• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

EBOOKS NGHỆ THUẬT SỐNG & NHỮNG NGƯỜI NỔI TIẾNG

Status
Không mở trả lời sau này.

Shinichi

Kỹ năng cuộc sống

Ngày nay cuộc sống của chúng ta đã đầy đủ hơn nên nhu cầu giải trí, du lịch ... càng phát triển. Quá trình toàn cầu hóa giúp chúng ta có thể đi lại khắp nơi trên thế giới để mưu sinh, thám hiểm...
Tuy nhiên không ai có thể chắc chắn các chuyến đi đó đều tốt đẹp. Khi gặp những biến cố lớn xảy ra, ngoài sự may mắn thì chúng ta cũng cần phải có một chút kiến thức để giành lấy sự may mắn đó về cho mình chứ không thể phó mặc cho số phận.
Mình sưu tầm được một cuốn sách và thấy nó thật sự hữu ích nên muốn chia sẻ với các bạn.
(Các bạn nhớ down cả 4 files về chung một thư mục rồi bung nhé).
http://www.mediafire.com/?73ym271mdyw
http://www.mediafire.com/?d0eyxbt10lx
http://www.mediafire.com/?0zztb2zgzgd
http://www.mediafire.com/?6m1tmxzj09z

Trịnh Công Sơn - Một người thơ ca, một cõi đi về
Định dạng file: *PDF

Tài liệu được cung cấp bởi Nhà xuất bản âm nhạc, Trung tâm văn hoá ngôn ngữ Đông Tây..
Trịnh Công Sơn được ví như một tài năng lớn của nền âm nhạc Việt Nam. Những ca khúc của Ông mãi mãi có sức ảnh hưởng to lớn đối với bao thế hệ người nghe nhạc.
Khó có lời nào diễn tả hết hoăc đầy đủ về Trịnh Công Sơn, Nhạc sĩ Văn Cao từng nhận xét: "Trong âm nhạc của Sơn, ta không thấy dấu vết của âm nhạc cổ điển theo cấu trúc bác học phương Tây. Sơn viết hồn nhiên như thể cảm xúc nhạc thơ tự nó trào ra. Nói như nhạc sĩ Nguyễn Xuân Khoát, người bạn già của tôi, "Trịnh Công Sơn viết dễ như lấy chữ từ trong túi ra". Cái quyến rũ của nhạc Trịnh Công Sơn có lẽ là ở chính ở chỗ đó, ở chỗ không định tạo ra một trường phái nào, một triết học nào, mà vẫn thấm vào lòng người như suối tưới. Với những lời, ý đẹp và độc đáo đến bất ngờ hôn phối cùng một kết cấu đặc biệt như một hình thức của dân ca hầu như không thay đổi, Trịnh Công Sơn đã chinh phục hàng triệu con tim, không chỉ ở trong nước, mà ở cả ngoài biên giới nữa..."
Trịnh Công Sơn sinh ngày 28 tháng 2 năm 1939 tại Lạc Giao (cao nguyên miền Trung Việt Nam).
Ông lớn lên ở Huế, tốt nghiệp tú tài ban Triết tại Chasseloup Laubat, Sài Gòn.
Trịnh Công Sơn tự học nhạc, bắt đầu sáng tác năm 1958 với tác phẩm đầu tay Ướt Mi (NXB An Phú in năm 1959). Cho đến nay, nhạc sĩ đã sáng tác hơn 600 tác phẩm, có thể được phân loại dưới 3 đề mục lớn: Tình Yêu -- Quê Hương -- Thân Phận
Nhạc sĩ đã qua đời lúc 12g45 ngày 1 tháng 4 năm 2001 tại SàiGòn. Ông ra đi nhưng những gì ông để lại qua sự nghiệp âm nhạc của mình có giá trị thật lớn lao, những giai điệu, lời ca của Ông sẽ còn mãi với thời gian.

[HIDE="thank"]http://www.4shared.com/file/33099345/88c53d22/trinh_cong_son.html[/HIDE]​

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

3. 80 ngày vòng quanh thế giới
nào , chúng ta hãy cùng nhau du lịch và ngắm nhìn thế giới tươi đẹp này nhé các bạn ơi !

