thì đương nhiên mạch pin cũng tương ứng 1800mha. Chừng nào mình giữ mạch pin cũ lại để dộ pin lên thì nó chỉ chó vượt ngưỡng 20% tức 120% dung lượng pin cũ.
Mình đã dùng cục BL4B dung lượng 1300Mha - mua 150k, sữ dụng mạcnh pin nokia luôn nhưng phải chế tiếp điểm lại cho phù hợp với diamond - mình sử dụng 1 mạc pin khác, tháo bỏ tất cả R, IC sau đó cắt lại cho tiếp diểm + sát vào võ rồi dùng dây câu vào 3 tiếp điểm cục bl4b. Hiện tại đang test thử, bước đầu khá khả quan, nghe nhạc bằng loa ngoài 1h thấy pin vẫn ổn, đang thử test wifi và GPS.

Chỉnh sửa cuối:

huysmall

Pin có dung lượng 1800 mah thì mạch xạc và xả cũng sẽ phải thiết kế lại cho tương ứng. Sạc bằng sạc đa năng ở ngoài thị trường với giá chừng vài chục nghìn thì chắc chắn lâu và dễ bị chai pin. Nếu nhu cầu về sạc cho pin dự phòng thì bro nên mua sync cradle hoặc sạc pin ngoài.

thangkls

Với cục pin này - Diamond của mình giờ có thể dùng đến 4 ngày thoải mái .

Lưu ý: đây chỉ là thông tin tham khảo trên máy + bản Rom mình đang sử dụng.

demonntl

Active Member
thật sự là đã mất đi dáng vẻ e diamond vì quá dày
pin 1340 mah thì phù hợp và cân đối hơn

metalica

dung lượng 1800mha thì đương nhiên mạch pin cũng tương ứng 1800mha. Chừng nào mình giữ mạch pin cũ lại để dộ pin lên thì nó chỉ chó vượt ngưỡng 20% tức 120% dung lượng pin cũ.
Mình đã dùng cục BL4B dung lượng 1300Mha - mua 150k, sữ dụng mạcnh pin nokia luôn nhưng phải chế tiếp điểm lại cho phù hợp với diamond - mình sử dụng 1 mạc pin khác, tháo bỏ tất cả R, IC sau đó cắt lại cho tiếp diểm + sát vào võ rồi dùng dây câu vào 3 tiếp điểm cục bl4b. Hiện tại đang test thử, bước đầu khá khả quan, nghe nhạc bằng loa ngoài 1h thấy pin vẫn ổn, đang thử test wifi và GPS.

bạn có thể giải thích rõ hơn cái này được không? bạn nói mạch pin là mạch pin trên điện thoại hay là trên pin? R trên đây cụ thể là j? chắc là cũng có nhiều bạn quan tâm như mình...:-?:-/

heobanhki

bạn có thể giải thích rõ hơn cái này được không? bạn nói mạch pin là mạch pin trên điện thoại hay là trên pin? R trên đây cụ thể là j? chắc là cũng có nhiều bạn quan tâm như mình...:-?:-/

mạch là mạch trên pin, vì mình đã nó là mạch pin chỉ cho vượt ngưỡng 20% nên nếu dùng 1 lõi pin cao qua thì mạch pin cũng chì cho phép vượt 20% mà thôi. Chính vì thế mà mình phải dùng luôn mâch pin của cục pin nokia nhưng vấn đề là tiếp điểm của cục nokia kh gống với pin diamond nên kg lắp mạcn cục nokia vào vỏ pin diamond được. vì thế mình cần có 1 mạch pin khác, cắt tỉa sao cho có thể gắn vào vỏ cục diamond - đương nhiên là mạch đó kg sử dụng được mà mình chì mượn 3 tiếp điểm trên đó mà thôi...
kết quả mình làm kg khả quan cho lắm nhưng có thể nó là được. cục BL4B dung lượng 1300mha mình lắp vào để màn hình sáng tự động xem phim + wifi + mở GPS liên tục khoảng 2h30' đến gần 3h ( cục zin 1h xỉu ), máy vẫn nóng nhưng kh phải nóng pin mà nóng phần dưới máy chỗ gắn cáp. xạc khoảng 2h thì đầy. :)) vấn đề là máy báo pin kg chính xác. sử dụng 1h đầu máy báo 60%, sử dụng thêm 30' nữa máy báo 72% !!!!!!!! =)) pó tay. nhưng tui thấy OK, cục pin zin nếu tui chỉ nghe gọi và SMS thì được 2 ngày có khi chới với vì em nó xỉu ngang, giời > 3 ngày khỏe re.

