• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ANDROID Điểm qua 1 vài tính năng nổi bật nhất trên Android L

Dragon459

Manager
Google đã công bố một bản cập nhật cho hệ điều hành Android tại hội nghị phát triển I / O ở San Francisco. Phiên bản mới nhất, có tên mã là Android L , bao gồm một hệ thống thông báomới, một giao diện người dùng được cập nhật, mở khóa các tính năng thông minh hơn, và một chế độ tiết kiệm pin mới. Cập nhật chính thức đến trên các thiết bị vào cuối năm nay

Dưới đây là 1 số tính năng nổi bật mà Android L được nhắc đến:

1. Tích hợp chức năng tiết kiệm pin và dự đoán thời gian của pin với Battery Menu mới :

Có bao giờ bạn không biết chính xác rằng pin của bạn đã sạc đầy 100% chưa, để bạn có thể rút sạc ra? Tránh việc cắc sạc quá lâu mà không đem lại thêm % pin nào. Điều đó bây giờ đã quá dễ dàng khi Google giới thiệu Android "L", với tính năng quản lí pin mới , giờ đây chiếc điện thoại hoặc máy tính bảng của bạn sẽ cho bạn biết mất bao lâu để có thể sạc đầy.

Nó xuất hiện trong cài đặt quản lí pin và ở ngoài lockscreen. Bạn cũng sẽ được cung cấp môt thời gian dự báo khi nào pin bạn hết có nghĩa là ở mức 0% . Thật là một tính năng tuyệt vời!
Chế độ tiết kiệm pin mới ở trong menu cài đặt và nó cũng gần tương tự với trình quản lí pin mà bạn thấy HTC đưa ra những vài ngày trước trên thiết bị của mình (tuy nhiên google làm tốt hơn rất nhiều), Khi kích hoạt chức năng tiết kiệm pin, máy sẽ tự động giảm xung nhịp của chip xử lý, giảm tần số quét màn hình và tắt các kết nối data đang chạy nền để giảm thiểu tối đa lượng pin tiêu thụ, từ đó kéo dài thời gian sử dụng máy. Google cho biết trên Nexus 5 khi kích hoạt chức năng này thì thời lượng pin của máy có thể kéo dài thêm 1,5 tiếng với tần suất sử dụng bình thường

2. Auto-Brightness Is Gone : Tự động thay đổi độ sáng màn hình

Nếu bạn đã dùng iOS, bạn sẽ biết đây là cách Apple đã làm để độ sáng màn hình tự thay đổi theo vị trí ta di chuyển và được nhiều người sử dụng đánh giá cao. Samsung và LG cũng đã vận dụng điều này trên các thiết bị điện thoại của mình.

Khi bạn di chuyển đến các địa điểm hay khu vực khác nhau, độ sáng màn hình sẽ tự động điều chỉnh để phù hợp với mắt của chúng ta. Nó có thể tăng độ sáng khi ta ra ngoài nắng, hay giảm khi ta vào trong phòng tối

3. Do Not Disturb Mode : Chế độ không làm phiền

Với Android L tính năng "không làm phiền" cho phép bạn chặn tất cả các thứ mà mình không mong muốn như cuộc gọi, tin nhắn.... Chế độ này được đặt trong thanh thông báo của máy, nó trông giống như icon "no signal / SIM" . Từ đó bạn có thể nhanh chóng cài đặt. Thật quá tuyệt vời với những ai thích sự yên lặng cho bản thân mình!

4. Chức năng tìm kiếm trong Menu cài đặt

Giống như nhiều điện thoại Samsung, trên Android L bây giờ có một tích hợp chức năng tìm kiếm trong khu vực cài đặt, nó cho phép bạn nhanh chóng tìm thấy những gì bạn đang tìm kiếm. Nó thậm chí còn có một lịch sử tìm kiếm, tổng hợp lại tất cả các thứ mà bạn đã từng tìm, những thứ tìm gì bạn tìm nhiều nhất... Giúp bạn giảm khá nhiều thời gian trong menu cài đặt.

5. Khôi phục mật khẩu Wi -Fi một cách nhanh chóng

Tuy tính năng này không còn mới với nhiều người. Nhưng nó cũng rất có ích đối với ai mà đột nhiên không nhớ mật khẩu mạng wi-fi mình đang truy cập hiện tại. Khi bạn kết nối với mạng wifi thì mật khẩu nó sẽ được tự động đồng bộ với tài khoản máy của bạn. Nếu bạn quên thì chỉ cẩn khôi phục lại. Quá tuyệt!