• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Firmware Custom 3.1.2 Super Clean cho iPhone 3G

tinh_la_gi

Administrator
Sau thời gian dài với bộn bề công việc từ nâng cấp hosting phục vụ download cho anh em không chỉ trên PV, rồi đấm mình trong việc nâng cấp VBB 4 cho PV
Nay dùng những ngày rảnh tết làm 1 bản Firmware Custom 3.1.2 dành riêng cho Iphone 3G với cái tên Super Clean thì anh em cũng đủ hình dung bản Firmware Custom này rồi. Không nói lung tung nửa xin giới thiệu Firmware Custom 3.1.2 Super Clean

Cơ bản:
+ Không update baseband
+ Root : 1029 Mb
+ Đã Active
+ Boot logo mặc định
+ Không thêm bất kỳ package nào
+ Không có bất kỳ phần mềm quảng cáo nào

Nâng cao:
+ Xóa toàn bộ Carrier : Nếu các bạn dùng các bản FW gốc hay Custom khác hệ thống sẽ phải quản lý 1 lượng Carrier khổng lồ mà Apple cập nhật ... dĩ nhiên với những Carrier đó thì Việt Nam ta không cần Với Mobi, Vina , Viettel, Beline, Vietnamobile các bạn chỉ cần gắn sim vào chức năng Push Carrier sẽ làm việc ngay. \-/

+ Xóa toàn bộ Ringtone nhàm chán của Iphone : chỉ chừa lại bài nhạc mặc định và 1 bài nonel cho bạn nào chưa kịp chép thêm Ringtone mới vào :p

+ Xóa toàn bộ hình nên xấu xí mà Apple ép chúng ta từ thời xa xưa đến giờ :ar!

+ Xóa 90% text input (Auto - Correction) Chỉ giử lại
-- English (Cái này gần như là 1 ngôn ngữ quốc tế rồi nên sẽ có người cần có người không cần nên giử lại chỉ có 1Mb thôi :p)
-- Janese và bộ emoji với các icon cảm xúc vô cùng cần thiết :D
-- Russian --->> Hy vọng 1 ngày bộ gỏ Tiếng Việt lại quay trở lại hoàn chỉnh như trước :(

+ Loại bỏ các thành phần Launch Daemons giúp tăng tốc cho Iphone của bạn \-/
-- com.apple.DumpPanic.plist –Giúp Apple thu thập lỗi xảy ra trong quá trình sử dụng iPhone
-- com.apple.ReportCrash.(1 vài ký tự ).plist –Có 5 file giống như thế này, giúp apple thu thập lý do dẫn đến lỗi, ứng dụng được chạy vào thời điểm bị lỗi.
--- com.apple.CrashHouseKeeping.plist –Vẫn thu thập thông tin về lỗi.
--- com.apple.aslmanager.plist –Lưu lại thông tin về hệ thống
--- com.apple.syslogd.plist – Lưu lại thông tin về hệ thống
--- com.apple.powerlog.plist – Giúp kiểm tra sự tương thích với các phụ kiện của hãng thứ 3 .
--- com.apple.stackshot.server.plist – Chưa rõ Process này làm nhiệm vụ gì nhưng bạn có thể remove nó mà hoàn toàn ko ảnh hưởng gì.
--- com.apple.tcpdump.server.plist
--- com.apple.iqagent.plist
--- com.apple.mobile.profile_janitor.plist
--- com.apple.chud.chum.plist – Nếu bạn là 1 người dùng iPhone bình thường thì xóa đi là được rồi, nó giúp thu thập thông tin cho Developer (người viết phần mềm)
--- com.apple.chud.pilotfish.plist – Như trên
--- com.apple.dataaccess.dataaccessd.plist : hủy bỏ chức năng đồng bộ hóa dữ liệu với Google Sync và Microsoft Exchange

Sau khi Shift + Restore xong thì các bạn Add Source : iphone.pdaviet.info để Unlock bằng Untran0w hay Blacksn0w tùy baseband của các bạn nhé !!

Một số hình ảnh minh họa do chính tinh_la_gi làm thí nghiệm trước khi công bố nhé

Xin gửi lời cảm ơn đến:
- Man PhamQuang : Đã luôn tiếp sức cho TLG
- SVIP ThaiKien : Đã tạo những điều kiện thuận lợi để TLG không chỉ tạo các bản FW mà còn cả Cydia và nhiều hơn nửa
- Cảm ơn Mod Zenki đã cung cấp thông tin Launch Daemons

Link download : http://pdaviet.info/share/fw/iPhone1,2_3.1.2_7D11_Custom_SuperClean.ipsw
Hosting Việt Nam thì các bạn không còn phải chờ đợi và buồn phiền vì tốc độ nửa rồi nhé !! \-/

Link US dự phòng : http://pdaviet.123viet.net/index.ph...m/&file=iPhone1,2_3.1.2_7D11_Super Clean.ipsw
User = Pass = PDAVIET.NET

tinh_la_gi

Administrator
chưa thấy link đâu cả có trục trặc gì àh ???