heobanhki

Dùng pin 900mAh theo máy của Diamond thấy chán nên mình đã lên mạng tìm mua cục pin dung lượng cao - thấy anh Huy small bán nên mình cũng đã thử đặt mua 1 viên:

Theo anh Huy small thì có 2 loại pin dung lượng cao cho Diamond ( 1340 và 1800 ) - cũng có mấy viên 2000 và 3200 nhưng không nhập - hỏi han giá cả thì viên 1340 đắt hơn 1800 - chất lượng chưa biết thế nào - nên cũng thử mua viên 1800.

Pin mới dày hơn hẳn do với pin theo máy nên phải thay cả nắp lưng ( có nắp đi kèm ) .

Phần lắp vỏ thì hơi khó khăn ( mình dùng O2 XDA Diamond ) không biết nắp lưng có khác với loại HTC Diamond hay không - nhưng nó có mấy khớp nối - khi lắp vào phải lựa sao cho khớp - đoạn này mất khoảng 5 phút ( không dám mạnh tay ).

Pin nguyên hộp - lắp vào báo còn 70% ( chắc để lâu suy hao hay như thế nào đó ) . Cảm nhận ban đầu là pin dùng cũng chất lượng , không còn hiện tượng nóng máy khi reset - dùng lâu cũng chỉ hơi âm ấm. Hiện mình đang dùng bản rom Enegy Rom ( windows mobile 6.5 ) - đánh giá là hao pin nhất hiện nay - nghe gọi bình thường - đến giờ sang ngày thứ 4 máy báo còn 10% ( có dùng wifi và nghe nhạc liên tục khỏang 1h30 ).

Tối về để xả cạn pin rồi sạc đầy rồi kiểm tra xem dùng được bao lâu.

1 điều lưu ý : thay cục pin đồng nghĩa với việc mất đi vẻ mảnh mai của Diamond - nhưng máy giờ cầm chắc tay và trông nam tính hơn so với khi dùng pin và nắp lưng cũ ( cá nhân mình thích điều này hơn )

Ảnh minh họa:
01. Pin + vỏ mới:

02. Pin + vỏcũ:

03. Pin mới:

04. Vỏ mới:

sao cái nắp lưng "phô" quá :-/ , cần trang điểm tí chứ nhìn nó sao sao ấy, mà lắp vào nhìn mất dáng diamond củng buồn :(

huysmall

sao cái nắp lưng "phô" quá :-/ , cần trang điểm tí chứ nhìn nó sao sao ấy, mà lắp vào nhìn mất dáng diamond củng buồn :(

Nắp này là nắp dành cho O2 Ignito bro ah. O2 Ignito nắp thẳng, không có các cạnh vát. HTC Touch Diamond thì sẽ có nắp khác.

nguyenhalong_84

Em thấy nắp pin loại này đẹp đấy chứ.Bác Huy có cái nắp nào như thế không để em một cái .Chuẩn bị rước em Dinamond khác he he

huysmall

Em thấy nắp pin loại này đẹp đấy chứ.Bác Huy có cái nắp nào như thế không để em một cái .Chuẩn bị rước em Dinamond khác he he

hheheh. Pin chỉ dc tặng 1 nắp thôi bro. Nắp ko bán riêng. Những bro mua pin dung lượng cao bên Huy có thể đổi nắp cũ bị hư lấy nắp mới với giá ưu đãi từ 50k đến 80k tùy loại. Thân.

demonntl

Active Member
hheheh. Pin chỉ dc tặng 1 nắp thôi bro. Nắp ko bán riêng. Những bro mua pin dung lượng cao bên Huy có thể đổi nắp cũ bị hư lấy nắp mới với giá ưu đãi từ 50k đến 80k tùy loại. Thân.
a có kiếm dc nắp màu trắng ko vy?:D