• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Dock Pro2, hàng hand made :D

beejaytee

Dock và Loa cho Pro2, hàng hand made :D

Tháng trước em nhờ đứa bạn du học bên anh đặt hộ con này, đến lúc về nước nó bảo quên chưa mua.
Em đang cay cú vụ không đặt được cái dock của pro2 nên ngồi chế ra cái này.
Hàng hand made, các bác đừng chê nhé;))
làm cực kì đơn giản, 1 hộp bìa cứng, 1 con dao trổ, súng bắn keo và 2 thanh keo nhiệt ( súng bắn keo làm thiếp í ), sơn thì tùy các bác.
cách đi dây thì dễ thôi.

Đầu tiên là phần đi dây này:

hy sinh 1 cổng 11pin miniusb chuẩn B nào đó. (của em là tai nghe bị hỏng nên em chế)
như đánh dấu trong bức ảnh trên thì nối jack usb 11pin với cổng 5pin(miniusb chuẩn a) bình thường. Nối 5 pin abcde tương ứng với cổng 5 pin.

Đường âm thanh thì nối như sau.
nối 4 5 với nhau làm dây mát(em ko biết tên kĩ thuật nó là gì:D)
nối 6 với audio Left
2 với audio Right
(để dây dài tầm 15cm cho dễ lắp ghép về sau)

Đây là phần chính này, dock.
lấy 1 tấm nhựa cắt đẹp mắt, tùy vào mắt từng người, sau đó hơ lên lửa uốn cho nó có hình dạng như mình muốn.
sau khi đã có tấm giữ đẹp đẹp thì chế thêm 1 tấm gì đó chịu lực, tùy các bác.

ở phần hộp bìa cứng đục 1 lỗ ở giữa vừa với tấm chịu lực hoặc tấm ốp tùy các bác. đục thêm 1 lỗ chữ nhật (để cái jack usb nó thòi lên) kích cỡ 0,3 x 0,9cm cách tấm nhựa 0,7 0,8 cm gì đấy.
ở cạnh của hộp đục 2 lỗ cho jack 3.5 và cổng miniusb

Lắp cái nhựa đỡ vào lỗ đã đục, nghiêng đi 1 tí, tùy từng người, tùy dáng hộp như nào cho thẩm mỹ, lật mặt sau lên bắn keo nhiệt vào cho chắc chắn. Ai thích thì cho thêm 1 ít mặt trên đằng sau tấm nhựa chịu lực cho tốt.
cắm jack miniusb vào lỗ nhỏ đã đục, cắm vào đít con pro2 í, căn cho vừa đủ nghiêng(theo máy) rồi lại lật mặt sau ra bắn keo.
lắp nốt cổng usb và cổng 3.5 vào cạnh hộp là xong.
Ngoài ra các bác có thể lắp thêm pin ngoài vào để sạc được khi đi xa.
Cuối cùng phần sơn là tùy các bác, tùy mắt từng người hehe.
nhớ là khi sơn bọc đầu usb lòi lên đấy nhớ:D

kết quả sẽ được như sau.
Chức năng y như dock xịn nhé:->

Chúc các bác thành công;))

UPDATE:
Đêm qua dở chứng, ngồi làm cái loa tự nhiên nhớ đến bé Pro2 :">
thế là ý tưởng này nó phọt ra...
mời các bác check it out!
LOA cho HTC Touch Pro2:D

Chưa nghĩ ra cái jack cắm thẳng vào loa như dock làm như nào nên tạm thế này đã, bác nào có ý tưởng thì pm cho em 1 cái.

Chỉnh sửa cuối:

ruoicom

Sao cụ không chọn cái đế nào nó đẹp tí, em thấy nó cứ nham nhở sao í.:p

beejaytee

Mới làm cái loa này, các bác chém nhẹ thôi:">
Nghe cũng được, đang dùng tạm con amp lấy của microlap cũ.
2 sub 8w 4ohm lấy của loa tầu:D
2 củ còn lại là em rất tâm đắc, chả hiểu lấy ở đâu nhưng thể hiện tần cao rất tốt
Âm trầm nói chung là thể hiện tốt khi để vol thấp, nhưng vặn max vol thì nghe hơi gượng nhưng không bị xé tiếng.
có lẽ phải nhờ đến công nghệ giả lập âm trầm của cái amp trong divoom mất.

Quan trọng nhất là dành riêng cho Rhodium;))