• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Dọn dẹp bộ nhớ PPC !:">:"

Status
Không mở trả lời sau này.

JuRay-Duan

kô bít bài này có chưa, tìm trên PV thì kô thấy, xin mạo muội post cho anh em tham khảo vậy :p
Sau một thời gian sử dụng, không gặp sự cố nào nhưng chiếc Pocket PC của bạn cũng bỗng chạy chậm đi. Tương tự như máy vi tính, có thể đâu đó trong PPC của bạn đang chứa một lượng file rác khổng lồ và chỉ việc dọn dẹp bớt chúng đi là có thể tăng tốc chiếc máy của mình như trước.

Phương pháp “dọn rác” này có thể áp dụng với các PPC, PPC phone hoặc PDA chạy trên nền hệ điều hành Windows Mobile.

Bước 1: Kiểm tra dung lượng bộ nhớ

Đây là bước không bắt buộc, tuy nhiên, bạn nên thực hiện bước này và sau khi hoàn tất các bước thì kiểm tra lại 1 lần nữa để biết mình đã giải phóng được bao nhiêu dung lượng bộ nhớ.

Vào Start -> Setting -> tại tab System bạn sẽ thấy bảng thống kê như hình.
Bước 2: Xóa các file log trong PPC

Thoát trở ra màn hình ngoài của PPC, vào File Explorer -> My Device
Xóa 2 file GACLOG và PkCtrlSv.
Tiếp tục vào folder Temp và xóa toàn bộ các file bên trong folder này.
Bước 3: Xóa các file lưu tạm khi bạn lướt web

Sau một thời gian sử dụng PPC, bạn vẫn thường xóa các file cached bằng cách sử dụng menu tools của trình duyệt PocketIE. Tuy nhiên, đôi khi cách này không giúp bạn xóa được hoàn toàn tất cả các file lưu tạm và bạn nên thực hiện bước này.

Sau khi xóa xong các file trong Temp, trở ra My Device -> vào Windows -> Profile
Mở folder Guest -> Temporary Internet Files -> Content.IE -> Xóa các folder và file index.
Lưu ý: Khi thực hiện việc xóa file index, cảnh báo việc xóa file này làm ảnh hưởng đến hệ thống sẽ xuất hiện, bạn cứ ignore và tiếp tục thực hiện thao tác của mình.

Bước 4: Xóa các file rác trong mailbox (có thể bỏ qua bước này nếu bạn không sử dụng chương trình nhận mail của PPC)

Vào Inbox -> Tools -> Empty Delected Items
Việc dọn dẹp bộ nhớ cho PPC của bạn đã hoàn tất. Bây giờ, bạn nên thực hiện lại bước 1 để kiểm tra lại dung lượng bộ nhớ xem mình đã giải phóng được bao nhiêu bộ nhớ khỏi các tập tin rác. Có 7 hình minh họa tất cả, đây là 4 hình đầu:
Theo google search :p , nguồn internet (ở trang nào mình cũng quên mất rùi) :-/

Chỉnh sửa cuối:

connguab

dùng 1 fan mềm dọn rác cho PPC là đc mà bạn , cần zì lèm như zị cho mệt, hihihi.....

chatokboy

trời ạ!!! clear temp làm đc hết, ng ra còn 1 khối pm !!! chỉ cần 3s, nhìn bạn mô tả chắc phải hơn nửa tiếng ấy chứ!!!:|

JuRay-Duan

Híc híc, pác nào kô thích cài pm dọn rác thì dùng cách này, kô thankS dừng nói lời cay đắng :((

tuan2005

bài bạn viết đầy đủ đấy nhưng hình như trên hình ảnh là thực hiện trên win 2003 đúng ko vậy?

LuongQuang

Super V.I.P
Đã có khá nhiều phần mềm tự động làm công việc rất cơ bản này rồi, không phải làm thủ công vậy nữa đâu! :-??

Dù sao cũng sưu tầm nên tạm lock cho các bạn khác nếu cần để tham khảo! :-?

Status
Không mở trả lời sau này.