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

6.3 phút đầu tiên của vũ trụ

Vũ trụ của chúng ta ước chừng có đến hơn 5 tỉ năm tuổi . 3 phút đầu tiên của vũ trụ , một khoảng thời gian ngắn ngủi so với tuổi của nó , tuy nhiên trong 3 phút đầu tiên này đã diễn ra biết bao nhiêu sự kiện , đem lại bộ mặt hoàn chỉnh cho cấu trúc của vũ trụ ngày nay !
Nào , chúng ta cùng nhau khám phá xem liệu có những gì đã xảy ra trong 3 phút đầu tiên của vũ trụ !:D

Lesangmd

7.Bí mật của hạnh phúc

Hạnh phúc là gì , có lẽ chưa ai có thể định nghĩa được hạnh phúc là gì . Mỗi người có một quan niệm khác nhau về hạnh phúc . Ví dụ , với tôi hạnh phúc là khi được ở trong vòng tay yêu thương của mẹ , là khi tôi luôn được nhìn thấy những nụ cười thật tươi của những con người thân thương tôi gặp mỗi ngày , là khi nhìn những người bệnh khỏe mạnh sớm trở về với cuộc sống đời thường ...
Bạn cũng vậy , bạn cũng có những hạnh phúc của cuộc đời mình . Dù bạn đã có được hay chưa , nhưng một khi ta tự hỏi mình "tôi có phải là một người hạnh phúc hay không " ấy chính là lúc mình đã hết hạnh phúc rồi !:-?

Vậy làm cách nào để chúng ta có được hạnh phúc đây !?
Hãy đọc cuốn sách bên dưới thật kỹ , biết đâu một con đường mới sẽ mở ra trước mắt bạn !:D

Lesangmd

8.Bí quyết ứng xử

Một cuốn sách thật hữu ích , mang lại cho bạn niềm tin và những kỹ năng ứng xử phù hợp , để bạn luôn tự tin ở chính bản thân mình và chủ động trong học tập , công việc , tình bạn và tình yêu !=D>

Lesangmd

Lão Tử
Một nhân vật nổi tiếng trong lịch sử phong kiến Trung Quốc , mang đầy những điều bí ẩn . Người mang những tầm vóc triết lý sâu xa , chúng ta cùng tìm hiểu về con người này nhé các bạn !:D

Lesangmd

Lòng can đảm

Trong một lần lướt WEB . Tôi vô tình đọc được những dòng tâm sự của một bạn mà tôi không còn nhớ rõ tên , bạn có so sánh SỨC MẠNH với LÒNG CAN ĐẢM mà tôi thấy rất hay , tôi xin viết lại để giới thiệu cho cuốn sách này . Mong được bạn thông cảm !:p
•Sức mạnh khiến bạn hoà nhã, nhưng lòng can đảm sẽ làm cho bạn biết nổi giận
•Sức mạnh giúp bạn đứng vững trước hiểm nguy, nhưng lòng can đảm sẽ làm cho bạn vượt qua nó.
•Sức mạnh giúp bạn chiến thắng, nhưng lòng can đảm sẽ giúp bạn chấp nhận được thất bại.
•Sức mạnh khiến bạn quyết đoán, nhưng lòng can đảm khiến bạn biết lắng nghe sự thật.
•Nhờ sức mạnh bạn đặt niềm tin vào đám đông, nhưng lòng can đảm sẽ giúp bạn dám đưa ra chính kiến của mình.
•Sức mạnh khiến bạn vượt qua nỗi đau, nhưng lòng can đảm mới giúp bạn nhìn nhật thật sâu vào nỗi đau của chính mình.
•Sức mạnh khiến bạn tạo nên những niềm vui, nhưng lòng can đảm giúp bạn nhìn được rõ nỗi buồn.
•Sức mạnh giúp bạn chịu đựng được những hành động bất công, nhưng lòng can đảm giúp bạn bắt chúng ngừng lại.
•Sức mạnh giúp bạn có thể đứng được một mình, nhưng lòng can đảm nói với bạn rằng đôi khi cũng nên làm chỗ dựa cho người khác.
•Sức mạnh giúp bạn thổ lộ tình yêu, nhưng lòng can đảm khiến bạn giữ được tình yêu của mình.
•Sức mạnh giúp bạn sống sót, nhưng lòng can đảm sẽ nói cho bạn biết phải sống như thế nào.

:D

Download :
[HIDE=""click Thanks""]http://vietlion.com/ebk/data/ebook_12_2/Thuat%20can%20dam.rar[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

Tâm hồn cao thượng

"TÂM HỒN CAO THƯỢNG", (nguyên tác Les grands coeurs) của văn hào Italia EDMOND DE AMICIS đã từng là cuốn sách gần như kim chỉ nam của nhiều thế hệ bạn đọc Việt Nam. Thời gian trôi đi, nhưng những gì tác giả gửi gắm qua từng bài học của thuở đầu đời về công ơn cha mẹ; về lòng yêu nước, thương người; về tình thầy trò, bè bạn, v.v... vẫn không bao giờ cũ, không bao giờ thừa! Những trang sách - những bài học này - không chỉ hữu ích cho những công dân tốt tương lai mà còn hết sức quí báu đối với đông đảo bạn đọc các giới, các ngành. "TÂM HỒN CAO THƯỢNG" là cuốn sách của các bạn trẻ, của mọi gia đình. Là món quà tặng ý nghĩa và hữu ích của các bậc cha mẹ và các bạn trẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