Đã có link với Hosting Việt Nam rồi đấy bạn !!! Vì phải Up đồng thời lên cả 2 Hosting là Việt Nam và US nên thời gian hơi chậm

pipiupapa

Đã có link với Hosting Việt Nam rồi đấy bạn !!! Vì phải Up đồng thời lên cả 2 Hosting là Việt Nam và US nên thời gian hơi chậm

cho mình hỏi máy mình BB 4.xxxxx có cài được firmware này không hay nó đòi hỏi firmware 5.xxxxx

tinh_la_gi

Administrator

Máy của TLG đấy .... 4.26.08 từ thời xa xưa luôn ... Sau khi retore xong thì add source PV rồi cài Ultran0w khởi động và tận hưởng sự nhanh nhẹn của con iphone ... ;;)

Như đã nói ở bài viết đầu tiên bản FW này không Update baseband lên vì thế baseband bạn đang là bao nhiêu thì sau khi retore xong nó vẩn thế.

tinh_la_gi

Administrator
Anh TLG cố gắng nhanh nhanh ra lò bản cho 2G nhé.
Để bảo đảm an toàn cho anh em nên anh tạo bản cho 3G ( vì anh dùng 3G ) nhưng nếu em giúp anh kiểm tra thực tế thì tốt quá ... Dĩ nhiên không có trục trặc gì ngoài ý muôn rồi vì đơn giản chỉ là thay đổi FW thôi ... nhưng như đã nói TLG phải chắc chắc thì mới chia sẽ ... Mai anh sẽ gửi em link và up thử rồi anh sẽ cập nhật vào bài viết nhé

kotuankend

Trước tiên xin cảm ơn bác, sau đó em có vài lời nhận xét. FW custom của bác có vẻ hay đó nhưng ko biết cái Launch Daemons này có thật sự tốt hay chưa? Có 1 lần nghịch với nó y như bác đã ghi về cách xóa Launch Daemons như trên -> kết quả, IP xài bình thường, chỉ có duy nhất 1 lỗi là mỗi khi xài cạn pin gắn vô xạc thì IP tự động đưa về Safe mode...Cái này nói chung ko ảnh hưởng gì nhìu nhưng ghét mỗi cái là em hay xài cạn pin và tối về cắm xạc đi ngủ đôi khi quên bật lại chế độ bình thường thế là sáng ra em nó nằm ở Safe mode-> ko ai gọi được :(

tinh_la_gi

Administrator
Sao không làm 3.1.3 mà còn chơi 3.1.2 anh
3.1.2 là bản đang ổn định nên anh "thực nghiệm" trước

Trước tiên xin cảm ơn bác, sau đó em có vài lời nhận xét. FW custom của bác có vẻ hay đó nhưng ko biết cái Launch Daemons này có thật sự tốt hay chưa? Có 1 lần nghịch với nó y như bác đã ghi về cách xóa Launch Daemons như trên -> kết quả, IP xài bình thường, chỉ có duy nhất 1 lỗi là mỗi khi xài cạn pin gắn vô xạc thì IP tự động đưa về Safe mode...Cái này nói chung ko ảnh hưởng gì nhìu nhưng ghét mỗi cái là em hay xài cạn pin và tối về cắm xạc đi ngủ đôi khi quên bật lại chế độ bình thường thế là sáng ra em nó nằm ở Safe mode-> ko ai gọi được

Việc loại bỏ 1 phần Launch Daemons sẽ theo hướng "Việt Nam Hóa" tức dài hạng ... trung bình 2 ngày TLG làm 1 bản và chạy thử nghiệm khoản 4-5 ngày nếu hoàn chỉnh mới làm 1 bản chuẩn và chia sẽ vì ngay TLG củng ngại việc Restore :p
Trường hợp máy tự đưa về Safe Mode khá nhiều nguyên nhân riêng ví dụ khi cài các App trên Cydia bạn cài 1 loạt app mà khi nhân install bạn thấy nó tải thêm 1 loạt thư viện khác nếu bạn cài khoản 3-4 app liên tực và khi reboot lại 80% bạn sẽ bị đẩy vào Safe Mode vì gần như đây là cơ chế tự bảo vệ của mọi HDH khi phát hiện System thay đổi quá lớn !
Còn các Launch Daemons với bản này tạm thời chưa thấy lổi đẩy về Safe Mode (Mình ít khi nào để hết pin nên không test trường hợp của bạn được)

Bản kế tiếp mình sẽ chọn lọc lại kỷ hơn các L.D này ... và sẽ xóa thêm hàng loạt các thứ mà chúng ta ít hay thậm chí ko dùng.

tinh_la_gi

Administrator
Hình ảnh đầu tiên về bản FW 3.1.3

Các bạn sẽ thấy sự khác biệt thay vì là 3.1.3 (7E18) thì bản Custom mới này sẽ có mã là 3.1.3 (PV01) tương ứng với bản đầu tiên được Custom của TLG

steven0811

Cái FW 3.1.2 của a TLG e xài k đc! Restore lại mấy lần mà k có sóng j hék! Nản!