• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Để I900 và PPC không sạc pin khi kết nối qua Data cable

linhaka

Hiện nay I900 và một số PPC khi kết nối qua data cable thì sẽ đồng thời sạc pin luôn. Điều này sẽ rất có hại cho tuổi thọ pin của bạn. Nó không thể can thiệp được bằng phần mềm (Trừ một số model mới sau này), vậy làm thế nào?
Mình có một giải pháp mà bạn chỉ tốn 20 ngàn đồng và một khoảng thời gian ...... 1 phút là xong.
* Trước tiên bạn tới của hàng bán linh kiện diện thoại mua một sợi data cable đúng với điện thoại của mình đang sử dụng. Giá cho i900 là 20.000 đ (nhớ mua loại ở đầu kết nối với với PPC có thể mở ra được)
* Sử dụng vít nhỏ ấn vào 2 lỗ nhỏ trên đầu kết nối PPC của sợi cable để mở ra.
* Tìm sợi dây kết nối sạc, thường là màu đỏ và màu đen. Xác định cực dương (+) và dùng kìm bấm đứt sợi này (cắm sợi cáp vào máy tính, dùng đồng hồ đo để tìm).
Ok đóng đầu kết nối của cable lại và sử dụng. Từ đây bạn k phải sợ chai pin khi kết nối với máy tính nữa.
*** Một cách nữa mà bạn không phải tốn một đồng nào là sử dụng sợi cable theo máy bằng cách tương tự như trên, nhưng vì cable theo máy không mở đầu kết nối đc nên bạn là nhu sau:
Dùng dao rọc giấy trổ một đường dọc theo sợi cable khoảng 1cm, chú chỉ rạch lớp vỏ bao phía ngoài thôi. Sử dụng một cây kim nhỏ (có thể là kim khâu tay) đâm vào sợi cable làm cực kết nối với đồng hồ để xác định cực dương (+) Và sau đó tiến hành như trên.
Sau khi hoàn tất bạn có thể dùng một chút 502 để hàn vỏ cable vừa bị rạch.
Chúc mọi người vui vẻ!:|

xlive

Member
Mình lại muốn nó xạc với máy tính như con o2 (tiện lợi vô cùng, dùng 3 năm rồi toàn xạc = máy tính mà pin cũng vẫn ok), vậy mà ko hiểu sao con I900 của mình cắm vào máy tính thì nó ko chịu xạc (mặc dù trong máy có báo xạc). Đã up thử mấy bản rom khác nhau có bản thì cắm vào activesyn thì nó còn hao pin mới ác chứ

Black_Hands

Chính xác vụ này, I900 cắm vào máy báo sạc nhưng khoảng 10 phút sau chả thấy sạc.

Gửi bạn chủ topic : pin thời bây giờ đều dùng Li-ion nên việc sạc đi sạc lại ko ảnh hưởng lắm với Pin đâu bạn, hơn nữa giá pin cũng không quá đắt, vì vậy nên mình chọn sạc qua máy tính rất tiện vừa làm việc vừa sạc pin và đi đâu thì chỉ cần mang sợi cáp.

Tiện nhất là sắm thêm cục lưu điện usb, bạn có thể sạc bất kì lúc nào kể cả đang chạy xe máy ( quẳng vô túi )

binhxii

Mình lại muốn nó xạc với máy tính như con o2 (tiện lợi vô cùng, dùng 3 năm rồi toàn xạc = máy tính mà pin cũng vẫn ok), vậy mà ko hiểu sao con I900 của mình cắm vào máy tính thì nó ko chịu xạc (mặc dù trong máy có báo xạc). Đã up thử mấy bản rom khác nhau có bản thì cắm vào activesyn thì nó còn hao pin mới ác chứ

I900 chỉ sạc khi có kết nối ActiveSyn. Cú dứoi 10% tắt phone là cũng không sạc luôn. Không biết bạn nào có cách sạc khi nối cáp với máy tính cả khi tắt máy không?

duongpham

Máy mình thì lại lạ hơn nữa:
- Khi máy đang có nguồn pin trên 10% thì dù có gắn sạt vào hay nối qua cable bởi PC cũng không tài nào sạc được. (đã thử up các laọi rom nhwng vẫn vậy) đem ra tiệm kiểm tra thì bảo ko có lỗi gì, do pin hư, mình mượn pin của thằng bạn bỏ vào thì vẫn vậy. hic
- cách sạc duy nhất là tắt máy sau đó gắn dây sạc vào, thì trên máy vẫn không thể hiện đang sạc nhưng để khoản 5h rút ra thì báo pin đầy 100%. (nên bây giờ dùng i900 mình phải sạc bằng cách này. Bạn nào có gặp trwowngf hợp này xin chỉ giáo mình với nhé. tks all

titanx

I900 chỉ sạc khi có kết nối ActiveSyn. Cú dứoi 10% tắt phone là cũng không sạc luôn. Không biết bạn nào có cách sạc khi nối cáp với máy tính cả khi tắt máy không?

con này bất tiện quá không như mấy dòng O2 hay htc, hết pin rồi cắm cáp data qua cổng usb cũng sạc được. Mình sử dụng có thấy hư hao pin gì đâu -> cách này rất tiện lợi. Còn con Samsunf i900 cứ dưới 10% tắt phone là cũng không sạc luôn. Chỉ có cắm cục sặc vào thì mới ok. 1 thiếu sót quan trọng của Samsung i900?