Những bài học cuộc sống

Đây là một cuốn sách rất ý nghĩa dành cho tất cả mọi người: từ người lớn cho đến trẻ em, từ viên chức cấp cao cho đến những người lao động bình thường. Xin cảm ơn tác giả Hal Urban – cảm ơn ông đã chia sẻ với chúng tôi những ý tưởng thông thái, những lời khuyên, dộng viên chân tình. Và chắc chắn rằng bất kỳ ai, sau khi đọc xong cuốn sách này, cũng đều trở nên tốt hơn...:D

abcviet

BÍ MẬT MỘ KHỔNG MINH

Lời Tựa
Gia Cát Lượng (181- 234) tự Khổng Minh, là một nhân vật chính trị kiệt xuất trong lịch sử Trung Quốc. Cuối đời Đông Hán, vua hèn yếu, bị quyền thần lấn át, triều đình không kỷ cương phép tắc gì nữa. Bọn quan địa phương tha hồ vơ vét bóc lột của dân, khiến nhân dân vô cùng cực khổ lầm than. Lợi dụng tình hình ấy hào kiệt khắp nơi nổi lên cát cứ, thôn tính lẫn nhau, khiến đất nước loạn lạc tứ tung. Gia Cát Lượng là một người tài cao, học rộng nhưng còn đợi thời ở ẩn tại Nam Dương để có thời gian trao dồi thêm tài năng kiến thức, nuôi dưỡng chí lớn giúp đời.

Lesangmd

10 nghịch lý cuộc sống

Một cuốn sách nhỏ và hay,nhẹ nhàng lại thấm thía, giản dị mà sâu sắc. Ví như khi người cha khuyên con phải sống tốt thế này nhưng người con thất vọng biết bao một hôm thấy cha mình xấu thế kia. Đặt và thử thách mình trong những nghịch lý, để sống tới ý nghĩa của đời mình.:D

Cuộc sống có rất nhiều điều nghịch lý, phải chăng đó là điều "bình thường thôi". Chắc hẳn bạn đã gặp đầu đó trong dòng đời ngược xuôi của mình. Đây không phải là quyển sách "khuyên răn" chúng ta phải sống như thế nào, mà chỉ cho chúng ta "thấy" nên sống ra làm sao. Mình không đánh trọn vẹn cả cuốn sách, và cũng không sắp theo thứ tự 10 nghịch lý. Nhưng các ý chính đều được trích ra. Bởi vậy, nếu bạn có đọc nó xong, rồi thể nào bạn cũng sẽ sắp lại nó theo suy nghĩ của bạn.

Lesangmd

Từ những điều giản dị

Trong cuộc sống chúng ta ai cũng có một ước mơ cho một ngày mai thật đẹp, dù bình dị hay phi thường - đó có thể là ước mơ của một cậu bé mồ côi mong có ngày được chăm sóc trong vòng tay người mẹ, đó là ước mơ rất đỗi giản dị của một chú bé tật nguyền được bước đi bình thường như bao người khác. Ước mơ nhìn thấy ánh sáng của một người không còn nhìn thấy được, ước mơ tìm được việc làm mà mình yêu thích của một chàng trai thất nghiệp, ước mơ tìm được một tình yêu đẹp,được sống yên vui hạnh phúc, hoặc có thể là những ước mơ chinh phục, vượt qua những thử thách, vươn lên khẳng định mình và trở thành những gì mà mình từng ao ước. Những ước mơ đáng quí, đáng trân trọng đó luôn là niềm hy vọng,là nguồn động lực và niềm tin lớn nhất cho mỗi người để sống, để cảm nhận và hướng đến ngày mai.

Nhưng cuộc sống luôn tiềm ẩn những trở ngại, khó khăn, và thử thách bất ngờ - con đường đi đến những ước mơ ấy không hề bằng phẳng. Bao khó khăn, trở ngại và cả bất hạnh có thể xảy ra vào những lúc không mong chờ nhất như để thử thách lòng dũng cảm của con người. Đó có thể là những trở ngại nhỏ ta vấp phải vào một thời điểm nào cho mỗi người để sống, để cảm nhận và hướng đến ngày mai...

Lesangmd

Phút nhìn lại mình

“ Phút nhìn lại mình” là một câu chuyện thực tế, hữu ích và sâu sắc về cách nhìn lại, tự điều chỉnh mình để vượt qua những khó khăn, trở ngại và đạt được thành công và hạnh phúc thực sự trong cuộc sống.

Hãy dành cho bạn “phút nhìn lại mình”, nhìn lại những gì bạn đang làm hay đang suy nghĩ, rồi sau đó tự hỏi điều gì là ý nghĩa và tốt nhất cho bạn. Rồi bạn sẽ thấy một phút đó thật sự quý giá. Khi nhìn lại được mình, tìm được sự tĩnh lặng, chiêm nghiệm về những giá trị của thất bại và thành công, của điều mất, của sự cho và nhận, bạn sẽ cảm thấy nhẹ nhàng, tự tin hơn trên chặng đường sắp tới. Và tình yêu, hạnh phúc trong cuộc sống sẽ mỉm cười với bạn. Chúc bạn luôn được hạnh phúc và thành công.

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

Điều kỳ diệu của tình yêu

“Thời gian trôi qua, thời gian có thể thay đổi con người và vạn vật. Cùng với một vài điều bất tử, tình yêu thật sự luôn tồn tại va sống mãi trong tâm hồn chúng ta.”

Điều đẹp nhất và kỳ diệu nhất trong cuộc sống chính là tình yêu - một tình cảm sâu sắc nhất, lãng mạn nhất và cũng chính là nguồn động viên tinh thần mạnh mẽ nhất đối với bất kỳ ai.
Thế nhưng tình yêu còn là điều trăn trở, thao thức của mỗi chúng ta. Và thật lạ, theo thời gian, chúng ta nhận ra rằng cuộc sống của mình không thể thiếu vắng tình yêu.
Mặc cho thời gian trôi qua, mặc cho bất cứ điều gì có thể xảy ra - tình yêu thật sự vẫn luôn hiện hữu đâu đó trong bạn hay vẫn luôn sống mãi trong những kỷ niệm và ký ức của bạn. Tình yêu như một ngôi sao dẫn đường, khơi dậy những cảm xúc mãnh liệt nhất và cho ta sức mạnh tinh thần tuyệt vời để khám phá và cảm nhận cuộc sống với những vẻ đẹp, mới mẻ và tinh tế hơn.
“Tình yêu chính là giai điệu đẹp nhất của cuộc đời. Cuộc sống mà thiếu tình yêu thì không phải là sống - mà chỉ là sự tồn tại. Không thể sống thiếu tình yêu - vì con người sinh ra có một tâm hồn chính là dành cho tình yêu”.
- Maxim Gorki

Xin hân hạnh chia sẻ cùng mọi người!:D

Lesangmd

Sống để yêu thương

"Sống để yêu thương" gồm những câu chuyện về cuộc đời của những con người quen thuộc trong cuộc sống quanh ta: trẻ em, sinh viên, ông bà lão, người mắc bệnh nan y, kẻ nghèo khó, người giàu sang, kẻ thất bại, người kinh doanh thành đạt, kẻ lành lặn, người khuyết tật... Ai cũng có những nỗi đau của riêng mình. Ai rồi cũng cần được yêu thương và cần có ai đó để yêu thương"

Một câu chuyện thực sự có ý nghĩa sẽ để ta tự nhận ra nhhũng lựa chọn gợi mở, để ta thấy được những hướng đi mới mà có thể chúng ta chưa bao giờ nghĩ đến. Câu chuyện ấy còn cho phép và truyền cho chúng ta lòng can đảm để thử sức với mọi con đường mới, vượt qua mọi bi quan, yếm thế, đau khổ, thúc đẩy chúng ta hướng tới một thế giới tốt đẹp hơn. Hy vọng những câu chuyện trong tập sách nhỏ này sẽ mang lại cho bạn điều đó.

"Sống để yêu thương" sẽ giúp chúng ta thấy cuộc đời này đẹp đẽ và đáng sống biết bao...

Lesangmd

Thuở hàn vi của các cựu độc tài thế giới

Pol pot , Hittler, papar Doctor . 3 con người từng gây ra những cái chết thảm khốc cho biết bao người . Cuốn sách ngắn gọn giới thiệu sơ lược thuở hàn vi của những con người này .

Tình sử võ tắc thiên

Tóm tắt về lịch sử cuộc đời của Võ Tắc Thiên, định dạng file: *pdf​

[HIDE]http://www.4shared.com/file/38465671/f35e5696/TinhSuVoTacThien_ebook4youorg.html[/HIDE]​

Chỉnh sửa cuối:
Status
Không mở trả lời sau này.